Nuôi bò quy mô gia đình 1 - 2 con..

mình thì cũng đi làm.. nhà có đất nhưng không đủ cỏ cho bò ăn...

nhà mình đang nuôi 01 con bò.. đã trồng được tầm 100m2 cỏ rusi hay tím nhật j ấy... chen vào vườn cam

h mình định thuê 02 công ruộng trồng cỏ.... loại cỏ lúa ma trồng trên ruộng ấy (mình ở Vĩnh Long)

giá thuê đất là 3 triệu/2 công để có cỏ cho bò ăn vào mùa nắng...

thấy cũng căng.. tại mình chỉ có tý thời gian vào buổi sáng và chiều.. rồi kẹt công tác.

mấy bác có thấy khả thi không? giúp mình với.

Nuôi 01 con bò thì theo mình chịu khó chiều đi làm về bỏ chút thời gian cắt cỏ cho ăn (lấy công làm lời), thuê 2 công đất mà nuôi có 01 con thì tiếc lắm 1000m2 cỏ có thể nuôi được 2-3 con bò. Bác có 01 con mà thuê 2 công thì bó tay.

mình dự định thuê để nuôi đến 3 con đó chứ.. hiện tại thì có mỗi 1 con.. nên từ từ tính thêm.. đang vay vốn ngân hàng chính sách nên lãi suất thấp cũng ổn...

cóc cạch 1 tháng kiếm vài trăm tích góp cũng đỡ đỡ.. kinh tế khó khăn quá.

mình dự định thuê để nuôi đến 3 con đó chứ.. hiện tại thì có mỗi 1 con.. nên từ từ tính thêm.. đang vay vốn ngân hàng chính sách nên lãi suất thấp cũng ổn...

cóc cạch 1 tháng kiếm vài trăm tích góp cũng đỡ đỡ.. kinh tế khó khăn quá.
Chất cây rơm để dành cho bò ăn quanh năm là được rồi, bổ sung thêm ít nước cám và cỏ xanh.
Thuê 02công đất trồng cỏ mà nuôi vài con bò thì hơi bị phí lắm. Mình thấy cỏ mồm có năng suất lắm, bò cũng thích ăn nữa!

rơm thì mình cũng có dc nhưng mà thấy con hiện tại nó kén ăn quá..

rồi cứng đầu nữa mình dắt nó đi vèo mà vất vả ghê hồn luôn...

còn vụ uống nước cám.. mình tập mãi sao nó không chịu uống.. chả hiểu.

cỏ mồm là cỏ voi mọc dưới nước đúng ko bác?

mình định thuê 2 công đó nuôi dần rồi nhân rộng từ từ lên. nuôi 1 con thì lời chắc 20k/ngày/ 2 công

do vốn là 20 triệu + lãi 0,6%/trên 3 năm >> là 22,160 triệu

+ với 3 năm thuê đất là 7,5 triệu
>>> tổng 29,66 triệu (tiền nợ) >>> (29.66/36= 823k/tháng)
nếu nuôi 1 con >> 1 năm ít nhất cũng lời 10 M (hợp lý ko mấy bác check hộ mình)
>> 10/12 tháng = 833k/tháng >>> lời dc 10k tháng với mớ phân bò

nếu 2 con >> 1 năm 20M giảm bớt phần tiền đất rồi lời hơn nữa..

để nghiên cứu tỷ suất lợi nhuận trên đồng vốn rồi tính tiếp.

thấy ổn nếu trên 2 con

mình định thuê 2 công đó nuôi dần rồi nhân rộng từ từ lên. nuôi 1 con thì lời chắc 20k/ngày/ 2 công

thấy ổn nếu trên 2 con
Bạn tính thế là bạn còn non cơ lắm bạn à ... Phải trừ hao và ước mơ 1 thì tầm nhìn phải 2 . Thân chào !

thì tính chơi chơi nó ra j đó muh.. trừ hao tá lả nữa chứ lời nghe có vài ngàn đồng/ tháng thì lời kiểu nào... thấy cũng

oải oải nhưng ráng làm thử coi nó ra thế nào.. mong mấy bác tư vấn để mình thực hiện đảm bản an toàn :(

Ban nuoi nhu vay thi mua 3 con bo duc ve nuoi thit , loai khoang 8th tuoi ' nuoi 1 nam sau ban la kiem duoc 1 mo tien cho Chac an ' bay gio dau tu vao bo sinh san phieu lam ban ah

dự định của mình chỉ nuôi bò thịt lấy lời thoy...chứ bò sinh sản chắc ko bao h quá...

mấy bác đánh giá hộ nếu 2 công cỏ đó vòng quay cỏ nó có đáp ứng nổi cho 3 con bò đổ lên hem?

nếu nuôi dc 1 con nó ra dc x2 vốn mình làm thêm 2 con rồi lên 3 con trong 3 năm được ko bác?

dự định của mình chỉ nuôi bò thịt lấy lời thoy...chứ bò sinh sản chắc ko bao h quá...

mấy bác đánh giá hộ nếu 2 công cỏ đó vòng quay cỏ nó có đáp ứng nổi cho 3 con bò đổ lên hem?

nếu nuôi dc 1 con nó ra dc x2 vốn mình làm thêm 2 con rồi lên 3 con trong 3 năm được ko bác?
02công cỏ thì nuôi 05con bò ăn chưa hết nữa, huống chi là 02con. Bạn cứ tính mỗi lứa cỏ trung bình 40ngày, vị chi mỗi ngày bạn cắt cỏ với diện tích 50m2, cỏ mồm trại mình trồng thì khoảng 5m2 được 01 đội cỏ hơn 40kg rồi! Bạn xem 02con bò của bạn có nhay hết được hơn 10 đội cỏ (khoảng 400kg cỏ) không. Nếu trồng cỏ voi thì chỉ cần 1công là dư ăn luôn!

mình thì cũng đi làm.. nhà có đất nhưng không đủ cỏ cho bò ăn...

nhà mình đang nuôi 01 con bò.. đã trồng được tầm 100m2 cỏ rusi hay tím nhật j ấy... chen vào vườn cam

h mình định thuê 02 công ruộng trồng cỏ.... loại cỏ lúa ma trồng trên ruộng ấy (mình ở Vĩnh Long)

giá thuê đất là 3 triệu/2 công để có cỏ cho bò ăn vào mùa nắng...

thấy cũng căng.. tại mình chỉ có tý thời gian vào buổi sáng và chiều.. rồi kẹt công tác.

mấy bác có thấy khả thi không? giúp mình với.

Chào bạn
Mình có hoàn cảnh giống bạn, trước đây chưa biết gì về chăn nuôi, có ít tiền ba mẹ vợ kêu mua bò về nuôi vì ở mình đang có phong trào này,mình ở Khánh Hoà. Nuôi dc thời gian thấy mình mê lắm nhưng kinh nghiệm chưa có gì, được tham gia diễn đàn này thấy niềm say mê mình càng lên cao, mấy ngày rồi đọc liên tục những bài viết trên diễn đàn thấy rát hay.

Chúc cho diễn đàn và những chú Bò khỏe mạnh

02công cỏ thì nuôi 05con bò ăn chưa hết nữa, huống chi là 02con. Bạn cứ tính mỗi lứa cỏ trung bình 40ngày, vị chi mỗi ngày bạn cắt cỏ với diện tích 50m2, cỏ mồm trại mình trồng thì khoảng 5m2 được 01 đội cỏ hơn 40kg rồi! Bạn xem 02con bò của bạn có nhay hết được hơn 10 đội cỏ (khoảng 400kg cỏ) không. Nếu trồng cỏ voi thì chỉ cần 1công là dư ăn luôn!

sao mấy bác diễn tả năng suất nghe thấy ham ghê vậy...

tại mình có ông dượng ổng có trồng 0,5 công cỏ mồm (như mấy bác nói)... chỗ mình kêu bằng cỏ voi nước hay j j ấy.

nhưng mà nuôi có 01 con thoy... ông than cũng vất vả lắm...

căn bản h mình thấy nuôi con j thì cũng có đầu ra mới ổn được.. với con bò là ổn định nhất... quán phở thì huyện nào cũng có vài quán... đám thì cần thịt bò là chủ yếu...

nên ko lo về lâu về dài... mấy vật nuôi khác rủi ro cao vãi luôn.

p/s mà mấy bác cho bò ăn rơm + cỏ rồi uống nước cám luôn hay sao.. tại mình không thấy bài nào nói cụ thể việc này.

thấy ổn nếu trên 2 con[/

b tính lãi cao vậy thì chắc cả thiên hạ chuyển sang nuôi bò rồi. không được như vậy đâu, phải trừ chi phí phòng dịch bệnh, đôi khi bố con bị ốm nữa.....bây giờ nhiều có năng suất cao làm, trồng không cần nhiều diện tích lắm đâu. bò chưa ăn rơm là do rơm khô, rát miệng. khi ăn b nên tưới thêm nước muối vào, cám cũng vậy. cho ít muối vào tập vài hôm nó sẽ chịu khó ăn. mà đừng cho nó ăn rơm nhiều nó không có chất dinh dưỡng đâu, với lại ăn nhiều cũng rát miệng lắm...

Tập uống nước cám cũng đơn giản mà bác. Lúc đầu bác tập cho ăn cám nhuyễn khô + 1 chút thức ăn đậm đặc nhưng ít thui vì mới tập ăn + 1 chút muối + ure. Bạn không cho bò uống nước 2 - 3 bữa là nó uống như điên lun. Mai mốt bạn cho uống nước lạnh nó cũng không thèm uống nữa.
Bạn có thể nấu tấm trộn vào nó sẽ thik ăn hơn. Bảo đảm nó ăn như heo luôn.
Thân!

vậy làm thế nào tập cho nó ăn cám nhuyễn khô và thức ăn đậm đặc? mình trộn với cám với cỏ mấy bữa mà nó không ăn... đè đổ nhưng nó vẫn không uống....

mua về bỏ nhà mà ko hiểu sao cho nó ăn cám rồi uống.. cũng khó ghê

Tập cho bò ăn cám,đầu tiên bạn cho nó làm quen với mùi vị đã ,bạn hoa cam sền sệt đút vào mồm nó cho quen sau đó chúng ăn bình thường nhà mình nuôi chăn thả 10 cặp bò ,với những con bê chưa quen ăn cám mình vẫn phải làm cách này chúc bạn thành công ..

Có gì khó . lấy cỏ đem cắt nhỏ rồi trộn thêm cám rồi cho nó ăn vài ngày rồi giảm lượng cỏ tăng lượng cám , thêm nước .

Tập cho bò ăn cám,đầu tiên bạn cho nó làm quen với mùi vị đã ,bạn hoa cam sền sệt đút vào mồm nó cho quen sau đó chúng ăn bình thường nhà mình nuôi chăn thả 10 cặp bò ,với những con bê chưa quen ăn cám mình vẫn phải làm cách này chúc bạn thành công ..

Bò cỏ lai sin hả ? Gía bán bò lúc 10 tháng là bao nhiêu một con bình thường ?

Back