Nuôi cá chạch lấu trong bể xi-măng...

Hiện mình đang dự định nuôi cá chạch lấu trong bể xi-măng. Mô hình của mình dự kiến sẽ nuôi với mật độ cao, có sục khí và lọc cơ học tuần hoàn. Hiện ở trại giống đã thuần được để cho ăn bằng thức ăn công nghiệp, vì vậy mình có thể thuận lợi trong việc lụa chọn thức ăn. Tuy nhiên đây là mô hình khá mới ở nơi mình ở, có bác nào đã từng thử qua nuôi đối tượng này vào chia sẽ kinh nghiệm nha.

Theo mình không nên đặt máy bơm ở bể nuôi. cánh quạt máy bơm chìm sẽ đánh tan phân cá làm giảm tác dụng lắng ở những ngăn sau. nên đặt máy ở bể lọc sau cùng và bơm về hồ thôi

Nuôi tuần hoàn mật đô cao theo mình quan trọng nhất là xử lý chất thải rắn, mình cũng đang nghiên cứu nhiều loại lọc để xử lý triệt để chỗ này
@nghia.tstn Đừng có nản, nước ngoài người ta nuôi thành công rần rần, không lí gì mình không làm được
Đang làm thêm 2 bể nữa nè @Bình nhỏ , @nghia.tstn mà bận quá mới hàn được 1 cái đế thôi

Em góp ý anh hàn cây từ chân lên kiểu tắc kê cho nó chắc và ổn định hơn anh à ! Hihi em dân ngoại đạo chỉ thấy sao nói vậy mấy anh thông cảm nha...

xin lỗi mọi người... sữa nhà lubu nên quên mất tiêu ngày off.. thành thật xin lỗi ae.:(
Phá sản oy, có off đâu hehe, do ai cũng bận, hẹn dịp khác @mrkubota ơi
Mà hôm trước có nói vụ mua cá heo sao rồi, có chỗ chưa, có gì mới cho ae ít tin đi
Em góp ý anh hàn cây từ chân lên kiểu tắc kê cho nó chắc và ổn định hơn anh à ! Hihi em dân ngoại đạo chỉ thấy sao nói vậy mấy anh thông cảm nha...
Kiểu tắc kê là sao bạn, thêm 1 cây xiên hả

Gì...a Bình sinh nam 91 hả...ở ngoài đó làm bên ngành nào vậy a,huyện nào của vũng tàu
Hihi, ghẹo tigon mà, mình 33 oy, làm ở Quỹ môi trường, ở TP Vũng Tàu, nhà có rẫy ở huyện, gần đập nước lớn, có nước quanh năm nên mới nuôi cá trái vụ mà còn chưa ăn ai hihi

Trại giống ở CT, còn mình ở Dong thap lận. Nuôi bè tiềm ẩn nhiều rũi ro và không bền vững, vì vậy mình muốn thử nuôi trong bể, với một hệ thống lọc tuần hoàn đơn giản, không cần máy bơm. bây giờ làm cái gì mới và tiên phong thì mới kiếm tiền được (ước mơ..hihihii)....bạn nuôi cá gì vậy

Con giống thì ok, mình đi rồi, đúng là ăn TA cong nghiệp hoàn toàn, nhưng giờ còn nhỏ, khoảng 1 tháng nữa bên đó mới chuyển thức ăn xong.để mình hỏi địa chỉ chính xác rồi cho bạn hay. Mà mình nghĩ bạn nên tham quan các mô hình nuôi thương phẩm sẽ hay hơn. Bên Ag nghe nói nuôi con chạch lấu cũng nhiều mà bạn, mình có người a cũng mua giống bên đấy, nhưng còn nhỏ lắm khoảng 5cm và ăn cá tạp chứ chưa chuyển qua TA CN được
nếu mình ko dùng cá tươi và TA CN vậy mình cho ăn bằng bột cá dc ko ban.
Lâu quá mới vào diễn đàn này, nay vào topic này của bác Nghĩa thấy thích quá vì có người cùng chí hướng
Mình cũng ấp ủ dự định này và triển khai được 3 tháng rồi
Mình nuôi tuần hoàn nước ở Tp.HCM, mới thử nghiệm 1 bể thấy thành công, đang nhân rộng thêm 2 bể nữa đây
Cái khác của mình là sử dụng bồn composite tròn 3 khối, đối tượng nuôi của mình cũng là đặt sản nhưng ko phải chạch lấu, đang thử nghiệm 500 em trên 3 khối
Mình bồ sung 1 số hình ảnh thực tế
Bồn nuôi

Cá giống

cái bồn composite bạn mua ở đâu vậy có thể chỉ chổ mình mua với được ko. mih kiếm bồn này lâu rồi mà ko biết chổ nào bán

Lúc này sao rồi mọi người ơi, có gì mới up cho xôm tụ đê, mình làm trước nè

Hiện cá rô đầu vuông chỗ mình đang ách tắc, nghe dâu rớt giá nên bà con chưa bán nhưng duy trì ao nuôi thì cầm chắc lỗ, thấy oải gì đâu

Tách rồi anh...mô hình của anh chưa triển khai ah
Chưa, qua tết lận, mình đang xem và bổ sung các thứ còn thiếu sót, tận dụng cái hồ nuôi cũ của người ta thí điểm, chỉ ngăn vách để lọc thôi, tiếc cái là chưa tham khảo được mô hình nào thực tế.

Cái hồ cá rô hôm trước mình tham khảo bị mất giá, lái ko mua đang ứ đọng mấy chục tấn, thấy oải thiệt hihi

Tôi thấy người ta làm cái hồ tròn, ở giửa có ống để thu cặn, theo họ là do khi chuyển động hình tròn thì nước li tâm, cặn hướng tâm nên lọt vào đó, nhưng thực tế thì chưa thấy, chưa biết. Anh em ai có kinh nghiệm vụ này chia sẻ với. Nếu xây hồ xi măng thì nên chọn loại hồ tròn hay hồ vuông.

Các hình chụp trại nuôi cá Đài Loan và Hàn,
thì có cả hai loại bể tròn và bể vuông. Mỗi
loại có cái hay riêng. Bể tròn có lẽ cao giá
thành hơn, và để nuôi những con đặc biệt
thường là ươm cá bột. Bể vuông góc thì rẻ
hơn, vì hai bên tường đều là bể cả, chứ không
đứng riêng rẽ như bể tròn.

Việc cho nước xoáy để hút vẩn vào giữa có
thể cần thiết khi đòi hỏi hết sức sạch sẽ,
nhưng nếu không khắt khe lắm, thì có chút
cặn ở đáy vẫn nuôi tốt. Vì thế, chỉ cần làm
nghiêng đáy một chút, và ống thải ở đầu thấp
của bể cũng đủ hút hầu hết cặn bã của bể rồi.

Các hình chụp trại nuôi cá Đài Loan và Hàn,
thì có cả hai loại bể tròn và bể vuông. Mỗi
loại có cái hay riêng. Bể tròn có lẽ cao giá
thành hơn, và để nuôi những con đặc biệt
thường là ươm cá bột. Bể vuông góc thì rẻ
hơn, vì hai bên tường đều là bể cả, chứ không
đứng riêng rẽ như bể tròn.

Việc cho nước xoáy để hút vẩn vào giữa có
thể cần thiết khi đòi hỏi hết sức sạch sẽ,
nhưng nếu không khắt khe lắm, thì có chút
cặn ở đáy vẫn nuôi tốt. Vì thế, chỉ cần làm
nghiêng đáy một chút, và ống thải ở đầu thấp
của bể cũng đủ hút hầu hết cặn bã của bể rồi.
Hehe lâu oy mới thấy pác, ở đây ae cần kinh nghiệm thực tế, đã từng nuôi, từng trải, ko cần lý thuyết
Tôi thấy người ta làm cái hồ tròn, ở giửa có ống để thu cặn, theo họ là do khi chuyển động hình tròn thì nước li tâm, cặn hướng tâm nên lọt vào đó, nhưng thực tế thì chưa thấy, chưa biết. Anh em ai có kinh nghiệm vụ này chia sẻ với. Nếu xây hồ xi măng thì nên chọn loại hồ tròn hay hồ vuông.
Nói thiệt bạn đừng giận, khi bạn muốn nuôi trồng bất cứ thứ gì bạn phải tìm hiểu chứ, cái nào ko thông hãy hỏi, bạn hỏi mà nhiều khi mình cũng bó tay bởi những kiến thức cực đơn giản lun mà cũng hỏi, bi giờ google là ra mà. Mình mới 33t mà hơn 10 năm đầu tư nuôi trồng còn chưa giống ai nữa kìa.

Riêng vấn đề bạn hỏi mình xin góp ý thế này:
1. Hồ tròn bao giờ cũng lợi thế hơn hồ vuông
2. Hồ tròn kinh phí cao hơn hồ vuông, bao gồm thi công khó hơn hồ vuông
3. Li tâm, cặn ... bạn hỏi chỉ áp dụng cho bể rời như bể nhựa, do hồ ximang ko ai làm vậy, lý do là thi công ốn kém, kinh phí sửa chữa cao ...
4. Cuối cùng là hồ, bể tròn xây hay ko vẫn hơn hồ vuông.
- lý do thì nhờ bạn tìm hiểu dùm hoặc hỏi google nha, ko ý gì, đừng giận nha

Back