Nuôi giun trong thùng xốp

Chuot lang

Nhà nông tập sự
Trùn huyết ở quê mình nhiều lắm nhưng mỗi lần về quê mình lại không có thời gian đi đào, hiện tại mình ở TPHCM mình nuôi trùn quế để cho tắc kè ăn, không biết trùn huyết cho sinh sản nhanh và mau lơn như trùn quế không?
Nếu quê bạn có trùn huyết thì bạn ko nên nuôi trùn quế vì:
1 bạn có thể cho tắc kè ăn trùn huyết! Nếu ăn dc trùn quế sẽ ăn dc trùn huyết ( theo mình nghĩ thôi chưa chắc đúng nha bạn, ai có kinh nghiệm chia sẽ thêm)
2 bạn có thể bắt theo cách này cũng khá hay
nếu vườn bạn rộng, bắt xoay vòng để giữ trùn và nên tưới nước rữa rau, trái cây, gạo... Trên mảnh đất bạn bắt trùn để bỏ xung thức ăn cho trùn và chôn rác hữu cơ rãi rác trong vườn.
Mình nghĩ đây cũng là cách nuôi giun nhưng cách này phụ thuộc vào thiên nhiên cà ít tốn công hơn thôi và nếu hiệu quả thì đỡ phải đau đầu vì kiến, chuột, dế nhuỗi... nữa!
[DOUBLEPOST=1443719672][/DOUBLEPOST]
Thùng không xốp có nuôi được không, bạn?
To bác anhmytran, bác có thể nuôi bằng bất cứ vật chứa nào miễn nó không cho ánh sáng xuyên qua là dc. Ở chổ cháu, thùng xốp là thứ bỏ thì phí mà giữ lại thì tốn diện tích nên mọi người hay dùng đựng rác hoặc làm chậu trồng cây, tới mùa trái cây thì nó dc bán với giá tương đối rẻ thì 5-15 ngàn 1 cái do đó thay vì mua thùng nhựa hoặc thùng gỗ... thì cháu chơi thùng xốp!
[DOUBLEPOST=1443720173][/DOUBLEPOST]
Trời nóng quá anh nên nuôi ở nơi mát, tránh ánh nắng trực tiếp, tưới nước duy trì độ ẩm lượng vừa thôi, nhiệt độ thích hợp trùn 20 - 30, quá nóng, quá ẩm, quá khô, pH cao or thấp đều làm trùn bỏ đi hoặc chết.
Kiến bò lên thùng có thể do thức ăn nhiều đường or trùn chết nên kiến mới vào kiếm thức ăn, còn không anh mua phấn vẽ kiến vẻ xung quanh thùng thì kiến không lên nữa.
Chu kì sinh trưởng trùn
Ken 2-10 con (cái này khó thấy em đọc tài liệu) > con non mới nở màu trắng 5-7 ngày chuyển màu đỏ thẫm trên lưng > 15-30 ngày sau trùn trưởng thành có thể sinh sản lứa tiếp theo.
Tính ra chu kỳ trung binh trung theo kinh nghiệm để thu sinh khối tôt nhất với điều kiện thức ăn đầy đủ thì 26 ngày có thể thu hoạch. trùn to, khỏe
Bên em thì nuôi bằng phân bò sữa.
Ở những nơi thoáng mát và nuôi qui mô lớn thì mình ko rõ, chứ nuôi trong nhà kiến vào thùng trùn còn có nguyên nhân là:
* trong những ngày sắp mưa to đặc biệt là giai đoạn chuyển mùa kiến sẽ di chuyển đến nơi cao và mát thì thùng nuôi trùn là lựa chọn tốt!
* những hôm thời tiết quá nóng kiến sẽ tìm nơi chốn cái nóng thì chúng cũng sẽ chui vào thùn giun!
Cám ơn bạn đã chia sẽ!

1 bạn có thể cho tắc kè ăn trùn huyết! Nếu ăn dc trùn quế sẽ ăn dc trùn huyết ( theo mình nghĩ thôi chưa chắc đúng nha bạn, ai có kinh nghiệm chia sẽ thêm)
nếu vườn bạn rộng, bắt xoay vòng để giữ trùn và nên tưới nước rữa rau, trái cây, gạo... Trên mảnh đất bạn bắt trùn để bỏ xung thức ăn cho trùn và chôn rác hữu cơ rãi rác trong vườn.
Mình nghĩ đây cũng là cách nuôi giun nhưng cách này phụ thuộc vào thiên nhiên cà ít tốn công hơn thôi và nếu hiệu quả thì đỡ phải đau đầu vì kiến, chuột, dế nhuỗi... nữa!
To bác anhmytran, bác có thể nuôi bằng bất cứ vật chứa nào miễn nó không cho ánh sáng xuyên qua là dc. Ở chổ cháu, thùng xốp là thứ bỏ thì phí mà giữ lại thì tốn diện tích nên mọi người hay dùng đựng rác hoặc làm chậu trồng cây, tới mùa trái cây thì nó dc bán với giá tương đối rẻ thì 5-15 ngàn 1 cái do đó thay vì mua thùng nhựa hoặc thùng gỗ... thì cháu chơi thùng xốp!
Ở những nơi thoáng mát và nuôi qui mô lớn thì mình ko rõ, chứ nuôi trong nhà kiến vào thùng trùn còn có nguyên nhân là:
* trong những ngày sắp mưa to đặc biệt là giai đoạn chuyển mùa kiến sẽ di chuyển đến nơi cao và mát thì thùng nuôi trùn là lựa chọn tốt!
* những hôm thời tiết quá nóng kiến sẽ tìm nơi chốn cái nóng thì chúng cũng sẽ chui vào thùn giun!
Cám ơn bạn đã chia sẽ!
Sao nuôi được mấy ngày tự nhiên giun nó tập trug trên miệg thùg hết trơn
Sợ nó bỏ đi nên mìh bắt cho gà ăn luôn
Jờ sợ nó bò đi nữa mà k pít làm sao.
Số lươg giun giảm đác kể sau vụ đó

Cám ơn bạn đã chia sẽ!
Cho trùn quế vào khay dể cho tăc kè ăn thì trùn bò lung tung ra ngoài, trường hợp này có nên bôi kem đánh răng lên thành khay không? Kem đánh răng có ảnh hưởng đến Tk không? Cảm ơn chuotlang rất nhiều, sưc sức khỏe và bình an

Chuot lang

Nhà nông tập sự
Sao nuôi được mấy ngày tự nhiên giun nó tập trug trên miệg thùg hết trơn
Sợ nó bỏ đi nên mìh bắt cho gà ăn luôn
Jờ sợ nó bò đi nữa mà k pít làm sao.
Số lươg giun giảm đác kể sau vụ đó
Ok the go Tieng Viet co dau nen ban chiu kho doc ha!
Guin bo ra co the la:
Ban cho qua nhieu giu
Thung giun kin qua thieu oxy
Giun chua quen voi gia the, tranh bo giun vao thung ngay buoi trua hoac troi nong qua
[DOUBLEPOST=1444238107][/DOUBLEPOST]
Cho trùn quế vào khay dể cho tăc kè ăn thì trùn bò lung tung ra ngoài, trường hợp này có nên bôi kem đánh răng lên thành khay không? Kem đánh răng có ảnh hưởng đến Tk không? Cảm ơn chuotlang rất nhiều, sưc sức khỏe và bình an
Xin loi minh ok the tra loi vi minh chua nuoi tac ke!

Ok the go Tieng Viet co dau nen ban chiu kho doc ha!
Guin bo ra co the la:
Ban cho qua nhieu giu
Thung giun kin qua thieu oxy
Giun chua quen voi gia the, tranh bo giun vao thung ngay buoi trua hoac troi nong qua
[DOUBLEPOST=1444238107][/DOUBLEPOST]
Xin loi minh ok the tra loi vi minh chua nuoi tac ke!
Cảm ơn bạn, chúc bạn nhiều sức khoẻ.

N

nhap ten

Guest
Chém gề. Em vừa mua 30kg, tại Đông Anh giá 25k. Nhưng mà nó cũng đáng giá, vì sinh khối chuẩn họ lấy 10cm trên mặt, mang về nuôi nhanh lên luống hơn.
Các bác cho xin cái địa chỉ cụ thể với.
Các bác cho hỏi ở Hà Đông có địa chỉ nào bán giun giống ko?. mua 1 ít để nuôi cho cá ăn.

cảm ơn các bác.

Đỗ Mến

Nhà nông nghiệp dư
Chém gề. Em vừa mua 30kg, tại Đông Anh giá 25k. Nhưng mà nó cũng đáng giá, vì sinh khối chuẩn họ lấy 10cm trên mặt, mang về nuôi nhanh lên luống hơn.
Bạn có thể cho địa chỉ bạn mua ở chỗ nào Đông Anh, tôi cũng đang muốn mua giống về nuôi

Có bác nào biết cho trùn ăn chìm là như thế nào ko
Mình xem trên Youtobe thấy gia đình trên Phú Thọ (ko nhớ tên trại là gì) cho trùn ăn chìm thì tiết kiệm 50% thời gian. Vì cho ăn nổi thì trùn chỉ ăn ban đêm tức là 12 tiếng, còn ăn chìm thì trùn ăn cả ngày lẫn đêm tức 24 tiếng
Nhưng mình vẫn ko biết các cho ăn chìm ntn và có đúng như vậy ko?

Đỗ Mến

Nhà nông nghiệp dư
Có phải nhà Bác Khoái (Xóm Mới- Võng La- Đông Anh) không? Bạn mua 30kg giá sao có 25k vậy. Tôi cũng mới mua ở đấy cả thùng xốp khoảng 30 kg mà giá 400k thấy hơi đắt

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH