nuôi ốc sên

• Thread starter manhtuanmc
  • Ngày gửi
có bác nào biết con ốc sên hoa nó như thế nào và có ở tỉnh nào ko thì chỉ giúp em với. em đang có ý định nuôi nhưng chẳng bít tìm mua giống ở đâu.:1^::1^::1^:

anhmytran thử dùng tỏi đâm nát, hòa với nước ấm chừng 60độC rồi tưới lên vườn rau của anh xem. Trong tỏi có 1 chất gì đó khiến con ốc sên khi gặp phải sẽ tiết chất nhơn liên tục làm nó mất nước mà chết. Em đã thử qua ở vn và thấy đạt kết quả rất khả quan.
Ốc sên ở vn thì cũng có khá nhiều người biết ăn. Tuy nhiên qua mấy bài báo lá cải thì thiên hạ sợ, ít ăn hẳn. Những vùng nhiều ốc sên khi tới mùa thì giá cũng trong khoảng 10k - 15k/kg tùy kích thước. Thịt ốc sên hơi nhớt nên nhiều người ngán ngại. Hồi trước có nghe nói có người thu mua ốc sên để xuất khẩu giá 15k/kg nhưng ko biết bi giờ còn hay ko.
Quên nói rõ Con sên mà mình nói là con sên có vỏ chứ ko phải sên trần.

Last edited:
Giã tỏi mà phun khắp vườn, lại còn phải cách mấy ngày phun nữa chứ,
thì tốn kém hơn số tiền trồng ra rau. Cụ thể là 3 ngày phun một lần
cả trên lá rau, cả trên mặt đất, cho đến khi rau lớn thu hái được.
Nếu gặp mưa thì phải phun lại. Cách phun ấy, tốt nhất là thuốc trừ
sâu.
*
Còn chuyện ăn ốc sên, thì nạn ốc sên lan tràn đã từng xảy ra ở Hưng
Yên mấy năm rồi, mà có ai thành công cho được lợn gà vịt ăn đâu, mà
nói đến người? Các bạn nói thì tôi nghe vậy, chứ tôi đã từng nói
chuyện với nhiều người ăn thử ốc sên rồi. Họ nói kỹ cách làm, và cuối
cùng là họ đã ăn, nhưng họ không ăn nữa. Tôi chỉ cần bạn cho biết bạn
đã ăn bao nhiêu lạng ốc sên vào bụng rồi, và mùi vị có thơm ngon không,
và bạn có thích ăn nó nữa không? Riêng tôi, nhìn thấy nó là tôi đã
nhăn mặt rồi, không thể kìm được. Phải cầm nó mà vứt đi, cũng nhăn
mặt, và khi ném mạnh nó vào vật gì đó cho nó vỡ chết, thì dù có quay
mặt không dám nhìn, cũng nhăn mặt nữa. Bây giờ nghĩ tới, vẫn còn ghê
tởm.
*

Con Sên trần này tôi đã từng nghĩ nhiều kế để diệt nó mà không được .
Như tôi đã nó, phun thuốc độc thì chết cả giun đất, và độc rau trái
mình ăn. Phun không đủ thì không chết hết. Ốc sên thì tôi đã thấy
có trứng, nhưng tôi chưa từng thấy trứng sên trần bao giờ. Có lẽ trứng
bé lắm, vì Sên con chỉ nhỏ bằng giòi con mới nở thôi, mà trứng ruồi
thì nhỏ hơn hạt vừng nhiều, nếu lẫn trong đất thì khó nhìn thấy lắm.
*
Gom mồi vào một góc để nhử nó cũng khó, vì Internet nói rằng nó thích
ăn rau trái còn tươi, và thích rượu vang và bia. Người ta nói phải
đổ bia vào những đĩa nhỏ chìm mép ngang mặt đất cho nó bò vào, uống
say và chết chìm trong đĩa. Các đĩa phải đặt rải rác lẫn trong các
cây rau, để chúng bò vào cho gần. Nếu mồi không ngon hơn rau trái tươi
mình đang trồng thì nó không mất công bò vào bẫy đâu. Nếu sên con mới
nở, dài 1 milimet, thì không biết có bò được mấy mét mà tới chỗ đặt
mồi không? Phần lớn Sên trần tôi bắt thì vào cỡ 5 milimét, nhỏ hơn con
giòi ruồi một chút. Tôi phải bắt sớm, chẳng thể để chúng ăn hết rau
cúa mình mà lớn nữa. còn con to nhất thì dài chừng 3 centimet, ngang
thân thì to bằng nửa ngón tay. Con to cỡ này, thì bò vài mét là chuyện
thường.
*
Chúng thích ăn nhất là rau Diếp. Sáng sớm ra vườn rau, cứ lá nào có lỗ
là ở mép có Sên, chạm vào là nó rớt xuống đất, hầu như không bắt được,
phải đợi lần khác mà bắt. Tay ướt nước xà bông, thì nó dính vào ngón
tay mình, như mình chấm hạt cơm vương dưới đất vậy. Chỉ vẩy nhẹ hay
búng khẽ ngón tay là nó văng ra vào trong thùng nước pha xà bông thôi.
Con lớn thì không chấm được, mà phải bắt bằng 2 ngón tay. Các rau khác
như các loại rau cải, xúp lơ, thì là nó cũng thích ăn. Hành, Tía Tô,
Kinh Giới, Giấp Cá thì chúng không thích ăn, và không bao giờ phải bắt
chúng trong đám rau này cả. Tuy vậy, giữa đám Hành hay giữa đám Giấp
Cá mà có lọt một cây rau Diếp hay rau Cải, mặc dù mới nảy mầm, chưa
lớn, cũng thấy có Sên trần ăn nó. Nó không leo cao, vì sợ nắng. Có lẽ
vì vậy mà ở ViệtNam tôi không phải bắt chúng, nhưng phảI bắt ở Mỹ.
*
Kể cả con ốc đỏ tím sọc vàng to bằng nắm tay, có lẽ nặng nửa ký còn ít,
và sên trần, đừng nói chuyện ăn chúng, hay nuôi súc vật thì hơn. Trong
tự nhiên, chẳng thấy con nào dám ăn chúng, mà mình tìm cách chế biến
chúng cho súc vật ăn, lợi chẳng bù hại. Ở ViệtNam, con ốc sên và con
sên trần không phát triển, có lẽ bị bệnh dịch nên chỉ vài con còn sống
sót, chứ mấy năm bùng phát của ốc sên, chúng bò cả lên tường nhà, vào
sân, leo lên ăn lá chuối, ăn lá giàn mướp, rớt rãi và cứt rơi xuống
đầu xuống cổ mình, thật khủng khiếp. Tôi tìm sơ sài các hình ảnh của
con ốc sên bắc ViệtNam trên Internet mà kiếm không ra. Nghe nói con
ốc sên lớn nhất trái đất dài đến 30 centimét, thì con ốc sên miền bắc
cũng dài hơn 10 centimét rồi. Tôi chỉ mong chúng tuyệt giống đi thôi.
*
Cái này thì em góp ý với bác thế này nhé: Ốc sên (còn gọi là ốc ma) và sên dẹp (sên không vỏ, có nơi gọi là sâu nhớt) thuộc loài sống trên cạn. Đây là loài sống hoang dại, ban ngày chúng ẩn kín trong các hốc, bụi cậy hoặc chui xuống đất. Khi đêm xuống, chúng xuất hiện và phá hoại cây cối, hoa màu; nhất là ăn phần non của cành, hoa, trái. Đặc biệt, chúng phát triển mạnh trong mùa mưa và những vườn cây được tưới nước thường xuyên trong mùa nắng. Để diệt trừ ốc sên hiệu quả, bác có thể áp dụng một trong những kinh nghiệm sau:

- Dùng thuốc Deadline Bullét (do Công ty Map Pacific Việt Nam sản xuất), có thành phần hoạt chất Metaldehde 4%. Đây là thuốc đặc trị ở dạng bã, có chứa chất dẫn dụ để thu hút ốc đến ăn và chúng bị tiêu diệt tại chỗ. Liều dùng 1-2kg/ha, rải thuốc ở những nơi ốc thường tập trung. Với mật độ ốc khoảng 10 con/m2, có thể sử dụng từ 6-8kg/ha. Lưu ý: thuốc độc nguy hiểm nên bảo quản xa trẻ em và khi sử dụng cần tuân thủ các nguyên tắc hướng dẫn ghi trên bao bì.

- Chặt cành râm bụt có nhiều lá xanh, để cho héo, đem bỏ từng đống trong vườn vào lúc chiều mát. Tối đến, ốc sên sẽ kéo đến ăn lá râm bụt. Sáng hôm sau sẽ thu gom dễ dàng.

- Lấy một cái hũ, trét lên một lớp mật ong mới lấy còn mùi thơm. Chờ sẩm tối đem để ngoài vườn. Vị ngọt thơm của mật ong sẽ dẫn dụ ốc sên chui vào hũ rất nhiều. Sáng ra chỉ cần xử lý chúng là xong.

- Bắt vài con cóc nuôi trong vườn (số lượng cóc nuôi ít hay nhiều tuỳ theo vườn rộng hay hẹp). Đêm đến những con cóc này sẽ ăn hết những con ốc sên và nó còn ăn những loại sâu bọ, mối, kiến cánh... nhưng không phá hoại cây trồng.

- Có một biện pháp hữu hiệu nữa là nuôi vịt thả trong vườn, nó sẽ tìm trứng ốc sên ăn hết và tiêu diệt dần những con ốc sên cắn phá. Tuy nhiên, biện pháp này chỉ thích hợp đối với vườn trồng cây ăn trái lâu năm như: xoài, thanh long, chuối, nhãn...

Để tránh tác hại của ốc sên, nên thực hiện một số biện pháp sau:

- Thường xuyên vệ sinh vườn tược: Hạn chế bớt chiều cao của cỏ dại bằng cách cắt cỏ, chỉ để lại chiều cao từ 5-8cm. Hoặc cắt tỉa bớt những cành lá già rậm rạp vì đây là nơi ốc sên dễ dàng trú ngụ phá hoại.

- Thu gom ốc vào sáng sớm và chiều tối. Xử lý nếu lượng ốc sên nhiều, hãy đập chúng chết và cho vào hũ sành đựng nước tiểu. Để vài tháng, khi đã hoai, dùng nước này pha với nước lã làm phân tưới cho cây trồng rất tốt. Hoặc đem bằm nhỏ, nấu chín làm thức ăn nuôi heo, vịt, cá... nhằm tăng thêm thu nhập cho gia đình.
Đây là những cách mà em thấy rất hiệu quả bác có thể xem và áp dụng cũng được mà.

Giã tỏi mà phun khắp vườn, lại còn phải cách mấy ngày phun nữa chứ,
thì tốn kém hơn số tiền trồng ra rau. Cụ thể là 3 ngày phun một lần
cả trên lá rau, cả trên mặt đất, cho đến khi rau lớn thu hái được.
Nếu gặp mưa thì phải phun lại. Cách phun ấy, tốt nhất là thuốc trừ
sâu.
*
Còn chuyện ăn ốc sên, thì nạn ốc sên lan tràn đã từng xảy ra ở Hưng
Yên mấy năm rồi, mà có ai thành công cho được lợn gà vịt ăn đâu, mà
nói đến người? Các bạn nói thì tôi nghe vậy, chứ tôi đã từng nói
chuyện với nhiều người ăn thử ốc sên rồi. Họ nói kỹ cách làm, và cuối
cùng là họ đã ăn, nhưng họ không ăn nữa. Tôi chỉ cần bạn cho biết bạn
đã ăn bao nhiêu lạng ốc sên vào bụng rồi, và mùi vị có thơm ngon không,
và bạn có thích ăn nó nữa không? Riêng tôi, nhìn thấy nó là tôi đã
nhăn mặt rồi, không thể kìm được. Phải cầm nó mà vứt đi, cũng nhăn
mặt, và khi ném mạnh nó vào vật gì đó cho nó vỡ chết, thì dù có quay
mặt không dám nhìn, cũng nhăn mặt nữa. Bây giờ nghĩ tới, vẫn còn ghê
tởm.
*
Đó là khẩu vị riêng của anh, có người ko ăn dc ớt vì nói ớt cay, người lại thích vì cái cay của nó. có người còn nói rằng cafe đắng ko ngon, ko thích uống, nhưng nhiều ng lại uống mà ko thèm bỏ đường. đó là gio khẩu vị của mổi người mổi khác. Anh ko thể nói mình ko andc la cả trên thế giói này ko nên ăn. anh nói loài này ghê tưởm ko ăn dc, đó là riêng anh thoi, còn đỉa phương tôi nói chung thì vườn nhà có bao nhiêu là bỏ vào bung hết. Vào mùa nắng các quán nhậu phải mua về với giá có khi bằng giá 1kg thịt gà. mà ở chổ tôi thì thịt gà mái tơ ko dưới 50k/1kg. như vạy thì ko phải riêng mình tui mà còn rất nhiều người bít thưỡng thức món an này anh ah!

Đó là khẩu vị riêng của anh, có người ko ăn dc ớt vì nói ớt cay, người lại thích vì cái cay của nó. có người còn nói rằng cafe đắng ko ngon, ko thích uống, nhưng nhiều ng lại uống mà ko thèm bỏ đường. đó là gio khẩu vị của mổi người mổi khác. Anh ko thể nói mình ko andc la cả trên thế giói này ko nên ăn. anh nói loài này ghê tưởm ko ăn dc, đó là riêng anh thoi, còn đỉa phương tôi nói chung thì vườn nhà có bao nhiêu là bỏ vào bung hết. Vào mùa nắng các quán nhậu phải mua về với giá có khi bằng giá 1kg thịt gà. mà ở chổ tôi thì thịt gà mái tơ ko dưới 50k/1kg. như vạy thì ko phải riêng mình tui mà còn rất nhiều người bít thưỡng thức món an này anh ah!

Ừ nhỉ, ngon vậy thì cứ ăn!
Nhưng cái gì cũng có cái mặt trái của nó, và cũng có cái giời-hạn của nó. Chúng ta góp ý, hay can-gián, nhắc-nhở nhau những điều chúng ta quên, hay chưa được biết, cũng không có ẩn ý gì.

Tại chỗ tui ở, chính-quyền cho phép nếu cần an-thần (đối với những người phải chịu đau vi một bệnh nào đó), thì được quyền trồng và xử-dụng... cần-sa! Nhưng không được trồng quá 2 cậy.

Cần-sa, nói riêng, và ma-túy nói chung, nghe nói người xử-dụng có cảm-giác thống-khoái đến độ như... lên Tiên ấy! Hẵn là những thứ đó có cái hại gì đó... lớn hơn cái khoái, nên mới cấm chứ!

Tin mới đọc sáng nay, tại Tiểu-bang Victoria, cảnh-sát vừa quét mẻ trồng cần-sa lớn : 8 ngàn cây! Trị-giá 30 triệu đô. Tám chục người bị bắt, trong số đó có 10 người Việt!

* Tặng mấy người Việt trồng cần-sa vừa bị "tó" đó :
Năm xưa ta bé ta ngu, ta lấy cao-su
Ta bắn con Q... "pẻng"! "peng"!
Thân.

Last edited:

cho nói thêm cũng như trái sầu riêng thôi,người dùng được thì ăn thấy rất thơm ngon ,người kg ăn được thì cho là....
không biết có phải tên đặc cho từng vùng miền không ?nơi quê tôi bà con kêu là ốc hương ???
ban đêm rọi đèn bắt được rất nhiều ,mang về "rộng"trong thúng bỏ vào vài cộng rau :'ngò ôm thêm vài cộng rau râm.để chừng 2 hôm ,mang ra làm sạch chế biến nấu món cà ri ..có người cầu kỳ đặt tên cho nó là "bào ngư "
bây giờ gần như không thấy ốc lớn nữa !vì bà con đi bắt đâu còn kịp lớn.

thì đúng là mổi người mổi khậu vị mà. sàu riêng mà ko bít an thì họ nói là hôi cức mèo. mà khi bít ăn rùi thì mùi cức mèo đó mới ngon, khi ngửi thấy rùi thi..........hic!

nuoi oc sen

Ý này hay đấy, Ốc Sên ăn rất ngon, giàu dinh dưỡng, chất nhờn có thể làm nước chấm rất ngon và làm mỹ phẩm, nuôi dễ + sinh sản nhanh. Chỉ có điều là có sán, làm kĩ chút là được. Chúc bạn thành công!

có bác nào biết con ốc sên hoa nó như thế nào và có ở tỉnh nào ko thì chỉ giúp em với. em đang có ý định nuôi nhưng chẳng bít tìm mua giống ở đâu.:1^::1^::1^:

bạn có thể kèm theo hình ảnh để biết được chính xác loài óc này không:7^::7^::7^:

*

*

Mình ăn thử con ốc sên trong vườn rồi. Nói chung là cũng ngon nhưng làm mất công lắm. Cả một con to mà chỉ lấy được chút xíu phần đầu lưỡi, xả sạch nhớt, đem xào xả ớt. Thấy bà ngoại cực quá nên không nhờ nữa, tóm lại là ăn được :lol:

Nhiều con vật ăn được lắm.
Nhưng để chăn nuôi có lời, phải tính ra được giá bán ra chợ.
Giá bán ở chợ tuỳ theo người mua.
Ví dụ 1 đĩa ốc sên xào ngon gấp đôi 1 đĩa ốc thường thì giá
đĩa đó tạm coi gấp đôi đi. Chủ quán bán được đĩa ốc đó thì
phải tốn bao nhiêu tiền mua ốc sên mới đủ lãi như bán đĩa
cơm bình dân, hay 1 tô tổ chim Yến? Đó là giá ta có thể bán
ra chợ.
*
Riêng đồng bằng sông Hồng những năm xưa, Ốc Sên là cho không,
có thể còn biếu thêm tiền nữa, mà chẳng ai ăn trong suốt mấy
năm liền. Cũng chẳng ai bắt Ốc Sên cho Gà Vịt Lợn ăn cả. Chẳng
lẽ hàng triệu nông dân miền Bắc không nghĩ ra cách ăn Ốc Sên
hay chế biến để nuôi gia súc sao?
*
Nói không bằng làm. Bạn cứ nuôi đi, rồi cho bà con biết lời lãi nhé.
*

Nhân tiện tìm hiểu đề tài "ốc sên" luôn:

* Ốc sên mà người Pháp và châu Âu chế biến món “đặc sản thịt sên escargot” là các loài bản địa ở châu Âu, chủ yếu thuộc chi Helix.
http://en.wikipedia.org/wiki/Escargot

* Ốc sên hay ốc ma ở ta có tên khoa học Achatina fulica, đây là loài ngoại loai xuất xứ từ vùng Đông Phi sau thâm nhập vào khắp nơi trên thế giới, trong đó có Việt Nam.
http://en.wikipedia.org/wiki/Achatina_fulica

Báo chí đăng tải nhiều trường hợp người dân ăn ốc sên sống bị bệnh nặng, thậm chí mất mạng. Ốc sên là vật chủ trung gian của nhiều loại giun sán, những vật chủ khác thường là cá và các loài động vật. Khi vào cơ thể người, chúng cảm thấy “không quen thuộc” nên bò lung tung rất nguy hiểm. Nói chung, loài ốc sên nào cũng có thể mang mầm bệnh nên nhất định phải nấu chín mới ăn được.

* Các trang trại chăn nuôi ốc sên (heliciculture) phát triển ở châu Âu và Mỹ với doanh số khoảng 300 triệu đô la vào cuối những năm 1980 (tính riêng ở Mỹ). Trong danh sách các loài được nuôi có cả loài ốc sên Achatina fulica mà “người ta xắt lát, đóng hộp và bán như là đặc sản escargot”.
http://en.wikipedia.org/wiki/Heliciculture

Đây là con Sên Trần. Trần nghĩa là Trần như Nhộng, không có vỏ.
*

*

*
Con này sống được ở ViệtNam vì Gà Vịt Heo không con nào dám ăn nó.
*
Còn con Ốc Sên bạn nói ăn nó ngon, thì bạn hãy cắt cái chân thịt của nó
vứt cho Gà Vịt Heo xem chúng có ăn không? Sau đó, đập vỏ ra cho Gà Vịt Heo
coi sao? Nếu chúng không ăn, thì chắc rằng con Ốc Sên không ngon.
Đó là lý do nạn Ốc Sên hoành hành ở miền Bắc mà không có đủ người bắt cho
chúng bớt đi. Sau này tự nhiên chúng gần như tuyệt diệt cho bà con thoát
nạn mà chẳng hiểu lý do.
*
Tôi đã kể chuyện này từ những mục trên, nhưng bà con không đọc,
nên tôi phải kể lại. Trăm nghe không bằng mắt thấy. Cứ phải tự
tay mình cho Vịt, Gà, Heo ăn Ốc Sên thì mới hiểu.
*
Cái Link bạn đưa ở trên có nói: chó ăn vào thì chết, nhưng người ăn
một bộ phận (không ăn cả) thì không chết.
Phần "Sử dụng" của nó chỉ có nói để người thiểu số Braxin thờ cúng.
*

Last edited:

Anh coi link này nha:
http://en.wikipedia.org/wiki/Heliciculture

Ở phần List of edible land snail species có tên loài ốc sên Achatina fulica.

Trích thêm một đoạn liên quan đến loài ốc sên này:

Achatina fulica, a giant African snail, is sliced and canned and passed off on some consumers as escargot.

Last edited by a moderator:
Còn con Ốc Sên bạn nói ăn nó ngon, thì bạn hãy cắt cái chân thịt của nó
vứt cho Gà Vịt Heo xem chúng có ăn không? Sau đó, đập vỏ ra cho Gà Vịt Heo
coi sao? Nếu chúng không ăn, thì chắc rằng con Ốc Sên không ngon.
Đó là lý do nạn Ốc Sên hoành hành ở miền Bắc mà không có đủ người bắt cho
chúng bớt đi. Sau này tự nhiên chúng gần như tuyệt diệt cho bà con thoát
nạn mà chẳng hiểu lý do.
*
Tôi đã kể chuyện này từ những mục trên, nhưng bà con không đọc,
nên tôi phải kể lại. Trăm nghe không bằng mắt thấy. Cứ phải tự
tay mình cho Vịt, Gà, Heo ăn Ốc Sên thì mới hiểu.
*
*
Trích lại cho bạn coi.
*
Bạn dẫn nhiều Links quá, nhưng chưa làm thí nghiệm cho Vịt, Heo ăn
ốc sên sống. Bạn là người cả tin. Thế thì bạn bỏ vốn đi.
*
Trước khi bỏ vốn, hãy thử cho Vịt, Heo ăn ốc sên sống xem sao đã.
*

Mình cũng có 1 thời gian thử nghiệm, nhưng chưa thành công. Nay thấy có người nuôi được khâm phục bạn ghê. Hôm nào mình ghé tham quan trang trại cuả bạn được không?

Loại ốc sên Hoa này chổ mình bò đầy đường, ai muốn nuôi thì ghé mà lượm con giống về nuôi. Minh chưa nuôi loại này, nhưng trộm nghĩ thì loại này không thể nuôi nhốt mà là nuôi hoang dã, khoanh một vùng diện tích rộng vài ngàn m2, ngăn sao cho chúng không thoát ra được ( Đào hào chẳn hạn) rồi trồng các loại cây làm thức ăn cho chúng. Quan trọng là môi trường phải luôn giữ ẩm. Theo mình quan sát thì ốc sên thích ăn lá, thân cây khoai mì, rau mồng tơi, rau lang, cây trái nổ (Sâm đất) . . .
Theo mình nghĩ loại này phàm ăn, ưa ẩm, không quá khó nuôi, nhưng vấn đề mang diện tích vài ngàn mét nuôi ốc sên thì hiệu quả như thế nào trên một đơn vị diện tích. Và đầu ra thì sao? Nghe đâu có vài công ty mỹ phẩm mà trong sản phẩm của họ có thành phần chiết ra từ nhớt ốc sên nhưng họ có mua ốc sên không và nhu cầu của họ như thế nào?

Back