Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
nó yếu thế này rồi, tiêm kháng sinh vô chỉ có chết
pha c + điện giải + men tiêu hóa đậm đậm vô nước cho uống hàng ngày thôi.
ADE chích 1 liều 0,5 cc là đủ rùi.
Thêm cho nó 1 cc kích sữa(b1-b12-sắt), 1 cc canxi-kẽm-magie
Cho nó ăn cám thỏ ấy, cho ăn rau ko đủ chất đâu.

Chích ADE B.complex và can xi + kẽm+magie được rồi, chích mấy ngày liên tục, đừng chích sắt nếu có thể thì nên dùng loại cho uống, hoặc chỉ nên chích sau đó một tuần, khi đã chích xong mấy thứ kia. Buổi sáng đem thỏ ra cho phơi nắng. Cố gắng cho ăn thức ăn đầy đủ dinh dưỡng.

@ Boi:
Mua benkocid sát trùng chuồng trại, vì loại này mới trừ được cầu trùng. Thỏ con 35 ngày tuổi chích 1 liều Tulavitryl và cho ăn thức ăn trộn ESB3 (3-5 ngày), nếu có thể cho uống thêm aralis.

L
  • long đặng gia đà lạt

Anh em cho tôi hỏi chút.
Mấy bữa nay tôi cho ăn thử lá vông,thấy chúng ăn rất ngon miệng. Đọc trên mạng thấy người ta nói lá vông có tác dụng ức chế hệ thần kinh. Không biết cho ăn nhiều có sao không, anh em đã ai cho ăn thử loại này chưa ?
Mấy loại cỏ dại như cỏ lau, cỏ tranh,đặc biệt là cây dã quỳ(ở tây nguyên chỗ tôi rất nhiều), thân và lá cây chuối rừng thì có cho ăn được không?
Tôi đang suy nghĩ mua máy nghiền cỏ và máy đùn thức ăn về nghiền cỏ,rau ra sau đó trộn với ngũ cốc (ngô, cám gao, bã đậu nành,)và men tiêu hóa,khoáng chất, muối.... rồi đùn thành viên cho ăn chứ ko cho ăn rau cỏ tươi nữa (vì cho ăn cỏ hơi vất vả công cắt với công dọn dẹp) thì có được không ? Không biết chúng có ăn và phát triển bình thường không,giá cả mấy loại máy này ra sao,điện 2pha có chạy được không?
Tôi làm vậy không biết có khả thi ko, có tốt hơn cách cũ là cám viên công nghiệp (11000/1kg) + rau cỏ không. Tôi tìm trên mạng thấy nhiều trang viết lung tung,có chỗ sai đến buồn cười,chắc họ chỉ tập chung pr cho máy,lên vào đây hỏi anh em cho chắc,không biết nhà mình đã có ai làm thử chưa làm ơn chỉ dùm?
Bữa trước xây trại anh Boi có vào tư vấn rất nhiệt tình, mấy bữa nay thấy trại anh chết nhiều không biết đã ổn chưa anh,đã tìm ra nguyên nhân chưa,cố gắng làm với anh em cho vui, đừng bỏ nghề nha,chúc anh mau qua khó khăn.
Bác nào có thỏ thịt bán alo tui nhé
bác ở đâu,mua nhiều không

N
Chích ADE B.complex và can xi + kẽm+magie được rồi, chích mấy ngày liên tục, đừng chích sắt nếu có thể thì nên dùng loại cho uống, hoặc chỉ nên chích sau đó một tuần, khi đã chích xong mấy thứ kia. Buổi sáng đem thỏ ra cho phơi nắng. Cố gắng cho ăn thức ăn đầy đủ dinh dưỡng.

@ Boi:
Mua benkocid sát trùng chuồng trại, vì loại này mới trừ được cầu trùng. Thỏ con 35 ngày tuổi chích 1 liều Tulavitryl và cho ăn thức ăn trộn ESB3 (3-5 ngày), nếu có thể cho uống thêm aralis.
em chick canxi mg zn em phối hợp 1 số vitamin khác chick vô tự dưng sờ chỗ tiêm ko như mọi khi có khối thịt to mềm mềm, cho em hỏi có phải nó ko thích ứng với thuốc có phải ko ạ, hay là do nhiễm trùng vậy anh ơi. mong anh em chia sẻ thêm vì chưa biết cách phối thuốc khi tiêm lắm.

T
Anh em cho tôi hỏi chút.
Mấy bữa nay tôi cho ăn thử lá vông,thấy chúng ăn rất ngon miệng. Đọc trên mạng thấy người ta nói lá vông có tác dụng ức chế hệ thần kinh. Không biết cho ăn nhiều có sao không, anh em đã ai cho ăn thử loại này chưa ?
Mấy loại cỏ dại như cỏ lau, cỏ tranh,đặc biệt là cây dã quỳ(ở tây nguyên chỗ tôi rất nhiều), thân và lá cây chuối rừng thì có cho ăn được không?
Tôi đang suy nghĩ mua máy nghiền cỏ và máy đùn thức ăn về nghiền cỏ,rau ra sau đó trộn với ngũ cốc (ngô, cám gao, bã đậu nành,)và men tiêu hóa,khoáng chất, muối.... rồi đùn thành viên cho ăn chứ ko cho ăn rau cỏ tươi nữa (vì cho ăn cỏ hơi vất vả công cắt với công dọn dẹp) thì có được không ? Không biết chúng có ăn và phát triển bình thường không,giá cả mấy loại máy này ra sao,điện 2pha có chạy được không?
Tôi làm vậy không biết có khả thi ko, có tốt hơn cách cũ là cám viên công nghiệp (11000/1kg) + rau cỏ không. Tôi tìm trên mạng thấy nhiều trang viết lung tung,có chỗ sai đến buồn cười,chắc họ chỉ tập chung pr cho máy,lên vào đây hỏi anh em cho chắc,không biết nhà mình đã có ai làm thử chưa làm ơn chỉ dùm?
Bữa trước xây trại anh Boi có vào tư vấn rất nhiệt tình, mấy bữa nay thấy trại anh chết nhiều không biết đã ổn chưa anh,đã tìm ra nguyên nhân chưa,cố gắng làm với anh em cho vui, đừng bỏ nghề nha,chúc anh mau qua khó khăn.
ban nuoi tho o dau ma anh BOI vao tu van vay? cung o BUON MA THUOT luon ha? neu o BMT thi cho minh so dien thoai de lien lac anh em giao luu hoc hoi

T
em chick canxi mg zn em phối hợp 1 số vitamin khác chick vô tự dưng sờ chỗ tiêm ko như mọi khi có khối thịt to mềm mềm, cho em hỏi có phải nó ko thích ứng với thuốc có phải ko ạ, hay là do nhiễm trùng vậy anh ơi. mong anh em chia sẻ thêm vì chưa biết cách phối thuốc khi tiêm lắm.
thỏ bị nặng vậy rồi, bạn chú ý giúp mình là dùng thuốc đúng kỷ thuật.
cách dùng thuốc để phòng là tiêm dưới da. Tiêm bệnh là tỉnh mạch hay bắp .
thỏ bạn bị nặng nên dùng thuốc trực tiếp ,là dùng xilanh cho uống trực tiếp luôn .
ADE, mg. Canxi,zn, riêng canxi nhiều gấp đôi , cho con thỏ mẹ của bạn. Cho uống nhé.
Anh em cho tôi hỏi chút.
bạn lên men theo cách anh dủng cho khỏe, hiệu quả lắm . Hoặc bạn có thể vào trang của tôi nằm ở chử ký của tôi, có kèm theo hướng dẩn kỷ thuật .
thỏ thịt theo tính chất thị trường du cầu, họ tìm kiếm sản phẩm ,nếu đc giá thì ký hợp đồng cho chắc chắn lâu dài luôn .
nếu bạn mua sản phẩm ở nhưng nơi uy tín họ luôn bao tiêu sản phẩm cho bạn.

C
Nó bị abscess (áp xe) đấy anh. Nguyên nhân có nhiều lắm, có thể kiêm tiêm không vệ sinh, có thể kim đã dùng tiêm kháng sinh,kháng viêm (các loại phải chích bắp), tái sử dụng tiêm dưới da nên bị hoặc cũng có thể lúc tiêm không cẩn thân, không xuống được dưới da mà nằm ở phầm trung bì,bị ứ lại.
Giờ đã bị rồi thì có thể tiêm kháng viêm, kháng sinh. co điều kiện anh tiêm anpha loại bột pha tiêm loại giảm sưng viêm ấy. Khi nào thấy khối viêm mềm ra, có ngòi thì nặn ra hết, sách trùng lại. nếu không thì cũng không sao do đây cũng là u lành, Nếu tự tin vào tay nghề thì tiêm anpha cho u mềm ra rồi dùng dao lam rạch miệng 1 đường nhỏ, nặn hết mủ, sát trùng lại.
Anh em cho tôi hỏi chút.
Suy nghĩ này không chỉ riêng anh mà những người nuôi thỏ tương đối quy mô, muốn kinh doanh ổn định đều muốn làm rồi, chỗ e đang từng bước làm nên chia sẽ với anh những gì em biết.
Về máy băm thì em chưa rõ do chưa xài (hiện đang trộn hỗn hợp chỉ có bã đậu, cám, đậm đặc). Theo em biết thì điện 2 pha chạy được. a lên mạng tim hiểu máy băm nghiền 3A, giá tầm 6.5tr
Máy ép viên e đang ráp trên nền máy đùn ép viên 3A. Anh có thể mua máy này giá khoảng 4.5tr. em phải chế thêm bánh thúc cỡ bự để tiết kiệm điện và phù hợp với điều kiện điện áp chỗ trại (thường dưới 200 thôi), đồng thời mua mô tơ khác (không phải chỗ sản xuất máy 3A) để chạy tốt hơn.
Thức ăn trộn được thì giá sẽ giảm xuống còn tầm 5k/kg viên khô (hiện em dùng dạng hỗn hợp còn ẩm tầm 3.1k/kg).
Nếu đã ép viên thì anh nên sắm thêm máy sấy để tiện bảo quản. 1 tuần chỉ cần tập trung nhân lực làm 1 ngày,phơi nắng cũng ok nhưng phải phụ thuộc thời tiết. máy sấy có nhiều loại, em không tìm hiểu.hiện e đang đặt hàng xưởng cơ khí ĐHCT làm máy sấy riêng.

T
Anh em cho tôi hỏi chút.
Ở khu vực Lâm Đồng,người nuôi thỏ cho ăn lá vông là chủ yếu. Thế nên việc cho ăn nhiều cũng không sao cả đâu bạn à

L
  • long đặng gia đà lạt

Ca
Ở khu vực Lâm Đồng,người nuôi thỏ cho ăn lá vông là chủ yếu. Thế nên việc cho ăn nhiều cũng không sao cả đâu bạn à[/QUOTE Cảm ơn bạn ! Mình cũng cho ăn thử mấy bữa nay thấy thì ổn, bữa trước có gọi điện cho chú dũng chú nói cho ăn ok, nhưng vẫn sơ, thỏ thịt thì ko no có điều thỏ đẻ sợ ăn lâu dài nó ngủ quên đẻ thì chết
Khô
ban nuoi tho o dau ma anh BOI vao tu van vay? cung o BUON MA THUOT luon ha? neu o BMT thi cho minh so dien thoai de lien lac anh em giao luu hoc
ban nuoi tho o dau ma anh BOI vao tu van vay? cung o BUON MA THUOT luon ha? neu o BMT thi cho minh so dien thoai de lien lac anh em giao luu hoc hoi

hoi
ng bạn ah, mình ở Đà lạt lâm đồng, bữa hồi mới băt đầu làm mình
không bạn ah, mình ở Đà lạt, bữa trước mình làm mình cũng vào topic hỏi anh boi tư vấn nhiệt tình lắmCảm
Nó bị abscess (áp xe) đấy anh. Nguyên nhân có nhiều lắm, có thể kiêm tiêm không vệ sinh, có thể kim đã dùng tiêm kháng sinh,kháng viêm (các loại phải chích bắp), tái sử dụng tiêm dưới da nên bị hoặc cũng có thể lúc tiêm không cẩn thân, không xuống được dưới da mà nằm ở phầm trung bì,bị ứ lại.
Giờ đã bị rồi thì có thể tiêm kháng viêm, kháng sinh. co điều kiện anh tiêm anpha loại bột pha tiêm loại giảm sưng viêm ấy. Khi nào thấy khối viêm mềm ra, có ngòi thì nặn ra hết, sách trùng lại. nếu không thì cũng không sao do đây cũng là u lành, Nếu tự tin vào tay nghề thì tiêm anpha cho u mềm ra rồi dùng dao lam rạch miệng 1 đường nhỏ, nặn hết mủ, sát trùng lại.
Suy nghĩ này không chỉ riêng anh mà những người nuôi thỏ tương đối quy mô, muốn kinh doanh ổn định đều muốn làm rồi, chỗ e đang từng bước làm nên chia sẽ với anh những gì em biết.
Về máy băm thì em chưa rõ do chưa xài (hiện đang trộn hỗn hợp chỉ có bã đậu, cám, đậm đặc). Theo em biết thì điện 2 pha chạy được. a lên mạng tim hiểu máy băm nghiền 3A, giá tầm 6.5tr
Máy ép viên e đang ráp trên nền máy đùn ép viên 3A. Anh có thể mua máy này giá khoảng 4.5tr. em phải chế thêm bánh thúc cỡ bự để tiết kiệm điện và phù hợp với điều kiện điện áp chỗ trại (thường dưới 200 thôi), đồng thời mua mô tơ khác (không phải chỗ sản xuất máy 3A) để chạy tốt hơn.
Thức ăn trộn được thì giá sẽ giảm xuống còn tầm 5k/kg viên khô (hiện em dùng dạng hỗn hợp còn ẩm tầm 3.1k/kg).
Nếu đã ép viên thì anh nên sắm thêm máy sấy để tiện bảo quản. 1 tuần chỉ cần tập trung nhân lực làm 1 ngày,phơi nắng cũng ok nhưng phải phụ thuộc thời tiết. máy sấy có nhiều loại, em không tìm hiểu.hiện e đang đặt hàng xưởng cơ khí ĐHCT làm máy sấy riêng.
ơn chí toan nha, thế bạn có cho ăn thêm rau xanh không , cám đậm đặc bạn mua loại nào, bao nhiêu vậy bạn

T
Ở khu vực Lâm Đồng,người nuôi thỏ cho ăn lá vông là chủ yếu. Thế nên việc cho ăn nhiều cũng không sao cả đâu bạn à
lá vông ,chú ý mủ của nó, khj thỏ mẹ mang thai, ăn lá vông í nhiều mủ , sẻ gây quoaí thai .

T
lá vông ,chú ý mủ của nó, khj thỏ mẹ mang thai, ăn lá vông í nhiều mủ , sẻ gây quoaí thai .
Lá vông mà bạn nói là lá vông me, còn loại trên mình cho ăn là loại cây làm hàng rào hoặc trồng làm trụ tiêu, không có mủ, thỏ ăn cũng tốt lắm. Nhiều năm rồi, lá vông là thức ăn chính của người nuôi thỏ quê mình.
À, men tiêu hóa dạng bột, trộn với cám liệu có ảnh hưởng đến hô hấp của thỏ không??

C
Ca
Khô

ng bạn ah, mình ở Đà lạt lâm đồng, bữa hồi mới băt đầu làm mình

không bạn ah, mình ở Đà lạt, bữa trước mình làm mình cũng vào topic hỏi anh boi tư vấn nhiệt tình lắmCảm

ơn chí toan nha, thế bạn có cho ăn thêm rau xanh không , cám đậm đặc bạn mua loại nào, bao nhiêu vậy bạn
Khong cho rau xanh, li do chang qua la khong co thoi gian cat cho tho, dong thoi cho rau khong sach lam tho tieu chay. e dung cam damdac cua HIDRO 151 1 kg tam 18.4k
Lá vông mà bạn nói là lá vông me, còn loại trên mình cho ăn là loại cây làm hàng rào hoặc trồng làm trụ tiêu, không có mủ, thỏ ăn cũng tốt lắm. Nhiều năm rồi, lá vông là thức ăn chính của người nuôi thỏ quê mình.
À, men tiêu hóa dạng bột, trộn với cám liệu có ảnh hưởng đến hô hấp của thỏ không??
The thi lamhon hop dang am la xong

T
Khong cho rau xanh, li do chang qua la khong co thoi gian cat cho tho, dong thoi cho rau khong sach lam tho tieu chay. e dung cam damdac cua HIDRO 151 1 kg tam 18.4k
The thi lamhon hop dang am la xong
hòa men tiêu hóa vào nước rồi xịt đều lên cám hả chitoan

L
  • long đặng gia đà lạt

Ơ lâm đồng bạn ở đâu đấy

T
hien gio co cam danh rieng cho tho.vay mjh cho tho an cam do la day du chat dinh duong chua vay .cac bac

C
hòa men tiêu hóa vào nước rồi xịt đều lên cám hả chitoan
cũng dc. hoac anh tìm những nguyên liệu sau khi phối giúp hỗn hợp có sẵn ẩm độ như thân chuối, bả bia, bã đậu...
hien gio co cam danh rieng cho tho.vay mjh cho tho an cam do la day du chat dinh duong chua vay .cac bac
dựa trên thành phần dinh dưỡng in trên nhãn thì ok nhưng có trời biết thực tế chất lượng có như quảng cáo không. thêm nữa với số tiền đó (10k/kg) thì nếu mình tự trộn có thể tốt hơn nhiều

T
e dag gay giong duoc 50 con tho con.nay e bat ra koi duc cai.khong ngo toan tho duc.dx vai con tho caj.vay tho de ti le duc caj.la hen sui ho may anh.co cach nao thi giup e voi.kieu nay la khong on roi

P
Xin các bác cho em biết bệnh ướt lông sau đó rụng, lông lại có mùi rất hôi đây là bệnh gì và phương pháp điều trị ra sao với ạ? Nhà em có khoảng 100 con mẹ lái thì khoảng 20% bị ạ.

C
e dag gay giong duoc 50 con tho con.nay e bat ra koi duc cai.khong ngo toan tho duc.dx vai con tho caj.vay tho de ti le duc caj.la hen sui ho may anh.co cach nao thi giup e voi.kieu nay la khong on roi
giang hồ đồn đại cho thỏ phối sau 6h chiều, khi ấy tỉ lệ cái có cao hơn. nhưng về sinh học thì tỉ lệ là ngang nhau thôi
Xin các bác cho em biết bệnh ướt lông sau đó rụng, lông lại có mùi rất hôi đây là bệnh gì và phương pháp điều trị ra sao với ạ? Nhà em có khoảng 100 con mẹ lái thì khoảng 20% bị ạ.
do nước từ van nước bị rỉ/thỏ hay tựa vào van vàn rỉ nước. lâu ngày dẫn đến viêm da. không phải bệnh mà là biểu hiện từ môi trường nuôi chưa tốt (thỏ tựa vào van cũng có thể do quá nóng hoặc bố trí van chưa hợp lí). cũng không có hại gì nhiều ngoài làm mất thẩm mỹ, dễ bị nấm, ghẻ. sát trùng chỗ bị rụng lông rồi bôi thuốc tím/iod...vài lần là ok. cái chính là đổi chuồng mới trị dứt dc

Back