Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
S
Vâng. E ko biết là phải tiem thuốc bổ cho chúng nó. Mấy hôm nay ngày nào cũng phải bị vài con. Bắt đầu từ hôm trời lạnh. E có phòng bệnh. Chăm chúng nó lắm ai ngờ mất trắng.30 con cái của em đang đẹp thế, giờ thì bỏ em di rồi. Buồn ko thể tả dc. Còn lai đám thỏ con ko biết có nuôi dc ko nữa. Chay chữa nhiều tiền thuốc lắm ma ko dc. Các anh cho em xin quy trình chăm sóc thỏ đẻ và thỏ đực để em làm lại từ đầu. Với laị moị người nhìn giúp em xem có phải bệnh j ko?

Thỏ mẹ đẹp
Ngoẹo đầu di chứng tụ huyết trùng đấy
Bạn có cho uống phòng tht đúng định kì không
Quy trình chăm sóc thỏ mẹ thì bạn xem lại ở trang 1 topic này nhé.
mọi người cho hỏi nơi bán thức ăn thỏ. tình hình là đàn thỏ nhà lên tới 100 con rồi nhưng mà không biết chỗ bán thức ăn nên hiệu quả không cao lắm. nên nay muốn sử dụng thức ăn cho thuận tiện.
Bạn cho thỏ ăn cám loại nào cũng đc, quay lại trang trước mình có nói rồi.
Cám thỏ thì hỏi người nuôi thỏ chỗ bạn ở nhé. Trên này ai biết bạn ở đâu mà bày

C
Chu Hung Dung con nuoi tho o vay cho Chau xin so dt Mua giong duoc o , co ai co so dt Chu Dung o

đầu ra luôn có đó, do bạn k bt số của thương lái mua tho để gọi thôi, mình tìm trên mạng vài số, he số nào ban bị chậm thì gọi số khác
Chào bạn!
Giá thỏ thịt theo mình biết thương lái mua với giá 70->80 ngàn đồng.
bạn thử rao bán xem, mình nghỉ không có gì khó đâu, cố tìm mình sẽ thấy có cái hay.
Chúc bạn thành công

Con này cũng đẹp và giống thỏ

D
Cho em hỏi thuốc phòng tụ huyết trùng và ecoli . Cụ thể tên thuốc là j vây các tiền bối
Thanks
Tất cả các loai thuốc chích cho thỏ mình chích hết ở da gaý có dc ko moi người ơi

S
Cho em hỏi thuốc phòng tụ huyết trùng và ecoli . Cụ thể tên thuốc là j vây các tiền bối
Thanks
Tất cả các loai thuốc chích cho thỏ mình chích hết ở da gaý có dc ko moi người ơi
Không có thuốc phòng ecoli, phòng dùng vacxin, chỉ có thuốc kháng sinh dùng để trị thôi.
Ra tiệm thú y người ta tư vấn cho, thuốc nào cũng ok.
Các thuốc bổ, thuốc ghẻ chích da được
Riêng kháng sinh phải chích bắp mới tốt. Nên đọc trên bao bì

H
con ở An Giang con muốn trồng trà lá to để nuôi thỏ, có ai ở An Giang hay tỉnh lân cận có thể cho con xin vài hom để trồng ko ạ..

T
Xin chào các bạn! mình là thành viên mới. lần đầu nuôi thỏ! mình chưa biết cách khám thai cho thỏ (đã đọc đủ 531 trang diễn đàn này) và xem video trên Youtobe rồi. bạn nào có thể minh họa cách khám thai bằng hình thực tế hoặc vẽ mô tả. Thực sự thì mình chưa hình dung ra 2 sừng tử cung của thỏ khi mang thai và độ ấn mạnh (là bao nhiêu) để đủ biết cách khám thai cho thỏ, mình không biết khám thai nhưng tỷ lệ đậu thai của thỏ lứa đầu của minh vẫn là 85% và số con bình quân là 6,7 con/mẹ (mình chỉ nuôi thử 20 cái ss). Mong nhờ các bạn đóng góp ý kiến giúp mình, xin chân thành cảm ơn các bạn.

Last edited by a moderator:
H
Hơi xa! Cháu mình ở Long Xuyên.Nhắn số điện thoại nếu có người đi núi sập gửi cho nhé!
dạ không cần đâu chú! nếu ở LOng Xuyên có cây trà lá to chú cho con xin địa chỉ ở đó đi ạ con ra lấy cũng được ạ! Phiền chú quá con cám ơn trước ạ

D
Moị người giúp em với..thỏ em bắt đầu mang thai lứa đầu. Mọi chuyện bt nhưng sau khi đẻ xong thì gầy rạc ra. Nuôi con sắp đến ngày táchthì lờ đờ, bỏ ăn. Đầu gục xuống sàn, không nhấc lên dc, ko nằm mà ngồi thu người laị cong lưng lên. Em tiêm kháng sinh viem phổi ( ngoài bắc đang lạnh), tiêm ade, trợ sức cũng không khỏi dc. E ko biết là bị làm sao. Cám e cho ăn là cám gà và cám lợn. Giúp em với
Cứu em với... đàn thỏ con 2 tháng tuổi lại bị trieu chứng bệnh như bố mẹ nó 2 tháng trước.. Chắc em sập nghiệp mất
Cứu em với... đàn thỏ con 2 tháng tuổi lại bị trieu chứng bệnh như bố mẹ nó 2 tháng trước.. Chắc em sập nghiệp mất
Cho em hỏi thuốc phòng tụ huyết trùng tên thuốc là gi va chữa tụ huyết trùng bằng thuốc j nhé. Mong tin moi người

S

Cho em hỏi thuốc phòng tụ huyết trùng tên thuốc là gi va chữa tụ huyết trùng bằng thuốc j nhé. Mong tin moi người
Kiểu này là do nguồn lây thứ cấp
Xung quanh trại thỏ có nuôi bò, gà, heo rồi.
Ko có thuốc ngừa tht cho thỏ.
Hỏi chitoan xem, kiểu lây thứ cấp liên tục như vậy iem chịu

N

Bạn dùng Streptomycin hoặc Kanamycin điều trị. Mình nhớ không lầm thuốc có dụng trong 60 ngày.
Bạn chịu khó sát trùng chuồng trại định kỳ thì k sao đâu.

H
Kiểu này là do nguồn lây thứ cấp
Xung quanh trại thỏ có nuôi bò, gà, heo rồi.
Ko có thuốc ngừa tht cho thỏ.
Hỏi chitoan xem, kiểu lây thứ cấp liên tục như vậy iem chịu
Mh có đọc diễn đàn thấy có lần chú dũng nói là phòng tụ huyết trùng bằng penstrep mà. Chứa trị cũng bằng penstrép luôn

Back