Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
T
pi-strep 1 lọ chứa Pi 1.000.000UI , 1g Strep, + tá dược vừa đủ 1700g.
Bác Giang nói 1.500đ vt hết hồn luôn, nhưng chắc là không sai vì cái này là chuyên môn của bác thì phải. CL thường mua Pi-Strep của BIO, giá 8000/1lọ :wacko:
Trời ơi, pi-trep nào mà tới 8000 đồng vn lận hả bác! Không tới giá đó đâu!

H
@vinh tien: công dụng như thế nào thì mình ko so sánh được, miễn trị hết bệnh là được rồi. 1triệu UI tương đương 1gram thuốc, bạn mua 1 triệu UI pen + 1gram strep + tá dược mà chỉ có 1720gr chắc bị dụ rồi ^^...thân. mà làm gì đến 8k/lọ mắc thế, mình mua chỉ 3k!

chú Dũng cho cháu hỏi giâm cành trà bao nhiêu ngày thì nó mới mọc rễ mọc mầm, con làm như chú chỉ 1 nửa + ngâm với thuốc kích thích sinh trưởng 1 nửa...sợ giâm lâu ngày lại ko biết sống hay chết :6^:, con xuống chú hôm 29 đó chú.

mọi người cho mình hỏi: loại dây leo giàn ( ví dụ leo như mướp, bầu, tận dụng làm mái che nắng luôn) cho thỏ ăn tốt + sống lâu + sống tốt trời nắng và râm + sinh trưởng nhanh + trồng chậu được = cây gì? mình ở tphcm, mọi người tư vấn giúp!!!

N
cho chau hỏi chú Dũng,thỏ cái nhà cháu đẻ được 1 lứa,nhưng lần au cho phôi lại thì sau 15 ngày thấy chảy chất nhờn mắu sau cho phôi lại thì sau 15 ngày thấy chảy chất nhờn màu trắng nhiều lắm, hơi nhớt,khỏang vài ngày mới hết,vậy là nó bị sảy thai phải không chú.Cam ơn chu nhiều!

T
chú Dũng cho cháu hỏi giâm cành trà bao nhiêu ngày thì nó mới mọc rễ mọc mầm, con làm như chú chỉ 1 nửa + ngâm với thuốc kích thích sinh trưởng 1 nửa...sợ giâm lâu ngày lại ko biết sống hay chết :6^:, con xuống chú hôm 29 đó chú.
Tôi giâm 3 ngày là nó mọc rễ mọc lá non rồi, để thêm 3-4 ngày nữa cũng ko chết! Tôi ko dùng thuốc ra rễ, tưới nước bình thường thôi. Sau khi ra rễ, chọt lỗ ghim xuống đất, có nước và ánh nắng, trà phát triển nhanh lắm.
Tôi đi cồn Ấu Cần Thơ, thấy anh Minh ảnh trồng dọc theo bờ mương, cây cũng phát triển cho lá to đùng, vậy cây này chịu được nơi có nước nhiều.

mọi người cho mình hỏi: loại dây leo giàn ( ví dụ leo như mướp, bầu, tận dụng làm mái che nắng luôn) cho thỏ ăn tốt + sống lâu + sống tốt trời nắng và râm + sinh trưởng nhanh + trồng chậu được = cây gì? mình ở tphcm, mọi người tư vấn giúp!!!

Nói như Trường Giang là chính xác.

Nói chung cây trà lá to rất dễ trồng, cứ cắt thân bằng ngón tay út có 2 mắt, gim vào đất ẩm, đặt ở nơi có bóng râm, mỗi ngày tưới nước 1-2 lần, sau khoảng từ 5-10 ngày cây sẽ bắt đầu mọc mầm lá tại mắt của thân.

Trước đây tôi có cho thỏ ăn lá mướp, thỏ cũng ăn nhưng k thích lắm. Tôi nghĩ các loại dây leo họ đâu như đâu rồng, đâu ván, đậu ma...thỏ sẽ ăn.

--------

cho chau hỏi chú Dũng,thỏ cái nhà cháu đẻ được 1 lứa,nhưng lần au cho phôi lại thì sau 15 ngày thấy chảy chất nhờn mắu sau cho phôi lại thì sau 15 ngày thấy chảy chất nhờn màu trắng nhiều lắm, hơi nhớt,khỏang vài ngày mới hết,vậy là nó bị sảy thai phải không chú.Cam ơn chu nhiều!

Tôi nghĩ k phải sẩy thai, thỏ có thai 15 ngày là thai đã lớn bằng đầu ngón tay trỏ, khi sẩy thai sẽ ra máu giống như thỏ khi sinh con chứ k phải ra nước nhờn màu trắng.

Có thể thỏ của bạn bị tiêu chảy do rối loạn tiêu hóa, phân có dạng lỏng, nhờn và trong suốt. bạn nên bổ sung men tiêu hóa cho thỏ.

Last edited:
P
Anh Dũng ơi! thỏ 2008VNsb Phương mua của trại Vương Tiến Củ Chi về tới Dalat, sau 2 ngày phát hiện thấy tiêu chảy là lăn quay ra chết, mổ khám như anh Dũng hướng dẫn phát hiện thấy manh tràng đầy hơi, bao tử còn rất nhiều cám. Anh có thể cho biết cách điều trị như thế nào? Cám ơn Anh.

T
Thỏ trại mình thỉnh thoảng cũng có 1,2 con bị như vậy, trong các tài liệu hướng dẫn nuôi thỏ không đề cập đến vấn đề này, nhưng trong thực tế là có bênh này, mình tạm thời gọi đó làhieenjj tượng tự tiêu thai, những con thỏ nào bị như vậy tốt hơn hết là loại thải ngay, vì bạn phối giống tiếp nó vẫn đậu thai, sau 12 ngày khám cũng sờ thấy thỏ con trong bụng nhưng sau 15 ngày nó lại tiểu ra chất nhờn màu trắng, qua mấy ngày thấy đáy chuồng không còn chất nhờn màu trắng, bạn bắt thỏ khám thai lại thì sẽ không sờ thấy thỏ con trong bung thỏ mẹ nữa,
Có anh bạn gần trại mình nuôi thỏ thỉnh thoảng cũng có 1 vài con thỏ nái bị như vậy, mình đã khuyên anh ta la nên bán thịt ngay!

Anh Dũng ơi! thỏ 2008VNsb Phương mua của trại Vương Tiến Củ Chi về tới Dalat, sau 2 ngày phát hiện thấy tiêu chảy là lăn quay ra chết, mổ khám như anh Dũng hướng dẫn phát hiện thấy manh tràng đầy hơi, bao tử còn rất nhiều cám. Anh có thể cho biết cách điều trị như thế nào? Cám ơn Anh.

Thỏ mới mua về đi đường xa, thỏ còn đang mệt, k nên cho ăn thức ăn ngay nhất là có sự thay đổi nhiệt độ môi trường từ vùng nóng sang vùng lạnh.

Theo mô tả thì thỏ bị chướng hơi sình bụng gây chết, nên trộn men tiêu hóa vào thức ăn cho thỏ ăn và chỉ cho ăn ít thôi, từ từ nâng dần thức ăn lên theo nhu cầu của thỏ.

Cho thỏ uống nước pha vitamin c liên tục trong 1 tuần đầu khi mới đem thỏ về.

P
Anh Dũng cho hỏi anh dùng thuốc kích sữa cho thỏ là loại nào? thỏ của P sắp đến ngày sinh, bỏ ăn, thở nhanh, chích anaginc+calci+tulavitryl, 8h giờ sau thì ra đi!!!(Tulavitryl=tulathromycin100mg-monothioglycerol của Vemedim sản xuất có dùng được cho thỏ không?)Cám ơn Anh!

Anh Dũng cho hỏi anh dùng thuốc kích sữa cho thỏ là loại nào? thỏ của P sắp đến ngày sinh, bỏ ăn, thở nhanh, chích anaginc+calci+tulavitryl, 8h giờ sau thì ra đi!!!(Tulavitryl=tulathromycin100mg-monothioglycerol của Vemedim sản xuất có dùng được cho thỏ không?)Cám ơn Anh!

Dùng thuốc kích sữa: Asifac IODOCASE 1000.

Anagin C không dùng cho thú đang mang thai và cho cho con bú.

Tulavitryl dùng được cho thỏ, nhưng k nên kết hợp với các loại kháng sinh khác. Dùng Pine-Strepto dễ hơn.

cho em hoi . hien em muon nuoi tho , nhung khong bit gia tho con la bao nhieu , va co ai ban tho o mien trung ko ,hoi truoc nha em co nuoi chuotbo , em co the lay chuon nuoi chuoc bo de nuoi tho duoc ko

T
chào Chú Hiếu!
Hôm bắt thỏ trên Chú về tới giờ cũng được 1 tháng rồi,nói chung là cũng ok.Hôm vận chuyển về 2 em ra đi.
Bây giờ thì có 1 em 1 bên mắt có màu trắng đục bên kia bình thường,vậy la hư 1 con rồi đúng không Chú.
Và cũng có 1 em bị trẹo cổ hôm bắt về thấy nó bị.ko biết lúc vận chuyển có bị đè không nữa.cái này chắc ko trị được hả Chú.

chào Chú Hiếu!
Hôm bắt thỏ trên Chú về tới giờ cũng được 1 tháng rồi,nói chung là cũng ok.Hôm vận chuyển về 2 em ra đi.
Bây giờ thì có 1 em 1 bên mắt có màu trắng đục bên kia bình thường,vậy la hư 1 con rồi đúng không Chú.
Và cũng có 1 em bị trẹo cổ hôm bắt về thấy nó bị.ko biết lúc vận chuyển có bị đè không nữa.cái này chắc ko trị được hả Chú.

Vậy cũng tốt rồi, hôm trước đến giờ tôi cứ lo k biết về đó thỏ có ổn k? vì vận chuyển đi xa, thay đổi môi trường sống, thức ăn ...

Thỏ hư một mắt cũng k sao, nhưng trẹo cổ thì k để giống được và cũng rất khó trị, con này nuôi lớn nên loại bán thịt.

Em nhắn tin số đt qua máy tôi nhé, hôm rồi quên lưu .

N
Cám ơn Anh Dũng và anh Truong Phat nhiều lăm.
-Cho em hỏi thêm các Anh dùng phân thỏ nuôi dòi như thế nào?
em dùng cách ủ phân thỏ khoảng 3-5 ngày, thấy sinh rất nhiều dòi,em lấy quốc xới tung ra cho gà bới tìm dòiăn.như vậy có đúng phương pháp k anh?
-Theo anh thì nuôi dòi từ phân thỏ hay nuôi giun quế con nào hiệu quả hơn?
- Trên diễn dàn có bạn nào biết tại Đaklak mua cây tra lá to ở điểm nào k chỉ cho mình với?

em dùng cách ủ phân thỏ khoảng 3-5 ngày, thấy sinh rất nhiều dòi,em lấy quốc xới tung ra cho gà bới tìm dòiăn.như vậy có đúng phương pháp k anh?
- Trên diễn dàn có bạn nào biết tại Đaklak mua cây tra lá to ở điểm nào k chỉ cho mình với?

Nếu chỉ xét về mục đích tạo nguồn thức ăn cho vật nuôi kèm theo thì theo tôi nuôi dòi hiệu quả hơn, dễ thực hiện hơn.

Nên nuôi trong thùng, thùng xốp, thau, hộc xi măng…làm đường dẫn cho dòi tự bò ra ngoài. Làm như vậy sẽ sạch sẽ, không làm lây lan mầm bệnh từ phân thỏ sang những đối tượng vật nuôi khác.

P
nuoi tho nhu the nao

Anh Dũng cho hỏi, dùng Peni-Strep dạng nhũ dầu cho thỏ có được không? Để phòng và điều trị bệnh cầu trùng, dùng thuốc esb3 pha nước cho uống với liều lượng 2g cho 1lít nước, uống mấy ngày thì được? Cám ơn anh, chúc anh công việc thuận lợi!

Phân thỏ ủ dòi thì đơn giản và nhanh hơn nuôi trùn quế, nhưng khi cho gà ăn hơi mất vệ sinh( vì 3-5 ngày thì phân chưa oai và còn mùi nặng lắm), tiếp đến là vấn đề bệnh tật lây lan vì dòi sẽ đi kèm với ruồi xanh.

Phân thỏ ủ trùn quế tốn thời gian dài hơn, trung bình 30 ngày mới ra 1 mẻ. Ưu điểm là phân đã oai, ko mùi nên vệ sinh hơn. Dinh dưỡng từ con trùn quế đã có nhiều tài liệu đề cập, vừa nhiều đạm vừa tạo đề kháng cho vật nuôi. Còn con dòi thì mình chưa tìm hiểu.

Trà lá to mình cũng mới trồng đc khoảng 3 tháng, hom giống xin từ trại của anh nguyenhungdung. Cây còn nhỏ quá nên chưa tách chiết ra đc.

T
Em ở Quảng Ngãi, có ACE nào trong diễn đàn mình ở QN trồng cây TRÀ LÁ TO không?
vui lòng chia lại cho em một ít với!.

T
Chào Chú Hiếu!
Còn vấn đề này mà hổm con quên hỏi Chú .
Bữa bắt thỏ về có 12 mã số ,vậy Chú cho con hỏi là mai mốt muốn để giống hậu bị lại cho phối chéo lại với nhau được không Chú.
Ví dụ : như mã 1 phối giống với tất cả mã còn lại,và ngược lại?
Cám ơn Chú.

Back