nuôi thủy sản trên bể nổi

• Thread starter maquemau
  • Ngày gửi
tùy theo diện tích và điều kiện của từng người tôi đưa lên đây mô hình nuôi thúy sản trên bể nổi ít thay nước.
chọn miếng đất trống diện tich10x10m=100m2(lòng trong bao tấn vòng ngoài)thiết kế như lòng chảo trung tâm rún đào sâu hơn(ở đây bạn đặt ống mủ phi 90 cho thoát nước)
chuẩn bị bao cát (bao cimeng vừa nhẹ dể thao tác) vô cát vừa thôi nên may miệng, phía dưới chất mổi lớp 2 bao chất đến đâu đạp cho dẻ đến đó.chất 5 lớp ,đến thứ 6 trở lên chỉ 1 bao theo chiều dọc,chiều cao 1m5.trải bạt cao su cắt và cột chặt vào ống thoát nước(nên quấn bằng ruột xe đạp vừa mềm cột mới chăt) bơm nước từ từ và trải bạt cho thẳng,lúc đầu kg nên bơm nuóc đầy chỉ nên bơm len khoảng 1m nuóc thôi bơm đến đâu cho người đạp bao đến đó tránh sạt .để vậy ngày sau bơm tiếp chỉ nên bơm nuóc từ từ bơm cho đến khi đạt mức nước 1m5.
-như vậy công đoạn thiết kế ao đã hoàn tất ,chỉ còn trang bị và xử lý cách vận hành cho nước chảy nhẹ theo dòng,tạo dòng chảy nhẹ theo vòng vách bao vừa tạo thông thoáng cho cá vừa nhờ sức ly tâm vật lơ lửng(bao gồm bùn,thức ăn thừa,chất thải của cá) sẻ gom về rún.ta chỉ cần mở van khóa(đặt phía ngoài bể)là đã tháo đi nước dơ rồi.(con tiep)
-lời nhắn riêng bạn botienthi,htm333tôi có nhận tin bạn nhưng vì bận chút việc cho con thỏ nên lập topic nầy bạn cứ xem công đoạn nào chưa rỏ ta bàn tiếp
-100m2 nếu nuôi cá lóc đạt sản lượng 3 tấn

Last edited by a moderator:
Theo tui nghĩ cá chết là do bị sóc nước
1: giếng mới đóng chưa ổn định
2: ph thấp
3: nếu bác dùng keo dán bạt thì có thể đây là thủ phạm

suy luận
tôi thì nghiêng về:
-con giống (không sạch bệnh) ai đã đến trại giống sẻ thấy và suy đoán ra việc nầy.nơi trại giống thấy cá vẩn sinh hoạt bình thường ,khi mang cá giống về ta bỏ qua khâu xử lý và thuần cá,cá bị "sốc" bệnh sẻ dể tấn công.
-nước giếng,nước cây bơm thẳng vào bể nuôi không qua ao lắng,tuy bạn đã để 7 ngày sau mới thả giống,khi thả giống cá sẻ quậy và chất lắng tụ phát tán.
-bể bác botienthi ngan 5m dài 6m (chắc không có sử dụng keo dán )
thân

Cá bị "sốc" nước.
Ngoài tình-trạng cá khi mua/bán, đường xa, cách di-chuyển... Ở đây chúng ta nói cá bị sốc nước khi đưa vào bể nuôi.
Giả-dụ, cá đang nuôi ở nhà, muốn sang qua 1 bể nuôi khác, tức là không bị "mệt nhọc đường xa", thì vẫn bị sốc nước như thường.
Vậy chúng ta thử xem lại, bởi tuy cá Điêu-hồng là một loại cá có sức chịu đựng mạnh với môi-trường bất lợi (so với cá khác), nhưng chuyện bị sốc vì thay đổi môi-trường (nước) thì nói chung, các loài thủy-tộc đều giống nhau. Lần sau, cá đem về, bác botienthi khoan cho tắm nước muối, mà hãy nuôi trong bồn nhỏ ít nhất là 1 ngày, nếu thấy cá khỏe mạnh, có khi không cần "tắm mặn", nhưng cho dù tắm nước muối hay không, bác cũng nên hết sức cẩn-thận, từ-từ cho cá vào bể bằng cách :
- Đựng cá trong sô (hay thau),
- Thả thau (có cá con) nổi trên bể chừng 1 giờ,
- Sau đó, nghiêng miệng thau. Không phải cho cá ra, mà là cho nước ngoài bể vô. Chậm chậm, để nước trong bể hòa vào với nước trong thau. Đây là khâu quan-trọng chánh, không thể làm một cách gấp rút, lơ-là. Mục-đích là làm cho cá quen dần với : Nhiệt-độ, các chất hòa-tan và độ pH trong bể cá. Đây là bước đầu phải theo cách khít-khao, bởi nó sẽ ảnh-hưởng đến toàn lứa cá ngay từ giây phút nầy cho đến khi thu-hoạch.
Thân.

Theo tui có lẻ do việc thả cá và thay nước là nguyên nhân (loại trừ con giống đã chọn mua ở cơ sở sản xuất giống có uy tín, chất lượng và vận chuyển an toàn). Thường các cơ sở để cá giống vào bao nylon rồi bơm ôxy vào, nên vận chuyển cá về vào thời điểm sáng sớm hoặc chiều mát, để nguyên bao cá giống vào hồ nước chừng khoảng 30 phút cho nhiệt độ cân bằng. Mở một đầu túi nylon cho nước chảy từ từ vào, sau đó để cá bởi tự nhiên ra, chờ đến khi cá ra khỏi gần hết thì mới dốc bao trút cá ra. Khi thay nước hồ cũng nên thay dần khoảng 2/3 không nên thay một lần hết hồ cá dễ bị sốc. Mấy bác gần nhà tui nuôi con này mà không thấy cho nó tắm nước muối gì cả.

Nguyên nhân do thả cá và thay nước nếu có làm sốc cá sẽ không thể chết toàn bộ như thế. Nếu cá bị nhiễm bệnh cũng không thể chết một lúc toàn bộ đàn cá nhanh như vậy, càng không thể do thiếu o xy. Tất cả nguyên nhân trên nếu có làm cá chết cũng không thể chết hết. Phải xem lại nguồn nước, chỉ có nguồn nước mới có thể làm cho cá chết toàn bộ cùng lúc như trường hợp này.

Nguồn nước không phù hợp nhất là về mặt PH, nguồn nước bị nhiễm hoá chất, có thể từ keo dán, từ kết cấu bạt lót...

Để có thể tìm hiểu nguyên nhân cũng như tránh trường hợp cá thả mới bị chết, anh botienthi nên thả thử vài loại cá khác nhau, mỗi thứ một ít và theo dõi.

- Một ít thả vào thau hoặc xô với nước giếng.

- Một ít thả vào bể như đợt rồi.

Theo dõi xem cá có chết không? và cá ở đâu chết? sau đó có thể có nhận xét rõ ràng hơn.

jq9w2j

Cá bị cụt đuôi rồi chết nguyên nhân có lẽ do bị nấm, tui cũng đang đau đầu cái vụ nấm này đây, cá chết nhanh và nhiều lắm, nhất là sau mỗi lần bỏ men vi sinh aqua clearn vào thì lại thấy phát sinh nấm nhiều hơn. Bác nào rành về vụ này xin cố vấn 1 ít về cách xử lý nấm. Tôi chơi 15 hồ nổi quy cách 2x3m/1 hồ + với 15 hồ 1m2 kiếng hệ thống lọc đầy đủ mà cá bị chết te tua :cry: (kinh nghiệm nuôi cá kiểng từ hồi nhỏ đến giờ mà cũng chẳng ăn thua gì )

Cá bị cụt đuôi rồi chết nguyên nhân có lẽ do bị nấm, tui cũng đang đau đầu cái vụ nấm này đây, cá chết nhanh và nhiều lắm, nhất là sau mỗi lần bỏ men vi sinh aqua clearn vào thì lại thấy phát sinh nấm nhiều hơn. Bác nào rành về vụ này xin cố vấn 1 ít về cách xử lý nấm. Tôi chơi 15 hồ nổi quy cách 2x3m/1 hồ + với 15 hồ 1m2 kiếng hệ thống lọc đầy đủ mà cá bị chết te tua :cry: (kinh nghiệm nuôi cá kiểng từ hồi nhỏ đến giờ mà cũng chẳng ăn thua gì )
Bạn desertrose ơi,
Hì hì, tui "bắt" được bạn rồi đó! Xin bạn chia sẻ kinh-nghiệm của bạn cho tui với! Tui rất mong.
Thân.

Nguyên nhân do thả cá và thay nước nếu có làm sốc cá sẽ không thể chết toàn bộ như thế. Nếu cá bị nhiễm bệnh cũng không thể chết một lúc toàn bộ đàn cá nhanh như vậy, càng không thể do thiếu o xy. Tất cả nguyên nhân trên nếu có làm cá chết cũng không thể chết hết. Phải xem lại nguồn nước, chỉ có nguồn nước mới có thể làm cho cá chết toàn bộ cùng lúc như trường hợp này.

Nguồn nước không phù hợp nhất là về mặt PH, nguồn nước bị nhiễm hoá chất, có thể từ keo dán, từ kết cấu bạt lót...

Để có thể tìm hiểu nguyên nhân cũng như tránh trường hợp cá thả mới bị chết, anh botienthi nên thả thử vài loại cá khác nhau, mỗi thứ một ít và theo dõi.

- Một ít thả vào thau hoặc xô với nước giếng.

- Một ít thả vào bể như đợt rồi.

Theo dõi xem cá có chết không? và cá ở đâu chết? sau đó có thể có nhận xét rõ ràng hơn.

Mod nguyenhungdung đoán quá chuẩn không cần chỉnh.

1) Cá không có gì mà đi ngâm muối

2) Nguồn nước giếng kim loại nặng

3) PH thấp

4) Chưa gây màu nước mà thả cá rồi ...căn bản tối thiểu mà người nuôi quên mất rồi.

Sốc sốc sốc

Last edited by a moderator:
Bạn desertrose ơi,
Hì hì, tui "bắt" được bạn rồi đó! Xin bạn chia sẻ kinh-nghiệm của bạn cho tui với! Tui rất mong.
Thân.

Em nuôi cá lâu rùi mà thấy nhức đầu lắm chứ đâu có kinh nghiệm gì nhiều đâu anh
Thuy-canh? Nội cái vụ lọc nước không mà ở nhà mama lau nhà hoài tức chửi em hoài nè! :1^: Nguyên do là em chơi 14 cái hồ kiếng 1m2 khoan hút đáy đưa hết về 1 hồ lọc, xử lý nước ở hồ lọc xong bơm lên giàn mưa đặt trên gác, từ giàn mưa xuống hồ chứa rùi qua 2 ống 115 lọc cát+giảm áp, nước dâng trong ống 114 đến độ cao 2m2 cho chảy về các hồ nuôi cá. Chỉ riêng cái vụ tính co +t +van thui đã nhức đầu, đưa vào vận hành 2 cái van banh khống chế nó khùng khùng làm nước tràn ra nhà hoài, mama lau nhà hoài nên chửi em. Còn việc nuôi cá em cũng tham khảo nhiều trong các forum về nông nghiệp cũng như về cá kiểng. Nói chung em cố gắng tạo cho con cá có điều kiện sống giống với môi trường tự nhiên nhất. Dzậy mà, (nói ra anh đường cười nha) hơn 2 năm nay em không nuôi nổi con cá 7 màu, chỉ được lèo tèo vài ba con hạt lựu hay hoàng kim là tạm nói là có số lượng thôi chứ 7 màu thì đến giờ le que có mấy con mặc dù thả trên 3000 con cá 7 màu giống rùi đó. Chung quy tại nấm là nhiều nhất, toàn bị tưa đuôi rùi die. Tư tưởng của em là tuyệt đối không sử dụng kháng sinh + thuốc sát trùng (sợ bị lờn thuốc, với lại dù có đổ thuốc sát trùng giết hết đàn cá cũng không thể tiêu diệt được bào tử nấm) Em chỉ sử dụng muối hột thôi, còn lại để tự nhiên không sử dụng bất cứ thuốc gì hết. Còn cái vụ men vi sinh thì không hiểu sao mỗi lần bỏ men vào thì y như rằng nấm phát triển mạnh hơn lúc không có men???? Có ai rành về cái vụ men vi sinh này giới thiệu dùm em men nhãn hiệu nào tốt tốt chút, em cảm ơn nhiều ^^

Em desertrose,
Cám ơn em đáp-ứng, mình "tám" chơi nha!
- Trước hết, em bị tràn nước, Mama la hoài.
Theo tui nghĩ, cái nầy không khó, sao nước lại tràn? Em chịu khó chụp hình, hay vẽ nguệch-ngoạc như tui làm (kệ, ai cười hở mười cái răng), hay em chụp hình đưa lên cho tui coi với. Tui tin vụ nầy dễ òm.

- Còn vụ lọc, em lọc như vậy nước có mùi không? Em cho biết với nha! Tui có cách lọc khác, gọn, nhẹ.
- Men vi-sinh! Men nầy ở đâu cũng có. Trong hồ em có sẵn rồi. Chỉ là nhiều với ít thôi. Nếu nó ít thì mình làm lên cho nhiều.
Em chịu khó gõ cho vài hàng nha!
Thân ái.

Cái dzụ tràn nước em khắc phục xong rồi ( em làm thợ điện + nước công trình mà mất đứt 1 tháng khắc phục cưa + nối ống, hic ). Lúc mới chạy hệ thống lọc thì ở cái hồ lọc có mùi tanh, nhưng khi chạy khoảng 1 tháng thì đến nay đã không còn mùi, với lại trong cái hồ lọc này em trồng cây phát tài + bỏ mấy chục con trai coi như là để lọc sinh học, ^^. Còn ở rẫy thì có em chơi hồ 15 hồ trải bạt, tất cả chảy về hồ lắng rồi từ hồ lắng em bơm lên bồn lọc cat+than+sỏi. Và từ bồn lọc trả nước đã qua xử lý trả về hồ lại. Nói chung em chơi máu lửa lắm, cái phòng ngủ của em vào chỉ có bước lên giường giăng mùng ngủ thui, không đi đứng được trong phòng ngủ do hồ cá để tùm lum, đến nay papa mama của em cũng than như vậy do em tấn công luôn sang phòng của papa B). Do hệ thống lọc ít nhất 1 ngày nước di chuyển qua hồ khoảng gấp 2 lần thể tích hồ nên con cá (nhiều loại cá kiểng) ăn sung lắm và mau lớn nữa, duy nhất chỉ có cái vụ nấm te đuôi hay trắng mỏ là cá chết thôi, không nhiều nhưng lai rai ngày 20-30 con rỉa rỉa cũng đi hết bầy, còn ngân long với cá dĩa thì lâu lâu đột tử 1 em. Nuôi hơn 2 năm với 2 hệ thống hồ (hồ bạt+hồ kiếng) vậy mà đến giờ mấy thằng chiến hữu của em nó nuôi chơi chơi bỏ thí không chăm sóc mà tụi nó có cá cho lại em mới đau :1^:

Hì hì,
Như vậy thì mấy con cá của em chúng đã... "Sao đi mà không bảo gì nhau"! Đau quá ha! Em diễn-tả vậy khá rõ, và theo ý tui thì (nếu không đúng, em nói liền nha!):
- Em chỉ chú ý lọc cặn bằng : ao lắng và bồn lọc cát.
- Mà lại không có phần lọc sinh-học. Vi-sinh không thể sống trong một hệ-thống như vậy. Nên cho dù em có bỏ vào bao nhiêu Men, vi-sinh cũng không sống nổi.

Dân nuôi cá chung-quanh ơi, nhào vô "tám" chơi đi! Ới ời...
Thân.

Hì hì,
Như vậy thì mấy con cá của em chúng đã... "Sao đi mà không bảo gì nhau"! Đau quá ha! Em diễn-tả vậy khá rõ, và theo ý tui thì (nếu không đúng, em nói liền nha!):
- Em chỉ chú ý lọc cặn bằng : ao lắng và bồn lọc cát.
- Mà lại không có phần lọc sinh-học. Vi-sinh không thể sống trong một hệ-thống như vậy. Nên cho dù em có bỏ vào bao nhiêu Men, vi-sinh cũng không sống nổi.

Dân nuôi cá chung-quanh ơi, nhào vô "tám" chơi đi! Ới ời...
Thân.

Ở ao lắng và bồn lọc cát em đều thiết kế kiểu lọc tràn 3 ngăn (tốn vật liệu lọc quá nên em xài than củi+ cát+ mút nệm xe) chứ xài vật liệu lọc bên cá kiểng bán chắc em nghèo luôn quá :1^:. diện tích những ngăn lọc quá rộng nên em trồng cây phát tài cắm lên tấm xốp để lọc nitrat. Với số vật liệu lọc như vậy thì em nghĩ chắc cũng đủ chỗ cho vi sinh trú ngụ, ngoài ra em còn tăng cường ở khoang bơm 2kg trai nước ngọt mua ngoài chợ coi như làm lọc sinh học để lọc những kim loại nặng trong nước. Em tham khảo google thấy có tài liệu nói vỏ chuối hút được kim loại nặng lẫn trong nước nên sẵn vườn có nhiều chuối em chơi luôn 1 khúc thân cây chuối vào khoang bơm luôn, khoảng 1 tuần chặt cây khác thay vào. Chỉ bị băn khoăn 1 chút ở cái vụ nấm, theo em biết thì ở môi trường bất lợi(khi sử dụng thuốc) thì nấm chỉ còn ở dạng bào tử, mà khi ở bào tử nấm có 1 lớp bảo vệ kỹ lắm nên khó có hóa chất diệt được mà diệt được khi đó chắc cá cũng đi bụi hết ^^. Nên em không dám mua hóa chất ở mấy tiệm thuốc thủy sản về xài với lại tư tưởng của em thì tuyệt đối không sử dụng thuốc( vì em làm thợ điện nên không rành về thuốc) nhất là thuốc kháng sinh vì đối với kháng sinh dùng cho người còn bị lờn thuốc bác sĩ bó tay thì nói gì con cá??? Bác nào có kinh nghiệm về mấy cái vụ nấm ở cá thì cố vấn dùm em cách xử lý với nha, thanks !!!

Hì hì, dẫu biết rằng người nuôi cá chuyên-môn cũng rất thường khi cá bị bệnh, bị chết. Theo như em diễn-tả thì em cũng như tui, cũng là dân mê cá, cũng nuôi tài-tử, nhưng những điều mà em áp-dụng cho mấy bể cá của em, nếu cá không chết mới là chuyện lạ. Vậy hiện mấy bể cá của em ra sao? Em cho tui "tám" chơi cho vui. Tui tin sẽ có nhiều bà con thấy tui với em nói chưa đủ, sẽ giúp góp ý.
Thân

Last edited:
Xưa nay tui cứ bị lấn-cấn hoài với mấy chữ trên. Vậy nhân tiện xin bạn giúp giải-thích dùm.
Với lại, xin bạn cũng nói dùm luôn : Làm sao mấy thứ "kim-loại nặng" trên có mặt trong bể nuôi các được.
Cám ơn bạn nhiều nha!
Thân.

Mod nguyenhungdung đoán quá chuẩn không cần chỉnh.

1) Cá không có gì mà đi ngâm muối

3) PH thấp

4) Chưa gây màu nước mà thả cá rồi ...căn bản tối thiểu mà người nuôi quên mất rồi.

Sốc sốc sốc

Back