Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
e chưa nuôi trăn ss nên e k bit.e ngỉ nuôi trăn ss và trăn con khó như nhau và cũng dể như nhau với những ng có kn nhìu năm trong ghề.a huy nè theo a dự đinh thử coi giá trăn con mùa tới cao hơn 400k con k a

Dự kiên 450k nếu China ko quay như năm nay.nuôi ss rủi ro cao hơn baclieu ah

giờ mới bỏ noc mà trăn con dư đinh rê wây a.lần nay a cho ấp nhân tạo hết lun hả a.trăn con ấp nhan tạo có dẻ nuôi giống me nó ấp k a.ở bl e chưa nge ai ấp nhân tao hết k bít ngta ấp như thế nào nưa a bít k nói cho ae nge đi.

Âp nhân tao nuôi binh thương thôi.vê ki thuât âp thi a chao thua.mua này a phai thuê ngta ấp hết khoãng 20tr.nêu biết thì tiêt kiẹm dc khôi tiên rôi hic hic.đi học nhiều nơi mà ko có cao nhân nao nhân lam Đê tư hêt. Nếu china nam nay ko ăn hàng trứng tran nua thi gia se ko tăng 400<? <450. nếu tiêp tục ăn hàng thì khó đoan lắm

mông cho giá trăn con năm sao binh ôn lay cho ba con nuôi trăn có lời.a huy nè trăn e hồi nhỏ giờ ăn chuôt với gà vit k à bửa rồi e cho ăn cá trê nó ăn xong tối lai ói ra hết.e sợ k dám cho ăn cá lun.e nghỉ nó ăn k wen nên ói ra.minh tập cho nó ăn ca trê sao a huy.chia se ti kn cho e bít đi

Lân đâu tiên cho an 1 con cá lam quen tư tư thôu đưng vôi nhe

e cho ăn 1con chuôt xong cho ăn thêm 1con cá trê nhỏ mà vân oi e thấy nó k chiu ăn e nghỉ k dam cho ăn cá lun.

e cho ăn 1con chuôt xong cho ăn thêm 1con cá trê nhỏ mà vân oi e thấy nó k chiu ăn e nghỉ k dam cho ăn cá lun.
Chào bạn baclieu93 bạn chắc sinh năm 93 hả ?chắc cũng mới nuôi trăn phải ko ? mách nhỏ nè trăn ói là do thời tiết + mồi ko phù hợp + bị ăn uống ko đúng thời khóa biểu nên ói mồi
Còn 1 nguyên nhân nữa là bệnh => ói mồi ....Tui ở cà mau nuôi lên 2kg toàn nhét cá ko có ói mồi bạn nhé đến giờ những con năm rồi cũng từ 10kg => 15kg ko có hiện tượng ói mồi chỉ có ko đủ mồi cho ăn thôi
Do đó bạn nên xem lại chuồng trại có sạch sẽ ko ? nhiệt độ về đêm có lạnh ko ? các lần ăn mồi cách nhau có gần ko ,thể trạng của nó mập quá hay ốm quá cũng hay ói..v..v..
Về ói mồi thì đa số bà con ở cà mau toàn cho uống antacyn loại đau bao tử ,bạn cho ăn 1/2 con chuột nhỏ kèm 1 viên ,4 ngày sau trăn bò đòi ăn cho 1/2con chuột + 1/2 viên , thấy nó đi phân tốt ko ói mồi thì cho ăn 1 con chuột và 5 ngày sau lột ko thấy ói thì cứ tăng dần lên
Mới ăn vô xong ói là do lãi nhé bạn ,còn ăn 1,2 ngày sau ói là bệnh bao tử đường ruột nhé + còn 3 ngày trở lên ói ra mồi thối là ...tùm lum bệnh nhé

e cam on bác tín nhe.e sinh năm 93.trăn e lần đầu tiên ăn cá nên k ven nên ói mồi bác ơi.nge đâu nhà bác tín nuôi trăn cũng nhìu e o bl e có thể xuống thăm quan đàn trăn của bác dc k.

a huy định bỏ dien đàn ha ta. a cho e hỏi con trăn e loc song 1tuần rồi mà nó k chiu ăn j hết nó ít cử đong lau lau nó bo tối bo lui kiếm đg ra chứ e bỏ chuôt vit j vô nó k chiu ăn j hết.nó bi wây là sao wây a huy

Trc khi lôt nó an nhiêu ko.nó bò vây ngoài ra có hiên tương j khac ko.trăn lớn hay nhỏ.nuôi bao lâu rôi.gió Chương mạnh trăn ăn it cũng binh thương miễn đưng bệnh la dc.
Lúc này bân qua it online. Trăn mua này a đã bỏ nọc hết rôi tất cả đêu ngon lành, ko biêt năm nay đẻ chửa thế nào sao hôi hợp qua. Năm nay không khi lanh nhiêu, rât nguy hiêm cho tran sinh san

trc khi lot nó ăn cũng vừa a chứ k no như mấy con kia.trăn này nhỏ à 2ký mấy a.e cũng nghi tai gió mùa. còn 2con kia e thấy nó ít ăn lay đó a.bỏ not hết khoẻ rồi đơi ngag lay tiền bỏ tui he a hihi

Thời điêm nay trong lương như vây thi hoi nhỏ.mua nay là vậy đo,trừ những con cai ss nhiều nam.vẫn ăn ao ao thôi,nuôi trăn thì phải giông trăn,chậm rãi,kiên nhẫn. Rôi sẽ có thành công

mình đang tìm vài con vàng lai và abino ai có alo mình nhé Minh 0906 88 33 78

Thời điêm nay trong lương như vây thi hoi nhỏ.mua nay là vậy đo,trừ những con cai ss nhiều nam.vẫn ăn ao ao thôi,nuôi trăn thì phải giông trăn,chậm rãi,kiên nhẫn. Rôi sẽ có thành công
nó chiu ăn rồi a ơi hồi sáng này chú e cho gà con e bỏ vô ăn liền .chất nó phái ăn gà hả j đó a

Huy làm ơn cho hỏi. Trăn của mình hiện tại 12kg nhưng được khoản 2 năm rồi vậy sang năm có thể cho sinh sản được Ko? Mình mua của ông chú họ 1 tháng trước 10Kg giá 2,5 triệu. Mình nuôi 1 tháng tăng gần 2Kg có ok không Huy? Vì là chú cháu nên mình Ko trả giá. Đang định tìm thêm 1 cái con khoảng 15Kg nữa mà ko biết ở gần thị xã Tân An Long An có trại trăn nào Ko?

Nó an dc la tôt rôi,biêt dc sở thich thi ta se chiu no và cho nó ăn nhiu.lon nhah la cai chắc.
Trăn cái 10kg 2,5tr so voi tran thit thi mắc nhưng với tran khoe và nuôi dc thì qua rẽ. Tôc đô lon nhu vay rât tôt.nhưng tới mùa lạnh thi bỏ đoi tôt hơn. Ở gân bưu điên tân an có 1ong hớt tóc có nuôi nhiều trăn.tới đo hoi thăm nhta se chỉ.nếu ko ngại xa thi đi bentre 1chuyen.

Last edited by a moderator:
Nút Thanks nằm đâu tìm hoài Ko thấy. Cảm ơn Huy nhiều. Nhưng cho mình hỏi với trọng lượng và tuổi như vậy sang năm có cho sinh sản được không Huy? Mình tính đến mùa này sang năm chắc cũng được khoản 20Kg. Để mình sắp xếp thời gian xem. Nếu được mình sẽ đi Bến Tre 1 chuyến.

Sag nam ss đc rôi.tang khâu phân an lên từ.time gian lạnh nay thi cho an thưa ra nhé.hen som gap

Back