Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Cho e hoi hien nay co tran con chua vay moi nguoi

Mua long đàm của em bé cho nó uống cũng hêt. Vì có lẽ do thời tiếc , nên tránh náng cho nó và cho an cũng đừng nhiều quá, dễ bệnh lám.
Tran con chưa có, chỉ mới đẻ thôi còn lâu lam

em xin bổ xung tí cho nó toàn vẹn.
con trăn đúng ra cũng không phải khó cho ăn đâu, lỡ như có gặp kén ăn các bác cũng đừng vội chán nản. đó mới là dịp chúng ta học hỏi kinh nghiệm và có thêm kiến thức về nuôi trăn, các bác thấy em nói đúng không. có như vậy chúng ta mới có bít nhau và trao đổi cũng như học hỏi nhau. giống như trong cuộc sống nếu điều gì cũng như ta mong mún thì ko còn ý nghĩa j nửa. có gặp khó mới có tiến bộ mà. hì nếu em có nói sai mong mọi người thứ lỗi.
con trăn thì có con thích kai1 này, con thích kai1 kia nó cũng giống chúng ta thôi, mới đầu không thích, sau đó bị ép buộc rồi cũng phài chấp nhận đúng ko nè.
cách chăm trăn con rất quan trọng nên trong chủ đề này em có nhiều bài viết về khoảng đó lắm. ban đầu nó thích j thì mình cứ chìu, cho nó ăn cho có sức ở lần lột đầu tiên, đến lần sau thì chìu riết sẽ hư, cho nó ăn 1 con khoái khẩu rồi nhét típ vài em mà nó không thích, vài lần như vậy nhu cầu cơ thể nó sẽ tăng cao. cho nên sau nầy nó ko tha thứ j đâu. ney61 lở găp tên nào kén ăn thì chịu khó chìu nó vài lần, sau đó có sức rồi thì lo mồi cho nó ăn ko kịp.
em có kn v5 nầy nhiều lắm vì người ta nuôi vài con gặp kén ăn họ chán bán rẽ em lượm về khoãng 1 tháng là hết nhận ra lun.
con trăn kén ăn bị nhẵn vẫn cứu dc và phát triễn kinh hồn. không như rắn RÁO TRÂU. nhẵn rồi coi như xong khó mà phục hồi lại dc.

--------

bạn có thể tham khào lại những bài viết của tôi trong chủ đề để định hướng và thực hiện cho tốt nhầm mục đích trăn phát triển nhanh nhất. nhưng để tiện lợi toi sẽ trả lời vắn tắt cho bạn thế nầy. 1kg trong 1 chu kỳ lột ăn khoảng 40-> 50% trọng lượng cơ thể và chia nhỏ ra làm 4 hoặc 5 lần tùy theo con mồi và số lượng bạn có. thân chào bạn. chuc bạn wa tết trăn dc 6.5kg bán lấy tiền ăn tết

--------

bà con ở đây ai náy đều rất thật thà chất phát, rất mong bác anhmytran nhẹ lời dùm. có thể mới tham gia diễn đàn nên còn hời hợt mong bác thông cảm cho họ. thank bác

--------

thứ 1 : trăn phàm ăn, cho ăn nhiều nhanh lớn để làm giống -> sai
thứ 2 : trăn ăn vừa phải, ăn có mức độ, không ép cho ăn dc làm giống -> tốt
thứ 3 : trăn ăn ít nghỉ lâu 3 năm 6 tháng =35 kg dùng làm giống -> rất tốt ( chú ý:
sau ss lần đầu cho ăn hết cở ( 1 lần ăn trên 10% trọng lượng ăn 5 lần 1 chu kì lột và ở giai đoạn sau khi sinh 2 tháng ).
tại cái loại này phải có ss rồi chúng ta mới thúc nhé ( kinh nghiệm thôi)
vài lời chia sẽ cùng các bác khi chọn trăn giống

em xin bổ xung tí cho nó toàn vẹn.
con trăn đúng ra cũng không phải khó cho ăn đâu, lỡ như có gặp kén ăn các bác cũng đừng vội chán nản. đó mới là dịp chúng ta học hỏi kinh nghiệm và có thêm kiến thức về nuôi trăn, các bác thấy em nói đúng không. có như vậy chúng ta mới có bít nhau và trao đổi cũng như học hỏi nhau. giống như trong cuộc sống nếu điều gì cũng như ta mong mún thì ko còn ý nghĩa j nửa. có gặp khó mới có tiến bộ mà. hì nếu em có nói sai mong mọi người thứ lỗi.
con trăn thì có con thích kai1 này, con thích kai1 kia nó cũng giống chúng ta thôi, mới đầu không thích, sau đó bị ép buộc rồi cũng phài chấp nhận đúng ko nè.
cách chăm trăn con rất quan trọng nên trong chủ đề này em có nhiều bài viết về khoảng đó lắm. ban đầu nó thích j thì mình cứ chìu, cho nó ăn cho có sức ở lần lột đầu tiên, đến lần sau thì chìu riết sẽ hư, cho nó ăn 1 con khoái khẩu rồi nhét típ vài em mà nó không thích, vài lần như vậy nhu cầu cơ thể nó sẽ tăng cao. cho nên sau nầy nó ko tha thứ j đâu. ney61 lở găp tên nào kén ăn thì chịu khó chìu nó vài lần, sau đó có sức rồi thì lo mồi cho nó ăn ko kịp.
em có kn v5 nầy nhiều lắm vì người ta nuôi vài con gặp kén ăn họ chán bán rẽ em lượm về khoãng 1 tháng là hết nhận ra lun.
con trăn kén ăn bị nhẵn vẫn cứu dc và phát triễn kinh hồn. không như rắn RÁO TRÂU. nhẵn rồi coi như xong khó mà phục hồi lại dc.

--------

bạn có thể tham khào lại những bài viết của tôi trong chủ đề để định hướng và thực hiện cho tốt nhầm mục đích trăn phát triển nhanh nhất. nhưng để tiện lợi toi sẽ trả lời vắn tắt cho bạn thế nầy. 1kg trong 1 chu kỳ lột ăn khoảng 40-> 50% trọng lượng cơ thể và chia nhỏ ra làm 4 hoặc 5 lần tùy theo con mồi và số lượng bạn có. thân chào bạn. chuc bạn wa tết trăn dc 6.5kg bán lấy tiền ăn tết

--------

bà con ở đây ai náy đều rất thật thà chất phát, rất mong bác anhmytran nhẹ lời dùm. có thể mới tham gia diễn đàn nên còn hời hợt mong bác thông cảm cho họ. thank bác

--------

thứ 1 : trăn phàm ăn, cho ăn nhiều nhanh lớn để làm giống -> sai
thứ 2 : trăn ăn vừa phải, ăn có mức độ, không ép cho ăn dc làm giống -> tốt
thứ 3 : trăn ăn ít nghỉ lâu 3 năm 6 tháng =35 kg dùng làm giống -> rất tốt ( chú ý:
sau ss lần đầu cho ăn hết cở ( 1 lần ăn trên 10% trọng lượng ăn 5 lần 1 chu kì lột và ở giai đoạn sau khi sinh 2 tháng ).
tại cái loại này phải có ss rồi chúng ta mới thúc nhé ( kinh nghiệm thôi)
vài lời chia sẽ cùng các bác khi chọn trăn
------
A chia se giup e ve cap ap' trug tran dc ko
E co con nay' de khoang 30 trung .Moi de hom qua gio ko biet lam the nao.Mong A chi giup.Thanks A

Trăn đẻ trứng ra thì nó tự ấp thôi.chug ta chỉ cần vệ sinh chuông trại sạch sẽ. Lot ổ cho nó đẻ, nếu đẻ rồi thì để chuồng ở nơi khô thoáng.yên tỉnh, cứ thế kaf ấp thôi.chúng ta không can thiệp sâu

" tran giống giờ thế nào" là sao? Biết trả lời chết liền

Chào bác! Em ở ngoài bắc và cũng đang hứng thú tìm hiểu về loại này. Nhưng em dang băn khoăn không biết khí hậu ngoài này có phù hợp với con trăn không. Nhờ bác tư vấn

Về khí hậu thị cũng không khó lắm,chúng ta đầu tư chuồng có khả năng chống rét là được rồi,nhưng có thể tốc độ sinh trưởng không băng tronh Nam

1 hũ peni + 1 hũ thuốc tím+ 20ml mật ong.
Giữa tháng 4 al sẽ có, giá thì chưa biết, lới đó e alo a mới có giá cụ thể
a.Huy cho e hỏi: trăn nuôi để sinh sản thì độ tuổi và trọng lượng bao nhiêu thì mình cho phối giống được?
Thanks!

30 tháng trở lên là tốt nhất, số kg phải trên 25kg, vẫn có thể cho ss vào 18th nhưng đòi hỏi phải có kn nếu không rất dễ Tiền mất tật mang"

Trời ơi! đọc hết 36 trang ùi, đọc 2 lần mà vẫn thấy hay! phải chi mình dọc cái này sớm 1 chút chắc bây giờ mình đã khác xưa!
Xin chào các anh em cùng chí hướng mình tên Diệp 26 tuổi ở cai lậy, Tiền Giang. Mình nuôi trăn được 3 năm rùi nhưng cả 3 năm đều thất bại toàn là bán trăn chết không à. năm nay đang xây dựng lại cơ nghiệp! a em nào ở Cai Lậy hay ở gần thì làm quen trao đổi kinh nghiệm. Mình ở xã mỹ thành nam. sdt: 01638204632

chào bạn longla_d15 : mình còn thê thảm hơn bạn nuôi cũng gần 5 năm mà chả thu hoạch được gì ,cũng may là ở cà mau nên cũng học hỏi mỗi người một chút ,học hỏi anh em trên diễn đàn nên giờ cũng có chút niềm tin về con trăn , đơn giản là mới nuôi cái gì cũng ko biết chỉ nghe nói làm theo nên hư nhiều hơn đạt , vậy nên bạn rảnh thì vào diễn đàn giao lưu trao đổi kinh nghiệm chơi nhé

chào bạn longla_d15 : mình còn thê thảm hơn bạn nuôi cũng gần 5 năm mà chả thu hoạch được gì ,cũng may là ở cà mau nên cũng học hỏi mỗi người một chút ,học hỏi anh em trên diễn đàn nên giờ cũng có chút niềm tin về con trăn , đơn giản là mới nuôi cái gì cũng ko biết chỉ nghe nói làm theo nên hư nhiều hơn đạt , vậy nên bạn rảnh thì vào diễn đàn giao lưu trao đổi kinh nghiệm chơi nhé
uk! mình cũng đã biết bạn trên diễn đàn lâu rùi, rất zui khi được làm quen với bạn! tuy thất bại nhưng tôi tin chắc sẽ có ngày thành công!dạo này không biết trăn của anh em đẻ hết chua nữa! mình có cái này muốn chia sẽ cùng các bạn nè:
lúc trước mình có gặp 1 a lai mua trăn, a ta đi thu mua trứng trăn. thấy lạ nên mình mới hỏi mua để làm j? a ta nói là mua về ấp để bán trăn con! mình hỏi kỹ thuật ấp thì a ta trloi z nè:
đem trứng về bỏ vô cái thùng giấy ( thùng mì tôm hay thùng gì bằng giấy carton cũng được) lấy bẵng keo dán lại và chừa 1 cái lổ nhỏ là ok! tới ngày trăn nở là bắt ra!
còn một trường hợp nũa là: trăn đang ấp thì nó bỏ ra 4 trứng, không biết là trứng bị sao nhưng có lẻ là do nhiều quá nó ấp không hết! thế là nguoi nuôi trăn bỏ 4 trứng vô cái hộp giấy rồi bỏ vô túi lưới đem treo lên mé vách ( cánh én nhà lá, ở trong nhà nhe) vì ông ta suy nghỉ là con trăn nái khi ấp lâu lâu nó giật 1 cái nên ông treo trên mé vách lâu lâu gió thổi nó củng giật giống z. kết quả thật khả quan 4 trứng nở được 3 con.
mình thấy trên diễn đàn có rất nhiều nguồi cũng nghiên cứu ấp bộ đó! bạn nào có kinh nghiệm hay có làm mấy cái naj rùi thì chia sẽ cho zui! mình cũng định làm thử nhưng k co trứng trăn! hôm trước có 1 e trăn cái đang mang thai nhưng chết rùi nên không có cơ hội để làm thử! nếu mà nó đẻ là mình sẽ đem ra thi nghiem lun

Xin chao tat ca? Ae .
Minh o?ngoai bac va dang mun kiem may em tran ve nuoi.mjnh co nhờ ôg anh trong bjen hoa mua hộ may em. Cac bac cho e hoi thoi diem?nay co tran con ban chua nhy? Cam?on cac bac truoc !

hic tình hình này chắc tiêu oyf, con trăn cái đang ấp tự nhiên nó xổ vòng ra rồi, ko ôm sát trứng như lúc đầu nữa, ấp được khoảng 1 tháng rồi,có anh em nào cho í kiến j thêm với! để như thế luôn được ko? mai mốt nó nở được ko hay mang đi thue ấp hộ...hay đi mua thùng giấy hichic

Nếu ở gần Bến tre hiacj có xe khach thì cứ gửi cho tôi,ấp hộ không tính phí luônTrăn con thán sau sẽ có nở lai rai. Kais vụ ấp bộ từ khi tran mới đẻ thì đang tầm sư học đạo. Cũng có nhiều kiểu khác nhau. Nhưng chưa có thử xem cách nào ok hơn. Nam nay cho mấy con siteen đẻ để nghiên cứu mà máy em ko chiu đẻ.hẹn mùa sau sẽ có bài cụ thể về kĩ thuật này.
Tran nái bam nay hư rất nhiều( ko chữa,ko đẻ,ko ấp,chết) dự kiến sẽ có giá 500k nếu tỉ lệ nở kém trên diện rộng

Back