Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Chào bạn ! theo kinh nghiệm của bản thân mình về căn bệnh mà hầu hết người nuôi trăn đều ngán là viêm phổi

Có nhiều nguyên nhân gây bệnh này ,chủ yếu là do sự chênh lệch nhiệt độ (thời tiết) và do giun phổi gây ra

Có nhiều cách trị nhưng đầu tiên là bạn phải xác định là do môi trường hay do giun ,sên ,lãi : Biết được yếu tố đó mới chữa bệnh hiệu quả còn nếu chữa trật bệnh coi như xong ,tiếp theo là xác định bệnh trong giai đoạn nào vừa mắc phải bỏ ăn thở khò khè ,hay đã khạc đàm cong lưng sưng phổi ,tùy trường hợp mà bạn phải có phác đồ điều trị bệnh sao cho hợp lý và liều lượng thuốc phải phù hợp ,nếu bệnh mới nhiễm thì khả năng chữa khỏi là cao nếu bệnh nặng thì chỉ hy vọng 50-50 ,và quan trọng là nếu bạn đã chữa hết bệnh trăn đã ăn lại mà ko biết cách ngừa thì sẽ tái còn nặng hơn lúc trước bệnh ...v...v...

Nói chung là thuốc men chỉ hỗ trợ 1 phần quan trọng là cách chăm sóc nuôi dưỡng vì nuôi trăn nếu bệnh hoài thì phải xem yếu tố chuồng trại vì nếu chuồng trại ko đảm bảo thì bao nhiêu thuốc cũng không đủ bạn à

Thuốc về phổi thì mình dùng ampicol- amoxi. có thành phần a mốc xi lin ,chữa kháng viêm khá tốt ,trăn bạn mà đã bỏ ăn thì đã bệnh nặng rồi đó nếu nó ko ăn thì phải dùng ống cao su gắn vô xi lanh bơm lòng đỏ trứng gà cho nó có trộn thuốc nếu nó ko ăn bạn chích thuốc cho nó thì nó đi kím mấy ông mổ da sớm lắm

Nếu nó có đờm lỏng thì còn dễ trị nếu đặc sánh lại kẹo như hồ khạc ra 1 mớ dính trên da lưng hay nền chuồng thì nặng rồi ,bạn phải tìm cách mở họng nó ra sẽ thấy đờm trong ống thở đóng dày đặc ,bạn vuốt nhẹ từ dưới lên cho nó thải ra ,sau đó dùng cách mà bà con CÀ MAU thường dùng là "vỗ hen" giống như vỗ hen gà để cấp cứu kịp thời tống bớt đàm ra vì cứ vài tiếng đàm sẽ đặc lại trăn tắc đường thở => chết giãy đành đạch. Đó là những gì mình biết về đối phó với bệnh này do các bô lão truyền lại ,quý lắm mới chỉ đó nha.

Thân chào bạn
cảm ơn randy thật nhiều vì dã chỉ bí quyết, mấy con trăn của mình vẫn chưa ăn. đã tiêm 3, 4 mũi nhưng vẫn chưa thấy đỡ. mồi mình cho ăn là đầu gà, hom trước randy cũng nói nếu cho ăn đầu gà thì dễ bị bệnh, chỗ mình chỉ mua được đầu gà, và mình có anh bạn cũng chỉ cho ăn đầu gà mà không bị bệnh. có lẽ nào là do môi trường và chuồng trại của mình vậy randy? chuồng mình đặt ở gần rãnh thoát nước, lúc gió chuyển mùa mình cũng có dùng bạt để che chắn vào ban đêm. randy phân tích dùm huỳnh nha. Huỳnh đang tính vài hôm nữa mà các em không ăn thì mình phải đem tới thương lái thôi, vì sợ lây qua các em khác.

mình xin đóng góp 1 số ý kiến nhé:
viêm phổi mà bạn chít thuốc không hết cũng có thể 1 phần do cách tiêm thuốc đó nhe!
lúc trước mình tiêm ở đuôi thấy hiệu quả kém lắm đó, thuốc hấp thu ít hay sao thì mình không biết.
bây giờ mình đang chít ở cổ cách đầu <20cm, chít trên lưng nhe 1 góc 45* tiêm bắp. vì phần da này người ta không lấy khi thuộc da.Đăng jum người bạn. nhờ a Randy và mọi người trả lời jum:
Bạn tôi có một ổ trăn đang ấp được 40 ngày thấy hư 5 trứng nên a ta lấy ra ấp bộ vì thấy con trăn mẹ quá ốm còn 12kg. a ta có một thắc mắt là: Trăn ấp mà giựt khi ấp để làm ?????? có phải để kích thích phôi phát triển hay để xua đuổi côn trùn hoặc điều chỉnh nhiệt độ.........
rất mong phản hồi của các bạn. thanks!!!!!

Bạn tôi có một ổ trăn đang ấp được 40 ngày thấy hư 5 trứng nên a ta lấy ra ấp bộ vì thấy con trăn mẹ quá ốm còn 12kg. a ta có một thắc mắt là: Trăn ấp mà giựt khi ấp để làm ?????? có phải để kích thích phôi phát triển hay để xua đuổi côn trùn hoặc điều chỉnh nhiệt độ.........
rất mong phản hồi của các bạn. thanks!!!!!
Trăn rắn giựt thịt khi ấp là bản năng của nó thôi bạn ơi giống con gà mái gần ấp lại gần là nó xù lông áo áo...áo ...he he
này nha bạn lại gần chuồng mà nó phát hiện thì nó sẽ giựt nếu mom men lại từ từ nó ko phát hiện thì cũng chả thấy nó giựt là mấy ít giựt lắm ,nếu nóng quá thì nó xả ổ đi uống nước cho mát sau đó cơ thể nó tự điều chỉnh lại nhiệt độ cho thích hợp rồi ấp tiếp .ko có gì cả bạn đừng lo

cảm ơn randy thật nhiều vì dã chỉ bí quyết, mấy con trăn của mình vẫn chưa ăn. đã tiêm 3, 4 mũi nhưng vẫn chưa thấy đỡ. mồi mình cho ăn là đầu gà, hom trước randy cũng nói nếu cho ăn đầu gà thì dễ bị bệnh, chỗ mình chỉ mua được đầu gà, và mình có anh bạn cũng chỉ cho ăn đầu gà mà không bị bệnh. có lẽ nào là do môi trường và chuồng trại của mình vậy randy? chuồng mình đặt ở gần rãnh thoát nước, lúc gió chuyển mùa mình cũng có dùng bạt để che chắn vào ban đêm. randy phân tích dùm huỳnh nha. Huỳnh đang tính vài hôm nữa mà các em không ăn thì mình phải đem tới thương lái thôi, vì sợ lây qua các em khác.
Nói chung trăn bạn mập hay ốm nếu ốm ko ăn là bệnh nặng cần xử lý gấp nếu chữa ko hết nên bán đừng để lây đám còn lại ,còn nếu trăn còn mập mạp ko chịu ăn thì bạn nên đổi mồi ,còn nếu bệnh phải xử lý kịp thời ,bạn dùng bạt che gió là tốt nhưng nhớ siêng phơi nắng sớm nghe bạn .Mùa này chuyển mùa trăn rất dễ bệnh do đó nên phòng bệnh cả đàn bạn ơi !

Topic nuôi trăn rất được nhiều người quan tâm, mặc dù có nhiều ý kiến trả lời và hướng dẫn nhiệt tình của chủ topic và một số bạn có kiến thức và kinh nghiệm nuôi trăn như bạn randy và nhiều bạn khác nữa, tuy nhiên để tổng hợp thành quy trình nuôi thì vẫn còn nhiều người chưa thể nắm được quy trình cơ bản.

Do đó tôi đề nghị bạn Huy hoặc là bạn randy viết lại một cách tổng hợp quy trình chăm sóc nuôi trăn tương đối chi tiết để ae nuôi trăn dựa vào đó mà thực hành. Từ quy trình này, qua thực tiễn nếu có cải tiến hay công nghệ mới, anh em sẽ cập nhật dần dần cho đến khi hoàn chỉnh.

Rất mong sự chia sẻ của các bạn, thay mặt BQT xin cảm ơn trước.

Có bác nào biết trại nuôi và bán trăn giống nào ở miền Bắc không chỉ cho mình với. Mình dự tính sắp tới sẽ nuôi thử nghiệm và nhân rộng ra.
Cám ơn cả nhà!

Trăn mình đẻ nhưng trứng ko đạt, nên phải bỏ ổ, rồi đem nó đi tắm và ngăm nước 3-4 tiếng, sao đó bỏ lại chuồn nó lại khoanh tròn giựt giựt ko thèm ăn gì hết. Có cách nào cho nó ăn lại ko? các bạn chỉ cách dùm tks!

cái này hỏi suri ah, hjhj. chiên gia đem ấp lò . nói thế chứ cũng phải 1 thời gian nó mới hết giật bạn ơi, chắc đến khi lột da lại, vì đó là tập tính của nó mà hjhj

có ai biết số điện thoại của HUY nuôi trăn hok vậy cho tôi xin với. cho hỏi giá trăn con thời điển này là bao nhiêu 1k vậy có í đinh mua 1ổ mà hok biết giá cả bao nhiêu

Có bác nào biết trại nuôi và bán trăn giống nào ở miền Bắc không chỉ cho mình với. Mình dự tính sắp tới sẽ nuôi thử nghiệm và nhân rộng ra.
Cám ơn cả nhà!
ở ngoài bắc ko có đầu ra cho trăn đâu bạn ơi ,nên ko ai nuôi cả

Trăn mình đẻ nhưng trứng ko đạt, nên phải bỏ ổ, rồi đem nó đi tắm và ngăm nước 3-4 tiếng, sao đó bỏ lại chuồn nó lại khoanh tròn giựt giựt ko thèm ăn gì hết. Có cách nào cho nó ăn lại ko? các bạn chỉ cách dùm tks!
Bạn nên dời nó qua chuồng khác hoặc rửa thật sạch chuồng củ.khi tắm nó cho vào một chút nước hoa ,mấy cách này chủ yếu là để khử đi mùi trứng.nó sẻ ăn lại nhanh thôi.

Muốn nó bỏ ấp thì cũng ko khó,điều quan trog nhất là khử mùi. Thứ 2 là tám nó thường xuyên vào những khi nắng, tránh tắm sáng sớm và chiều tối vì tran đang mất sức sẽ dễ bị ảnh hưởng đk môi trường.
Còn an hay ko là do sk của trăn. Cũng đừng vội,nên cho an từ mồi nhỏ ->lớn thưa -> dày.
Ngoài Bắc nếu bạn có trăn da thương lái tq mua còn cao hơn trong Nam. Ko phải ko có thị trường đâu.
Mà vì đk khắc nghiệt nên đòi hỏi nhiều kiến thức và kn mới thành công dc. Cho nên ít ai nuôi là vì thế chứ không do giá cả.
Trăn con giá hiện tại 450k trăn 100-120g.
Tran sẽ giật khoảng 1 tuần sẽ hết.
Môi trường tốt nhất là phải thông thoáng, xa nơi ô nhiễm,Huỳnh nuôi ngay đường nc thải là ko ổn rồi tuy tác hại ko rõ ràng nhưng sẽ ko tốt cho sức khỏe.
Trăn ấp giật có rất nhiều tác dụng chứ ko phải để chơi cho tan bớt mỡ thừa.
- xua côn trùng
- cảnh giác những sinh vật khác có ý định mon men lại gần
- có ảnh hưởng lớn đến quá trình phát triển phôi trong 20 ngày đầu.
- ở miền Nam hiệu quả của việc giật không rỏ ràng trong việc điều chỉnh nhiệt độ. Nhưng ở miền Bắc nhiệt độ ổ trứng có thể chênh lệch 8-10 *c so với môi trường.
Trong 20ngay đầu trăn giật nhiều hơn. Sau đó càng lúc càng thưa. Những tác dụng trên đã có qua nghiên cứu thực tế của những nhà nghiên cứu về bò sát.
Còn 1 bài viết tổng hợp tất cả thì Tôi và Randy thực sự cũng khó mà thực hiện nhất là time . Nên ae chịu khó nghiên cứu từ đầu tới cuối sẽ hay hơn. Vì có nhiều câu hỏi và trả lời, nhũng sai lầm và kinh nghiệm. Những thứ này ko thể nào tổng hợp dc Bqt àh

Cám ơn BQT đã tín nhiệm tin tưởng mình và Huy ,thực tế thì mỗi người mỗi một cách nuôi dưỡng chăm sóc riêng cho phù hợp với từng vùng và nói về kinh nghiệm hay cách chăm sóc thì em phải còn học hỏi mọi người nhiều lắm ,em may mắn là được làm quen với mấy bô lão có kinh nghiệm với tâm huyết trong nghề nuôi trăn nên nếu em hiểu tới đâu sẽ trình bày tới đó ,nếu có vấn đề sẽ đi thỉnh giáo các bậc tiền bối để trả lời cho anh em ,vì một con trăn đáng giá cả gia tài nên nó trái gió trở trời là phải lo tới mất ngủ ,mà vài lần trái gió trở trời vậy là bà con nông dân ta cụt vốn .Do đó nếu
những căn bệnh về trăn hay thắc mắc gì có cứ nêu ra ,ae nào biết thì chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo

cám ơn các bạn trả lời về vấn đề của mìnhTình hình tranh chấp ở biển đông vn-trung quốc ko biết có ảnh hưởng đến giá trăn năm nay ko? anh em có ý kiến gì về vấn đề này ko?

lúc trước tôi xin con trăn 1 kg về nuôi, tới nay gần 3 kg nhưng lười cho ăn quá, ai ở gần bắt về nuôi giúp tôi nhé. Ở mỹ thuận nhé.

Đầu ra chủ yếu da trăn thương phẩm là châu âu,bắc mỹ, đông bắc á. tung của chỉ chiếm 20-30% tổng sản lượng.nếu có ảnh hưởng thì không đáng lo ngại.
Có ae nuôi rắn hổ heo,hay long thừa thì nên suy nghĩ

Hiện tại trăn da đang xuống giá ,các lò mổ đang thu mua cầm chừng vì hụt hàng và bà con ta đang nuôi trăn tơ số lượng lớn để phối giống bán trăn con do đó lượng da trăn đang thiếu trầm trọng .Theo dự đoán của cá nhân thì năm 2014 giá sẽ tăng nhưng chừng nào tăng thì chưa biết được vì hiện tại lò mổ không có hàng ra bao nhiêu hết bấy nhiêu nên rất khó dự đoán khi nào trăn tăng giá .hiện tại giá trăn 6kg ở cà mau là 305k/kg

Hiện tại trăn da đang xuống giá ,các lò mổ đang thu mua cầm chừng vì hụt hàng và bà con ta đang nuôi trăn tơ số lượng lớn để phối giống bán trăn con do đó lượng da trăn đang thiếu trầm trọng .Theo dự đoán của cá nhân thì năm 2014 giá sẽ tăng nhưng chừng nào tăng thì chưa biết được vì hiện tại lò mổ không có hàng ra bao nhiêu hết bấy nhiêu nên rất khó dự đoán khi nào trăn tăng giá .hiện tại giá trăn 6kg ở cà mau là 305k/kg[/
Hiện tại trăn da đang xuống giá ,các lò mổ đang thu mua cầm chừng vì hụt hàng và bà con ta đang nuôi trăn tơ số lượng lớn để phối giống bán trăn con do đó lượng da trăn đang thiếu trầm trọng .Theo dự đoán của cá nhân thì năm 2014 giá sẽ tăng nhưng chừng nào tăng thì chưa biết được vì hiện tại lò mổ không có hàng ra bao nhiêu hết bấy nhiêu nên rất khó dự đoán khi nào trăn tăng giá .hiện tại giá trăn 6kg ở cà mau là 305k/kg
o tphcm tran 6kg co 280k/kg

tình hình là đem 5 trứng đi ấp máy, ....kết quả..... võ bị khô , cứng nhăn nheo...đã quẳng 1 trứng ko còn hi vọng, có để thau nước để duy trì độ ẩm nhưng hok ăn thua hjchjc. có ai thử ấp tay và kết quả như lày hok

mình đã bán 5 em bị bệnh rồi, vì chích thuốc cũng không thấy có kết quả.
năm nay mình cũng tính nuôi 30 hoặc 40 con. nhưng mình muốn tới tận nơi để bắt, mục đích là muốn thăm quan trang trại để học thêm kinh nghiệm. không biết trên diễn đàn có ai có thể giúp mình không? Randy giúp mình được không? mình muốn đi miền tây một chuyến

Back