Nuôi vịt xiêm (ngan) hay vịt super

• Thread starter nhocbuon
  • Ngày gửi
Xin kính chào các bác
Em năm nay 18 tuổi. Quê ở ngoại thành Hà Nội. Đang khởi nghiệp chăn nuôi vơí đồng vốn ít ỏi.
Em đang phân vân giữa con ngan thịt và con vịt super siêu thịt.
Vậy các bác nào có kinh nghiệm phân tích so sánh giúp em 2 con vật này để em có sự lựa chọn đúng đắn nhất.
Về thức ăn? Tiêu tốn thức ăn?
Bệnh dịch? Sức đề kháng?
Giá thành? Kinh tế?
Thị trường tiêu thụ?
Vv... Em xin cảm ơn ạ.

ha, mình có 5 xào đát, có 1 xào làm ao rồi mà bỏ trống 1 năm nay, hok biết nuôi vịt có ok ko nữa, nuôi vịt thì kết hợp với nuôi cá j hả mấy bác

sao pạn không nuôi vịt siêu đẻ, đều kiện vậy là quá tốt để nuôi vịt siêu đẻ đó nha, vịt này 1 ngày là lụm 1 trứng trừ khj thay lông là ngưng 1,2 tuần.

ha, mình có 5 xào đát, có 1 xào làm ao rồi mà bỏ trống 1 năm nay, hok biết nuôi vịt có ok ko nữa, nuôi vịt thì kết hợp với nuôi cá j hả mấy bác

nuôi cá kết hợp với vịt thì có rô phi. chép . mè chim....
cá ăn phân có nhiều loại mà bác. nuôi vịt đẻ lấy trứng phân cho cá làm của để dành. nhưng 1 sào ao 360m thì hơi bé nếu có nước ra vào thì tốt vì ko nếu nuôi nhiều vịt chắc cá ngộp khí mà chết toi hết.

--------

Ngan va ngong khác nhau hả mấy bác

dạ khác chứ bác , ngỗng nuôi vài con bán trứng và trông nhà cũng vui. hì hì bên tq thì ngỗng lại được tiêu thụ tốt do các quán ngỗng nhiều

Last edited by a moderator:
Xin đa tạ các bác đã quan tâm và giúp đỡ

nhưng mà này tầm này đừng nuôi vịt nhé, trời sắp vào đông rồi. nuôi vài ngan bán tết hoặc ít gà thôi, gà nuôi loại choai choai ấy, lấy mấy con đó làm vật thí nghiệm tiêm phòng và vã thuốc

Cho tôi xin có tí ý nhé các bạn trẻ.
*Con ngan ngoài bắc ,tức con vịt xiêm ở miền Nam gọi : Con ngan rất dễ nuôi ăn tạp, thức ăn không quá cầu kỳ. Thức ăn gồm, lúa, cám , tôm tép, rau xanh, chuối cây và các phụ phẩm cá tôm, lò giết mổ...Thịt ngan ngon ít mỡ, nhiều người miền Nam thích ăn . Đối với những người không biết về con ngan, thì họ chẳng hiểu gì về giá trị của nó. Con ngan đề kháng với bệnh tật rất cao., nói cao nhưng bị dịch cũng rất khó khăn, và chết rất nhanh. Con ngan đẻ trứng ít hơn vịt siêu trứng, chậm lớn hơn vịt siêu thịt. Giá thịt của nó cao hơn vịt super và vịt siêu trứng. Thịt ngan thơm ngon, nhiều nạc....
* Con vịt siêu thịt (Super) : Lớn nhanh, thời gian quay đồng vốn ngắn. Đẻ trứng ít, thịt nhiều mỡ, nuôi với số lượng nhiều mới bán được. Giá thấp hơn vịt xiêm ( ngan) . Với tốc độ tăng trưởng nhanh, nên thường mắc nhiều bệnh dịch. Thức ăn chủ yêu là cám công nghiệp.
* Con vịt siêu trứng: Vì là siêu trứng nên có ưu điểm là trứng, để rất sai, nhỏ con ăn ít, lanh lẹ, đề kháng kém hơn ngan, cao hơn vịt siêu thịt. Đẻ nhiều nhưng trứng nhỏ, hết chu kỳ đẻ bán thịt cũng cao hơn giá thịt super, nhưng thấp hơn vịt xiêm (ngan) . Thức ăn cám công nghiệp, lúa, tôm tép, cua ốc, cá tạp, phụ phẩm của cá ...
* Con ngỗng : Rất dễ nuôi thức ăn chủ yếu là lúa và rau xanh, nếu nuôi ngỗng không có rau xanh thì không nên nuôi, vì lượng rau cỏ nó ăn tương đương với lúa, có khi cao hơn lúa. Ngỗng hiện nay cũng có cám cho ngỗng. Ngỗng lớn con, nuôi giữ nhà, lấy thịt. Thời gian gần đây người ta tin dị đoan nói : Phụ nữ mang thai ăn trứng ngỗng sẽ có lợi về sau rất nhiều. Với tin này giá trứng ngỗng hiện nay rất cao. Trứng ngỗng rất to, ngỗng đẻ không nhiều chỉ tương đương với vịt xiêm, ít hơn siêu trứng. Thịt ngỗng ăn rất ngon , nhiều nạc ít mỡ. Ngày xưa người ta nói ăn ngỗng rất xui, bây giờ tìm không có để mà ăn. Thịt ngỗng giã cầy là món rất ngon, và còn nhiều món khác cũng rất hấp dẩn .
Ngày xưa người ta kiêng thịt ngỗng nguyên do là tin vào dị đoan. Nơi nào có QUỶ THỔ nuôi ngỗng để diệt trừ. Nuôi ngỗng để bảo vệ nhà của, xua đuổi tà ma, vì thế người ta không ăn thịt ngỗng là thế đấy. Còn dân đi buôn mà ăn thịt ngỗng thì ngày đó sẽ ngổng CỦ TỎI chẳng làm ăn được gì chỉ có đi chơi thôi he he he .
Đúng là con ngỗng của Việt Nam lông màu trắng , con này không cá, tôm, thịt ... chỉ ăn chay là lúa và rau cỏ.

Thế thì phải ra riêng mới nuôi vịt được hả bác?

hết mùa hoa soan người ta nuôi. và làm tiếp lứa nữa, còn vịt đẻ nuôi quanh năm. còn kinh nghiệm nhiều thì nuôi quanh năm bạn a. vào mùa đông người ta cũng ít ăn thịt vịt hơn.
ngỗng thì em thấy cái món ngỗng sư tử màu tro bếp nó hoành tráng hơn ngỗng trắng. nó mà dồn oánh người và gác đêm như chó luôn

Chào các bác.
Sáng nay em đã đi mua 100 vịt super siêu thịt, đực cái lẫn lộn (giá 17k/con)
50 ngan cái giá 8k/con và 50 ngan đực giá 18k/con.
Về nuôi thử.

Trên đây em thấy có 2 thông tin trái chiều nhau.
Các bác ở trong nam thì nói con Ngan dễ nuôi hơn vịt super. Sức đề kháng cao hơn, ăn tạp hơn.
Còn các bác ngoài bắc thì lại nói ngược lại: Con vịt dễ nuôi hơn, đề kháng cao hơn, ăn tạp hơn.

Chào các bác.
Sáng nay em đã đi mua 100 vịt super siêu thịt, đực cái lẫn lộn (giá 17k/con)
50 ngan cái giá 8k/con và 50 ngan đực giá 18k/con.
Về nuôi thử.

Trên đây em thấy có 2 thông tin trái chiều nhau.
Các bác ở trong nam thì nói con Ngan dễ nuôi hơn vịt super. Sức đề kháng cao hơn, ăn tạp hơn.
Còn các bác ngoài bắc thì lại nói ngược lại: Con vịt dễ nuôi hơn, đề kháng cao hơn, ăn tạp hơn.
thế là quyết định thử cả 2 à.
thế thì chia vườn làm 2 chứ hay thả chung. ơ hay nhỉ em có nói con nào ăn tạp hơn con nào đâu nhỉ. vịt thì chăn thả tiện hơn thôi. chứ ngan chăn thả nó hơi ngu ngu thì phải lên hay bị lạc mất. hi hì. nuôi ngan ở vườn tốt. hai loại đều ăn mò. rau bèo cám bã... ăn tuốt. vịt thì cứ ăn xong là tắm . bác làm lấy 2 cái bể bạt cũng được. nhưng vịt nó hay uống nước tắm lên phải có chỗ rộng hoặc nước luôn sạch ko bệnh .
ngan vịt của bác mua mấy ngày tuổi, đã hỏi họ làm cái tiêm vaxin nào chưa bác.
bác cứ lên căng cái lưới 80 chia làm 2 bác a nuôi chung cũng phức tạp

Ngan nuôi thả rong trong vườn ao nhà, chứ không chạy đồng như vịt. Vịt siêu thịt (super) hiện nay nuôi theo lối công nghiệp. chứ không thả chạy đồng như vịt anh đào, hà lan, cổ lùn, bắc kinh.... Không biết ngoài bắc thế nào , chứ trong miền Nam con ngan và con gà nuôi thả vườn như nhau, và rất dễ nuôi. Hai con này được người miền Nam nuôi từ thưởu xa xưa rồi. Con vịt xiêm con gà ta gắng liền với đời sống của người dân nông thôn Nam Bộ từ lâu đời.
Ngỗng lông màu xám tro là ngỗng mới du nhập vào Việt Nam, ngỗng này to con và hình như ăn tạp hơn ngỗng trắng của nội địa.

--------

Vịt super ( siêu thịt) nuôi phải cho ăn đầy đủ và thường xuyên không được gián đoạn. Cám của vịt đổ cho nó ăn no tắm nước, nằm ngũ và ăn tiếp. Hiện nay ở Miền Nam vịt siêu thịt nuôi không quá 60 ngày là xuất bán, trọng lượng trên dưới 3kg/con. Theo ước tính của 1 số nhà chăn nuôi, vịt siêu thịt đến ngày bán, tổng chi 1 con là 135k. Nếu để thời gian nuôi kéo dài chi phí tăng có thể bị lỗ. hay cho ăn gián đoạn tăng trưởng không bình thường. Hoặc đang lúc rớt giá cũng bị lỗ.

thế là quyết định thử cả 2 à.
thế thì chia vườn làm 2 chứ hay thả chung. ơ hay nhỉ em có nói con nào ăn tạp hơn con nào đâu nhỉ. vịt thì chăn thả tiện hơn thôi. chứ ngan chăn thả nó hơi ngu ngu thì phải lên hay bị lạc mất. hi hì. nuôi ngan ở vườn tốt. hai loại đều ăn mò. rau bèo cám bã... ăn tuốt. vịt thì cứ ăn xong là tắm . bác làm lấy 2 cái bể bạt cũng được. nhưng vịt nó hay uống nước tắm lên phải có chỗ rộng hoặc nước luôn sạch ko bệnh .
ngan vịt của bác mua mấy ngày tuổi, đã hỏi họ làm cái tiêm vaxin nào chưa bác.
bác cứ lên căng cái lưới 80 chia làm 2 bác a nuôi chung cũng phức tạp

Em mua ngan 1 ngày tuổi.
Họ mới nhỏ phòng viêm gan cho em thôi.
Họ bán thuốc, dặn 3 ngày sau tiêm (phòng viêm gan vi trùng)
Rồi 15 ngày tiêm dịch tả.
Họ viết cho em 1 cái lịch tiêm phòng tất cả là 3 lần.
Hiện tại em đang úm chung, mua được 9 tiếng rồi, tất cả đều khỏe mạnh, nhanh nhẹn. Hì chưa chết con nào.
Em thấy nó tài vày nước quá anh ạ, uống xong còn nghịch nước.
Phân lỏng, khéo mai em phải thay chấu mới rồi.
Hì lần đầu tiên em nuôi vịt ngan, bỡ ngỡ mà cũng vui.
Cả chiều nay ở nhà mắc điện úm, trải trấu, quây cót, cho ăn, ngắm nghía. Hihi

Bác Xuânvu nhiều tuổi chưa mà sao am hiểu nhiều vậy.
Cảm ơn bác nhé.

Em mua ngan 1 ngày tuổi.
Họ mới nhỏ phòng viêm gan cho em thôi.
Họ bán thuốc, dặn 3 ngày sau tiêm (phòng viêm gan vi trùng)
Rồi 15 ngày tiêm dịch tả.
Họ viết cho em 1 cái lịch tiêm phòng tất cả là 3 lần.
Hiện tại em đang úm chung, mua được 9 tiếng rồi, tất cả đều khỏe mạnh, nhanh nhẹn. Hì chưa chết con nào.
Em thấy nó tài vày nước quá anh ạ, uống xong còn nghịch nước.
Phân lỏng, khéo mai em phải thay chấu mới rồi.
Hì lần đầu tiên em nuôi vịt ngan, bỡ ngỡ mà cũng vui.
Cả chiều nay ở nhà mắc điện úm, trải trấu, quây cót, cho ăn, ngắm nghía. Hihi

Bác Xuânvu nhiều tuổi chưa mà sao am hiểu nhiều vậy.
Cảm ơn bác nhé.
Thế là bạn quá cưng đàn ngan của bạn rồi. ở trong Nam vào tháng này nuôi ngan con chả cần úm bóng đèn làm chi. Chỉ cho ăn no tắm mát, chiều cho vào chỗ khô ráo ngũ là tốt rồi. Chừng 5 ngày tuổi bạn cho ngan con ăn bèo tấm ( loại bèo nhỏ nổi trên mặt ao đó) ngan con thích ăn bèo này lắm. Và con giun đất ngan ăn giun mau lớn khỏe mạnh.

Tuổi tôi à ,,,,,,,,, nhớ không nhầm năm nay tên hơn NỬA TRĂM TUỔI rồi

Hì hì ngoài bắc đêm hơi lạnh, úm vài hôm cho nó cứng cáp là ok, ko có bèo tấm thì lấy rau muống băm nhỏ bạn nhé, chộn với thức ăn cho nó chén

Hì hì ngoài bắc đêm hơi lạnh, úm vài hôm cho nó cứng cáp là ok, ko có bèo tấm thì lấy rau muống băm nhỏ bạn nhé, chộn với thức ăn cho nó chén
À ,,, đúng rồi khi hậu miền Bắc khác miền Nam, lạnh nhiều mà nóng cũng dữ , hình như cơn bảo haiyan có ảnh hưởng tới miền Bắc đó, nên cũng thận nhé

À ,,, đúng rồi khi hậu miền Bắc khác miền Nam, lạnh nhiều mà nóng cũng dữ , hình như cơn bảo haiyan có ảnh hưởng tới miền Bắc đó, nên cũng thận nhé
Vâng nó đang hướng ra bắc bác a. Đã nghèo còn lại thêm cái eo. nóng lạnh bất thường, mưa bão triền miên, đất đai chật hẹp, căng hết cả da mặt bác a

hay đấy. dứng đậy vươn vai rồi hét thật to và nghĩ rằng ngày hôm nay bán con nào để trả lãi suất ngân hàng đây

Các bác ơiiiiiiiiii...?
Các bác cho em hỏi là em nuôi 100 ngan thịt chung với 100 vịt thịt thì có sao không?
Đến nữa có xảy ra gì không? Em nuôi ngày thả vườn, tối lùa vào chuồng.
Thả chung vườn, chung luôn cả chuồng, vì nhà em chỉ có 1 cái chuồng. Cho ăn, uống cũng chung máng nốt.

Em không biết gì nên mua cả ngan và vịt về nuôi chung cùng 1 lúc. Được 1 tuần rồi, bây giờ nó vẫn nhỏ nên chưa thấy có biểu hiện gì lạ. Còn lúc lớn lên không biết có sao không, chúng có đánh nhau hay gì không, em lo quá.

Em ít vốn với cũng tập tành chăn nuôi lần đầu nên bắt cả ngan và vịt về nuôi thử.
Thấy các bác nói Vịt nhanh thu hơn ngan 1 tháng nên em bắt 100 vịt về nuôi để sau 2 tháng sẽ bán lấy tiền nuôi tiếp 100 con ngan kia.
Nhưng giờ thấy lo quá.

Các bác ơiiiiiiiiii...?
Các bác cho em hỏi là em nuôi 100 ngan thịt chung với 100 vịt thịt thì có sao không?
Đến nữa có xảy ra gì không? Em nuôi ngày thả vườn, tối lùa vào chuồng.
Thả chung vườn, chung luôn cả chuồng, vì nhà em chỉ có 1 cái chuồng. Cho ăn, uống cũng chung máng nốt.

Em không biết gì nên mua cả ngan và vịt về nuôi chung cùng 1 lúc. Được 1 tuần rồi, bây giờ nó vẫn nhỏ nên chưa thấy có biểu hiện gì lạ. Còn lúc lớn lên không biết có sao không, chúng có đánh nhau hay gì không, em lo quá.

Em ít vốn với cũng tập tành chăn nuôi lần đầu nên bắt cả ngan và vịt về nuôi thử.
Thấy các bác nói Vịt nhanh thu hơn ngan 1 tháng nên em bắt 100 vịt về nuôi để sau 2 tháng sẽ bán lấy tiền nuôi tiếp 100 con ngan kia.
Nhưng giờ thấy lo quá.
thật ra lên thả riêng.
ngan vịt thì nó bẩn vì phân nhiều nước với cả nền vườn sẽ dính nước làm môi trường vi khuẩn phát triển. gà thì lại yêu cầu khô thế nên bạn tách riêng ra dùng cái lưới cước ấy chia ô riêng ra

Back