Ở Miền Bắc Đã Có Ai Nuôi Tắc Kè Thành Công Chưa?

• Thread starter taitue
  • Ngày gửi
Có bác nào ở Miền Bắc đã nuôi sinh sản thành công tắc kè chưa?
Cho ACE ít kinh nghiệm nhé.

các bác đừng nóng tính thế chứ?đọc qua topíc thấy các bác có nhiều sáng chế quá! tôi thấy như bạn nuôi dế thông tin cho tackè ăn dế là ok , vì giờ nuôi dế cũng dễ mà vã lại nếu mình tự nuôi dế cho tắc ké ăn thì chi phí cũng không cao, nuôi tập trung tắ kè o keu rất chính xác....

nuôi tắc kè cũng thích quá nhỉ?
chúc tất cả các bạn thành công nhé!

Cảm ơn Bác Phan Tùng

Nhưng mà giờ này em đang hãi với mấy con này đây. Nó là động vật hoang dã nên em nghĩ nó khỏe và chịu bệnh tốt . Không ngờ con này bị một bệnh mà có lẽ ít người biết đến . Bệnh giun sán . Mổ bụng những con bị chết ra chi chít là giun" sán" Loại màu trắng ,rất bé,và nhiều nhung nhúc như quân nguyên . Em vẫn chưa tìm ra hướng khắc phục . Cho uống thuốc giun của người nó chết ọc máu bụng . Thử với liều lượng rất thấp cũng ko ăn thua . Trong khi những con bị bệnh thì ko chịu ăn uống gì hết. Hỏi trên diễn đàn cũng ko ai biết . Giết ăn cũng chả dám.. ^_^ . Đành để vậy nghiên cứu tiếp thử thêm một vài loại sổ giun nữa mà ko ăn thua thì bỏ qua thôi . Nuôi trong nhà không khéo cả nhà lây bệnh thì ...

các bác đừng nóng tính thế chứ?đọc qua topíc thấy các bác có nhiều sáng chế quá! tôi thấy như bạn nuôi dế thông tin cho tackè ăn dế là ok , vì giờ nuôi dế cũng dễ mà vã lại nếu mình tự nuôi dế cho tắc ké ăn thì chi phí cũng không cao, nuôi tập trung tắ kè o keu rất chính xác....

Để em thử tính chi phí nuôi tắc kè bằng con dế các bác xem có dc không nhé?
- Cho là ban đầu mua 1000 con tắc kè nhỏ hết 30 tr đi.
- Nuôi 6 tháng nó lớn hết cỡ bán dc 100 tr.
-Mỗi lần một con tắc kè ăn 5 con dế trưởng thành và 2 ngày cho ăn một lần vị chi một ngày 1 con tắc kè ăn 2,5 con dế(quá ít so với số lượng thực khi cho ăn).1000 tắc kè ăn 2500 dế/ngày và 6 tháng ăn hết 450 ngàn con dế!Một kg dế = 1000 con vậy 6 tháng 1000 con tắc kè ăn hết 450 kg dế.Nếu Tính theo giá thì trường hiện nay 1kg dế ngoài bắc = 250 ngàn vậy 1000 tắc kè sẽ ăn hết 450 * 250000 = 112tr500 ngàn.Tổng chi là 112,5tr + 30 tr = 142,5 tr /tổng thu 100 tr.
Còn nếu tính giá dế 150 ngàn/kg(giá thấp nhất của người chăn nuôi bán ra) thì chi phí thức ăn là 67,5 tr.Vậy tổng chi là 97,5 tr/tổng thu 100 tr.
- Trên đây em chỉ tính sơ sơ chứ chưa kể chi phí vận chuyển tắc kè, chi phí xây dựng chuồng trại.tiền dt hỏi han kinh nghiệm,hao hụt do bệnh tật(như anh Nuoide đang gặp phải),rồi giá cả thị trường bấp bênh(giờ 100 ngàn/con nhưng khi mình có bán có khi chỉ dc 50 ngàn/con)...

Mong các bác đàn anh tiếp tục chỉ giáo để đàn em dc học hỏi ạ!

Last edited by a moderator:
Bạn đọc kỹ lại trao đổi giữa mình và bác Tài tuệ nhé. Tôi đã nói là hiện tại mùa đông ko có điều kiện về thức ăn nên cứ lấy Dế cho ăn. Mục đích là nghiên cứu xem cho nó ăn đầy đủ nhiều chất nó có đẻ mùa đông không? Với tôi Đã là nghiên cứu có thất bại mất chút cũng ko thành vấn đề

Hiệu quả của nuôi Tắc kè không thể tính như bạn nói dưới được đâu . Khi mà tắc kè đẻ thì đó mới là nguồn lợi lớn.

Vấn đề dịch bệnh có lẽ là rào cản lớn nhất thôi . Vụ này là thử nghiệm lần đầu đã gặp phải dịch bệnh coi như là ko may mắn . Nhưng tôi vẫn cứ giữ số còn lại để thử xem có cách nào trị bệnh này ko . Vài ngày lại bắt một số em ra hòa thuốc với liều lượng khác nhau cho chúng uống rồi mấy ngày sau lại bắt mổ để xem có hết giun ko. Nhìn chung là vẫn chưa được như ý muốn .:lol:

Còn một điều nữa mà quên mất ko nói . Vì tôi nuôi ở ngay Phố nên thức ăn tự nhiên của tắc kè gần như là ko có .Vì đường phố lúc nào chả có điện sáng trưng . Mình có thắp đèn để dẫn dụ côn trùng cũng ko lại được với đèn cao áp .còn những hộ ở nông thôn người ta chỉ cần thắp vài cái bóng điện là có thể giảm bớt rất nhiều thức ăn phải kiểm rồi

Còn vấn đề học hỏi như bạn nói tôi thấy bạn đã nói bạn biết rất rõ con tắc kè rồi mà :D Vấn đề lợi nhiận bạn cứ hỏi anh tấn tài vì anh ấy là người đi trước đó.

Cám ơn bạn Cường đa đưa ra con số này. Nhưng tôi thấy dường như bạn quên mất là phải nên cho tắc kè ăn gì? Như thế nào?.Nếu chỉ 1000 Con tắc kè trong vòng sáu tháng tiêu hết 67tr tiền thức ăn thì tốt nhất để số tiền đầy làm việc khác. Bác tính giá con dế như thể mấy bác nuôi chim cảnh về cho chim của mình ăn không bằng. Nuôi con gì cũng phải tính đến việc tận dụng được nguồn thức ăn thì mới có lãi. Tại sao bác không nuôi dế cho tắc kè ăn, như vậy tiết kiệm được khoản thức ăn. Sang năm tôi sẽ nuôi theo phương pháp hoang dã, chỉ thắp bóng điện kiếm nguồn thức ăn cho nó. Phương pháp này đã được áp dụng thành công tại một số huyện của Quảng Ninh.

Nếu nhà Bác có Trang trại lớn thì nuôi kiểu hoang dã chắc ko bị dịch bệnh như em bị đâu. Cõ lẽ tại em nhốt với mật độ quá dầy nên mới bị lây nhiễm kinh thế . Có một kinh nghiệm em chia sẻ luôn với bác là: Nếu bác đất rộng Bác trồng Mướp với mật độ dày vào . Trồng thật nhiều mướp khi đó sẽ có rất nhiều bọ xít đen trong rừng về . Bọ xít bu vào thân mướp để hút dịch và sinh sản rất nhiều trên các giàn mướp . Chúng sẽ là thức ăn tốt cho tắc kè mà mình thì có mướp ăn hoặc bán :D Ở Bắc giang,Hưng yên những nơi trồng nhẫn vải thường dùng tắc kè để diệt bọ xít hại quả non .

Hay quá, cảm ơn bác nuôi dế nhé. Trang trại của tớ khoảng 5ha. Đã xây tường bao 1ha để nuôi lợn rừng theo kiểu bán hoang dã. Mình cũng mới làm trang trại nên còn phải học hỏi nhiều. Đang định tận dụng tường bao của trang trại làm giàn trồng mướp & bí đao, nhưng người dân địa phương nói là sẽ không hiêu quả vì có rất nhiều bọ xít phá, không thể có quả được. Vậy em sẽ thử trồng mướp xem có bọ xít đen đến phá không?
Cảm ơn bác đã chia xẻ nhé.

Cám ơn bạn Cường đa đưa ra con số này. Nhưng tôi thấy dường như bạn quên mất là phải nên cho tắc kè ăn gì? Như thế nào?.Nếu chỉ 1000 Con tắc kè trong vòng sáu tháng tiêu hết 67tr tiền thức ăn thì tốt nhất để số tiền đầy làm việc khác. Bác tính giá con dế như thể mấy bác nuôi chim cảnh về cho chim của mình ăn không bằng. Nuôi con gì cũng phải tính đến việc tận dụng được nguồn thức ăn thì mới có lãi. Tại sao bác không nuôi dế cho tắc kè ăn, như vậy tiết kiệm được khoản thức ăn. Sang năm tôi sẽ nuôi theo phương pháp hoang dã, chỉ thắp bóng điện kiếm nguồn thức ăn cho nó. Phương pháp này đã được áp dụng thành công tại một số huyện của Quảng Ninh.

Em hiểu ý bác muốn nói nuôi dế giá thành rẻ rồi cho tắc kè ăn để bán với giá cao của tắc kè.Nhưng tội gì phải làm thế khi mà giá dế 150 ngàn/kg thì bán đâu cũng dc và bao nhiêu cũng hết.Vậy tại sao phải đi thêm bước nữa là cho tắc kè ăn để gánh thêm rui ro và lợi nhuận sinh ra cũng chẳng bao lăm.Nếu chủ động dc con bọ xít thì cũng hay đấy nhưng các bác phải biết một điều là con bọ xít ko bị dụ bởi ánh đèn đâu nên có cho bóng 1000W hay cao áp nó cũng ko thèm vào.Bởi thế phải có công đi bắt bọ xít mà bắt bọ xít của cây vải,cây nhãn đem bán cho nhà hàng có khi lại còn lời hơn cho tắc kè ăn.Hiiiiiii
Nói vui thế thôi chứ em thấy các bác có nhiều sáng kiến lắm.Khi nào mô hình của 2 bác thành công cho em gửi người ra tham quan học hỏi nhé.

Xin lỗi Bạn cường bạn tham gia topic bạn đọc bài kĩ chút được ko
Bác Taitue nick khác " Lợn rừng xứ lạng" muốn nuôi tắc kè theo kiểu bán hoang dã.
Kiểu đó là làm tổ cho nó bằng gỗ. Việc trồng Mướp dọc hàng rào nuôi lợn rừng mục đích chính là tạo ra nơi leo trèo trú ẩn và kiếm ăn của tắc kè . Bác tài tuệ chỉ việc đặt những tổ Tắc kè dọc theo những bụi dây mướp là tắc kè tự kiếm ăn. Ban đêm kết hợp luôn với việc chiếu sáng dẫn dụ côn trùng trên trời nữa . Như vậy là có thêm nguồn thức ăn . Chứ ko phải là ăn 100% bọ xít.
Còn những hộ nuôi trong Lồng thì họ chỉ thắp điện thôi mà vẫn đủ đấy .

Xin lỗi Bạn cường bạn tham gia topic bạn đọc bài kĩ chút được ko
Bác Taitue nick khác " Lợn rừng xứ lạng" muốn nuôi tắc kè theo kiểu bán hoang dã.
Kiểu đó là làm tổ cho nó bằng gỗ. Việc trồng Mướp dọc hàng rào nuôi lợn rừng mục đích chính là tạo ra nơi leo trèo trú ẩn và kiếm ăn của tắc kè . Bác tài tuệ chỉ việc đặt những tổ Tắc kè dọc theo những bụi dây mướp là tắc kè tự kiếm ăn. Ban đêm kết hợp luôn với việc chiếu sáng dẫn dụ côn trùng trên trời nữa . Như vậy là có thêm nguồn thức ăn . Chứ ko phải là ăn 100% bọ xít.
Còn những hộ nuôi trong Lồng thì họ chỉ thắp điện thôi mà vẫn đủ đấy .

Ồ sò rỉ hai bác nhé vì em không đọc kỹ!Heeeee
Nhưng ko sao vì topic này khá thú vị đấy và cũng học hỏi thêm(chôm chỉa) được của các bác khá nhiều kinh nghiệm.Cảm ơn các bác và chúc các bác chăn nuôi tắc kè thành công nhé!

tắc kè bắc và tắc kè nam !
cho em hỏi có phải ý bác nói đến tắc kè ở miền bắc và miền nam ko ạh ?
---------------
ko biết chúng khác nhau điểm gì các pác nhể ..........?

Tôi ở trên BA VÌ - HÀ Tây muốn nuôi tắc kè nhưng không biết chọn giống và mua giống ở đâu cả. Ai biết thì cho tôi địa chỉ nhé: phamluuls@gmail.com

Ở trong miền NAM ,nhất là miền đông nam bộ những nhà ở gần rừng tắc kè tự vào nhà và sinh sản thoải mái. Tối tối chúng kêu tắc kè tắc kè nghe vui tai lắm

nuoi gian nghe cung hay day nhi? khong biet bac da thu nuoi chua? hieu qua ra sao vay?

nhờ các bác cho em biết , nuôi tắc kè thì nó bệnh dịch gì, phòng chống có phức tạp ko, em đang định nuôi nên rất cần kinh nghiệm của các tiền bối đi trước
em cảm ơn các bác nhiều

nhờ các bác cho em biết , nuôi tắc kè thì nó bệnh dịch gì, phòng chống có phức tạp ko, em đang định nuôi nên rất cần kinh nghiệm của các tiền bối đi trước
em cảm ơn các bác nhiều

Em nuôi một thời gian thấy có bệnh giun sán . Tắc kè chết mổ bụng đầy giun ,sán . Loại rất bé và nhiều . Nó tập trung ở đường tiêu hóa ,lên cả phổi rrất đông ..Nguyên nhân do nuôi tập trung quá dày gây lây lan chéo .Hiện em đang bận vì vậy chưa có điều kiện nghiên cứu thêm ..Nếu có gì mới em sẽ update vào topic này

nuoi tac ke

chao cac anh, em muon nuoi tac ke,nhung khong biet cach lam chuong nuoi, co ai chi em voi,minh lam chuong bao nhieu met vuong va tha bao nhieu con la vua.thanks

"Còn một điều nữa mà quên mất ko nói . Vì tôi nuôi ở ngay Phố nên thức ăn tự nhiên của tắc kè gần như là ko có .Vì đường phố lúc nào chả có điện sáng trưng . Mình có thắp đèn để dẫn dụ côn trùng cũng ko lại được với đèn cao áp .còn những hộ ở nông thôn người ta chỉ cần thắp vài cái bóng điện là có thể giảm bớt rất nhiều thức ăn phải kiểm rồi"

Chào bác nuoide, Em thay ở Phố còn có một nguồn thức ăn cho tắcke là gián ở dưới các ống cống thoát nước, hẻm hốc rất nhiều,...Bác thử ngiên cứu theo hướng này xem.
---------------
Chào các bác, Em góp thêm một sáng kiến cho việc nuôi tắc kè vừa giảm chi phí vừa lợi cây trồng cho nhà nông đó là " Nuôi tắc kè ngoài/ gần những cánh đồng lúa, mỗi tối thắp bóng điện dụ các côn trùng hại lúa làm mồi cho chúng ăn", với cách này ta nuôi theo kiểu công nghiệp được mà không tốn chi phí thức ăn, nông dân lại được mùa, hiiiiiihiii.
Chúc các bác thành công.

Back