Ốc Sên Pháp

• Thread starter Bình nhỏ
  • Ngày gửi
Chào mọi người: như tiêu đề tôi cũng đang tìm hiểu về loại này tuy nhiên vẫn chưa rõ nhiều vấn đề bà con ai biết xin tư vấn thêm dùm.
- Hiện ở VN có 2 loại Ốc Sên chính là Ốc Sên Hoa và Ốc Sên Thường (dân gian gọi là Ốc ma). Về tập quán sinh sống, phát triển của 2 con ốc này từ Bắc vào Nam ai là nông dân chắc cũng biết và chỉ có con ốc Sên Hoa là được một số người dân ăn (cũng có người xem như thuốc trị bệnh - những thông tin này có thể tìm kiếm trên mạng). Thông tin từ một số diễn đàn và thực tế tôi thấy một số người đã đi tiên phong nhưng chưa ai thực sự thành công, tuy nhiên đa phần là do bộc phát và không có kế hoạch cụ thể. Một số bài báo viết ở Trung Quốc họ nuôi (Ốc Sên Bạch Ngọc) để thoát nghèo (xóa đói giảm nghèo) tuy nhiên chỉ dừng lại ở mức độ đưa tin mà không có dẫn chứng cụ thể.
- Thực tế cho thấy, do con ốc này chỉ xuất hiện vào mùa mưa, ở những nơi ẩm thấm và nhớp nháp nên đa phần tâm lý người dân sợ hãi và ghê tởm nó. Ở VN hiện tại vẫn còn một loại ốc mà ít người dân biết tới chỗ tôi gọi là ốc chuối - về hình thức và tập quán của nó không khác gì con ốc Sên (ốc ma), nhưng vỏ ốc thì khác và nhìn thì cảm giác không ghớm như ốc ma. Xin nói rõ là 3 loại ốc sên tôi nói (ốc ma - 2 loại, ốc chuối) đều ăn được bình thường, do những loại ốc này sống trên cạn nên khi chúng di chuyển - bò trên mặt đất không tránh khỏi ký sinh trùng, nhiễm khuẩn từ chuột, bọ, gián .... nên một số người dân không nấu kỹ khi ăn bị nhiễm ký sinh trùng (đa phần là do con Ngọc Hoàng vài ba ly rồi bắt nướng chứ không sơ chế).
- Vì hơi dài nên cho phép tôi tóm gọn luôn: tôi đang tìm hiểu để nuôi tuy nhiên theo tôi thấy chỉ có con ốc Chuối là có thể nuôi, còn con ốc ma nếu nuôi đại trà mà không có đầu ra không khéo như ốc bươu vàng thì không hay. Thứ 2 ta có thể nuôi con Ốc Pháp (Helix aspersa) mà một số người đã nuôi thành công.
Bà con ai có người quen xuất nhập khẩu hàng hóa đi Pháp - Ý ... có thể tìm hiểu dùm thị trường về con ốc này. Bởi bất kể người nông dân có làm gì mà không có đầu ra thì không làm gì được. Xin được nói thêm, ngay cả những con ốc Pháp nuôi tại VN vẫn không bỏ mối cho nhà hàng Pháp được vì ngay cả những đầu bếp VN nấu món Pháp cũng không biết làm, các nhà hàng Pháp chỉ nhập khẩu hàng đông lạnh chế biến sẵn với giá rất cao.
Mới tìm hiểu nên có gì thiếu sót mong bà con bỏ qua cho.

Hôm rồi đi hội thảo ở Cần Thơ, PHM có nghe nói loài ốc sên Pháp vẫn đang là sinh vật ngoại lai và chưa được phép nuôi thương mại. Về giá trị kinh tế nghe bảo khá lớn vì ngoài tác dụng làm thực phẩm còn có thể trích xuất Cô la gien gì đó bơm mông mí cô.

Hôm rồi đi hội thảo ở Cần Thơ, PHM có nghe nói loài ốc sên Pháp vẫn đang là sinh vật ngoại lai và chưa được phép nuôi thương mại. Về giá trị kinh tế nghe bảo khá lớn vì ngoài tác dụng làm thực phẩm còn có thể trích xuất Cô la gien gì đó bơm mông mí cô.
Làm gì bơm đc ... hihi, sinh vật ngoại lai do nuôi còn ít ko phát triển, người vn mình có tính , ai nuôi đc gì thì đổ vốn vô nuôi như: bò cạp, nhông, dế ... cuối cùng chẳng dc gì, trong khi đó người Thái, Lào, Cam nuôi con Đuôn dừa làm giàu thì VN lại ko cho nuôi, tuy nhiên theo mình ai cówen bit đảm bảo đầu ra là ok, Xin nói thêm VN chưa có con gì là chưa nhân giống đc trong dân gian. Nếu ai nói chưa mình xin dẫn đến nơi- con vật VN nha kể cả hổ, báo

Làm gì bơm đc ... hihi, sinh vật ngoại lai do nuôi còn ít ko phát triển, người vn mình có tính , ai nuôi đc gì thì đổ vốn vô nuôi như: bò cạp, nhông, dế ... cuối cùng chẳng dc gì, trong khi đó người Thái, Lào, Cam nuôi con Đuôn dừa làm giàu thì VN lại ko cho nuôi, tuy nhiên theo mình ai cówen bit đảm bảo đầu ra là ok, Xin nói thêm VN chưa có con gì là chưa nhân giống đc trong dân gian. Nếu ai nói chưa mình xin dẫn đến nơi- con vật VN nha kể cả hổ, báo
chào bạn .hiện mình nuôi ốc pháp .mình đã chào hàng có khách sạn họ mua rồi .nhưng họ yêu cầu thủ tục rất nghiêm .từ quy trình nuôi ,kiểm dịch .an toàn thực phẩm ....nếu bạn đam mê có thể giao lưu làm quen nhé

chào bạn .hiện mình nuôi ốc pháp .mình đã chào hàng có khách sạn họ mua rồi .nhưng họ yêu cầu thủ tục rất nghiêm .từ quy trình nuôi ,kiểm dịch .an toàn thực phẩm ....nếu bạn đam mê có thể giao lưu làm quen nhé
Uh, vấn đề xin phép mình có hỏi qua, tuy nhiên cho mình hỏi, con ốc bạn nhập về nuôi có giấy cn ko, mình đang tính tìm hiểu quy trình nuôi của nước ngoài nhưng ko biết bắt đầu từ đâu
Mà cho hỏi phamloi nhà ở đâu vậy, tui ở vũng tàu, cho xin số dt để tiện liên lạc, mình đang máu e này lắm

Uh, vấn đề xin phép mình có hỏi qua, tuy nhiên cho mình hỏi, con ốc bạn nhập về nuôi có giấy cn ko, mình đang tính tìm hiểu quy trình nuôi của nước ngoài nhưng ko biết bắt đầu từ đâu
Mà cho hỏi phamloi nhà ở đâu vậy, tui ở vũng tàu, cho xin số dt để tiện liên lạc, mình đang máu e này lắm
0963121889 .o vung tau cung nhieu nha hang chau au do ban

Mình đang có nhu cầu mua ốc sên để xuất khẩu. Bạn inbox mình nhé.

Back