• Dismiss Notice

Quản lý trang trại như thế nào cho có hiệu quả?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác về nông nghiệp' , 7/3/13

1. doan_tuanvn204 Nhà nông nghiệp dư

Chào các anh chị em !
      Thực ra mình định chia xẻ điều này trong topic " những thất bại trong nông nghiệp " của trang trại nhị Song Đôi. Nhưng mình muốn lập riêng topic này để được hỏi học thêm những kinh nghiệm riêng của các Bác trong quản lý...

Thực trang là thế này: Dân vào Tp HCM sống và lập nghiệp ở đây như tụi mình, khi tuổi đã ngoài 40 thường mơ về mãnh vườn, ao cá...như thời niên thiếu. Do vậy, nên hầu hết khi kinh tế có phần khá khá, thường mua một vài mẫu đất để lập vườn cho vui. Nhưng lại không ở hẳn trên trang trại vì còn gia đình, con cái còn đang đi học. " Thân này sao nỡ...xẻ làm hai?" Vậy vấn đề đặt ra là quản lý trang trại như thế nào cho có hiệu quả?

Một số thất bại mình đã thấy. Khi thuê người làm công trên trang trại, lương hàng tháng vẫn đầy đủ. Nhà cửa, mọi tiện nghi trong sinh hoạt thi....đầy đủ. Tuy nhiên, khi có mình thì họ còn chăm sóc cây cối, thú nuôi. Khi vắng mình thi....họ không làm gì hết. Chưa kể, thú nuôi thì họ bán sạch nhưng nói là bị chết. Cây chết thì bảo là do khí hậu quá nóng hay qua lạnh....nhưng mình thừa biết là tiền đưa họ bón phân thì họ đã....ăn sạch mà ko thèm tưới cây vào mùa nắng. Nói thì ko được vì sợ họ ...phá nữa. Tìm người thuê thì...cực khó. Mấy thằng bạn mình đầu tư mấy chục mẫu cao su, lợi nhuận đâu chưa thấy, chỉ thấy người người làm công của nó giàu lên, năm nào cũng về Bắc du lịch....

Riêng đất của mình ban đầu thuê người chăm sóc, bỏ phân cho cao su, trả công hàng tháng và cho họ trồng trọt trên đất trong những năm đầu. Tuy nhiên, phân thì đưa tiền mua theo yêu cầu, cây con trồng dặm thì cũng đầy đủ....nhưng lớp thì bò vào phá, lớp thì cây chết queo
      Mình ghét quá...bỏ luôn. Đất mình nằm giáp ranh Đồng nai, thuộc Bình thuận. Dân cư đông đúc, điện, nước đầy đủ. Nằm mặt tiền đường nhựa ( 2 mặt tiền ). Giao thông thuận tiện. Cách Tp HCM đúng 100km.
      Hơn 3 năm rồi, bán thì thấy tiếc. Giờ mình vừa thuê người đốt rẫy, định trồng tiêu và cây ăn trái...Nhưng quản lý như thế nào cho hiệu quả, xin mọi người giúp mình với....

Cô gái nông thônanhmytran thích bài này.
      Đang tải...
    2. viktor

viktor Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kỹ sư
      Một số thất bại mình đã thấy. Khi thuê người làm công trên trang trại, lương hàng tháng vẫn đầy đủ. Nhà cửa, mọi tiện nghi trong sinh hoạt thi....đầy đủ. Tuy nhiên, khi có mình thì họ còn chăm sóc cây cối, thú nuôi. Khi vắng mình thi....họ không làm gì hết. Chưa kể, thú nuôi thì họ bán sạch nhưng nói là bị chết. Cây chết thì bảo là do khí hậu quá nóng hay qua lạnh....nhưng mình thừa biết là tiền đưa họ bón phân thì họ đã....ăn sạch mà ko thèm tưới cây vào mùa nắng. Nói thì ko được vì sợ họ ...phá nữa. Tìm người thuê thì...cực khó. Mấy thằng bạn mình đầu tư mấy chục mẫu cao su, lợi nhuận đâu chưa thấy, chỉ thấy người người làm công của nó giàu lên, năm nào cũng về Bắc du lịch....

Link : http://agriviet.com/home/threads/13...ai-nhu-the-nao-cho-co-hieu-qua-#ixzz3qHTMAIE2

Ui da, :botay:

Người cùng cảnh ngộ dễ cảm thông!!!

Hôm nào em mời bác cà fê nhé.

3. NAMHUNG

NAMHUNG Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      Nhà mình cũng có đất ở bình dương trước đây khi Ông ba gia con tren HCM cũng thuê kiểu đó va cũng tình trạng như bác, mấy năm rồi OBG ve o duoi do luôn và thuê người làm có mình ở đó nhưng cũng giảm đi thôi chứ không đảm bảo 100%, bác cố gắng xem kiếm bà con họ hàng gì làm được là tốt nhất, hoặc kiếm người dân tộc miên trà vinh gì đó, trước nhà mình có thuê 1 gia đình người miên cũng được lắm , nay họ nghỉ rồi.

4. thichtrangtrai

thichtrangtrai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nong dan
      Câu hỏi khó và đề cập đến một vấn đề rất rộng đủ để làm một đề tài MBA (Master of Business Administration). Giải pháp cho trang trại quy mô lớn thì có, cứ xem cách các công ty nước ngoài đầu tư ở VN thì rõ. Nhưng giải pháp cho quy mô nhỏ phù hợp với điều kiện của bà con ở đây thì lại tùy điều kiện cụ thể (ví dụ: may mắn có được người làm tử tế, có họ hàng gần khu vực trang trại...vv).
      Theo tôi nguyên tắc chung là:

1. Phải có chế ngộ đãi ngộ xứng đáng.
      2. Phải có mô tả công việc và cơ chế đánh giá kết quả công việc rõ ráng. Việc đánh giá phải tiến hành thường xuyên. (Nếu chính bạn cũng không nhòm ngó gì đến công việc của trang trại của bạn thì làm sao bạn có thể trông chờ người khác làm việc đó cho bạn?).
      3. Phải tạo ra được động lực tích cực cho người làm (làm tốt phải được khen thưởng, làm hỏng phải bị phạt).
      4. Phải tạo ra được sự lựa chọn và thay thế người làm. Nếu họ biết mình không có lựa chọn nào khác, tất nhiên họ sẽ ứng xử ở vị thế "chủ". Nếu họ biết rằng họ hoàn toàn có thể bị thay thế, họ sẽ ứng xử cẩn trọng hơn.
      5. Lựa chọn người làm một cách cẩn trọng. Bạn đang giao tài sản của bạn cho người khác.
      ... Còn nhiều nữa, mọi người bổ sung thêm giúp tôi ;-)
      và cuối cùng là ....cầu trời phù hộ!

Last edited: 7/3/13
    5. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Chọn người làm rất quan trọng, nếu anh không còn tin tưởng người làm công như vậy nữa anh nên giao lại rồi hưởng phần trăm...anh bỏ vốn người làm bỏ công, có hợp đồng rõ ràng. Nhiều khi vì tình cảm quá mà không nên anh àh

6. Bình Nước

Bình Nước Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      nhặt lá đá ống bơ :)))
      mềm nắn, rắn buông bác ạ. phải có hợp đồng rõ ràng. làm tốt đc thưởng, ko tốt bị phạt. gây thiệt hại thì cho thôi việc

7. doan_tuanvn204

doan_tuanvn204 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ks Điện tử
      @ viktor: kaka....đụng chạm nỗi niềm của nhau nha...Hôm nào rảnh mời bác cafe nha. hình như bác đã cho thuê trang trai rồi mà....
      @ Namhung: Ban đầu mình cũng tính giải pháp nhờ Ba mẹ, nhưng bị Ông Già...chửi: mày định "đày" tao đấy à...Vì hiện nay Ông bà già đã có thằng Út lo, sướng hơn...
      @thichtrangtrai: Ý tưởng của Bác rất hay, nhưng quản trị nguồn nhân lực kiểu này đòi hỏi nguồn lao động phải có kiến thức tương ứng... cái khó là chỗ này. Mình thương những người nghèo, nhưng phải nhìn nhận thực tế là hầu hết nghèo đều xuất phát từ tính lười biếng. Những người khá hơn thì họ ko thích làm công...
      @tanchaufarm : mình cũng đang tính đến giải pháp của bạn, nhưng khó là chưa tìm được người để tin tưởng...
      Khó nha! Bác Binh nứớc ơi, họ ko ký hợp đồng đâu. Là dân địa phương, mình cho họ nghĩ để thuê người khác còn sợ họ trả thù kìa, họ quay lại phá rẫy thi mình cũng chịu thui...

Nongdantapsu1122 thích bài này.
    8. 3 Châu

3 Châu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Đang hưỡn
      Nổi buồn không của riêng ai!

9. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Lý thuyết thì nhiều lắm, nhưng áp dụng không được.
      *
      Làm ăn nhỏ, thì chủ đất chủ vườn phải cùng làm mới
      coi sóc nhân công được. Làm lớn thì phải thuê người
      quản lý, hay gọi là giám đốc, tiếng cổ gọi là Sếp,
      hai Cai. Người Cai này không thật sự bắt tay làm,
      mà chỉ huy thôi. Mình là chủ, chỉ cần theo dõi người
      Cai này là đủ. Không làm tốt thì chủ đi thuê người
      khác. Tuy vậy, phải trả công cho Cai khá cao để giữ
      họ làm việc cho mình.
      *

Cô gái nông thôn thích bài này.
    10. iceman

iceman Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Mình đang xây dựng trang trại ở Tây Ninh, đang đau đầu với việc mướn người trông coi. Đã một lần thất bại ở Củ Chi khi quá tin người làm là dân địa phương nên lần này cương quyết không mướn người địa phương nữa. Thứ nhất là khó quản lý. Thứ hai là nếu họ làm không tốt chắc cũng không dám sa thải họ vì sợ họ trả thù. Mình đang tìm người giúp việc trong số bà con của mình ở quê. Dù sao thì ba con họ hàng vẫn đỡ hơn, dù không đảm bảo hoàn toàn. Nếu không có thì nghĩ đến giải pháp lên vùng cao như Đạ Tẻh, Madagui mướn người dân tộc nghèo. Những người này có lẽ chân chất và đáng tin hơn...

11. doan_tuanvn204

doan_tuanvn204 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ks Điện tử
      Uh! mình cũng nghĩ như bạn, nhưng kẹt một nỗi là kiếm ko ra người... Khó thật, mình ở luôn trên đó thì ko vấn đề gì, đằng này còn con cái ở Tp, chuyện học hành...

Tags: