Rắn Ráo Trâu Nuôi Trong Thùng Xốp Ở Đồng Nai

- Hiện nay có rất nhiều mô hình nuôi rắn khác nhau nhưng qua một thời gian vừa nuôi và tìm hiểu áp dụng tất cả các mô hình của các trại đi trước và hiện nay chúng tôi đang áp dụng mô hình nuôi rắn trong thùng mút.
- Sau đây là một vài hình ảnh cho bà con tham khảo.
- Rắn bố mẹ.

onemore

- Rắn con 3 tháng tuổi.

- Rắn con 2 tuần tuổi.

- Khu ươm rắn con.

- Ấp Trứng.

- Sau một thời gian dài gây nuôi chúng tôi nhận thấy nuôi rắn trong thùng mút rắn phát triển rất tốt
- Rắn ăn mạnh và rất sạch không bị dơ bẩn vì rắn thường xuyên ở trong thùng mút vì vậy rắn không bao giờ rắn bị viêm da .
- Những khi thời tiết thay đổi thất thường thì những cái thùng xốp gần giống máy điều hòa của rắn vậy.
- Cách làm chuồng rắn lớn:
Cũng giống như các mô hình khác cũng bằng chuồng lưới , nền xi măng , có lỗ thoát nước để dễ dàng tắm rửa cho rắn và làm vệ sinh chuồng . Lỗ thoát nước tùy theo từng đia hình , thế đất của từng trại mà chúng ta lắp đặt cho hợp lý . Tất cả các góc của nền chuồng làm cao và bo góc để dễ xịt rửa . Độ dốc của nền chuồng càng cao thì càng dễ vệ sinh . Trong chuồng cũng đóng một sàn gỗ hoặc tre chắc chắn . Mặt sàn cách nền chuồng là 30cm , khoảng cách của nan sàn tốt nhất là 1,5cm .
Trên mặt sàn đặt mấy cái tùng xốp có khoét lỗ cho vừa mình rắn chui lọt . Tỷ lệ bốn rắn tên 1 thùng là phù hợp.
- Nhược điểm: của chuồng này là chi phí cao so với chuồng lưới khung gỗ và Không di chuyển được.
- Ưu điểm : Dễ dàng làm vệ sinh nền chuồng cho dù thời tiết ngoài trời còn mưa và gió lạnh.
- Vì rắn được chú ẩn trong thùng xốp nên nhiệt độ luôn luôn ổn định , nếu có bị thay đổi thì thay đổi rất chậm . Đến khi nhiệt độ trong chuồng bằng với nhiệt độ bên ngoài thì lúc đó cơ địa của rắn cũng đã thích nghi với môi trường mới . Từ khi chúng tôi áp dụng nuôi rắn trong thùng xốp rắn chưa bao giờ có hiện tượng khò khè hay ho hen, khạc đờm và không cần dùng men tiêu hóa hỗ trợ trong quá trình chăn nuôi. Với mô hình này chúng ta có thể áp dụng cho cả trong miền nam và miền bắc ( với miền bắc thì vẫn phải thắp thêm bóng đèn nhỏ trong thùng xốp vào mùa đông , và thùng xốp phải cao gấp 2-3 lần so với trong miền nam)
- Nuôi rắn trong thùng mút rất ít khi thấy rắn đi vệ sinh trong thùng , khi nào rắn đói, khát hay đi vệ sinh rắn bò ra ngoài . Nếu thùng xốp dơ bẩn thì ta đổ rắn ra sàn chuồng rồi đánh rửa các thùng mút sạch để cho khô rồi lại bỏ vào chuồng rắn sẽ tự động chui vào thùng mút nằm.
- Cách làm chuồng rắn nhỏ :
Ngang 50cm , dài 1m , cao 50 cm .
Đáy chuồng làm bằng lưới inox 5mm , xung quanh bịt kín hạn chế gió lùa , trên nóc làm bằng lưới 5mm bằng thép hoặc bằng inox càng tốt . Cửa lưới mở phía trên đặt ở vị trí ngay giữa chuồng để khi chăm sóc có thể thò tay vào các gióc chuồng . Trong chuồng cũng đăt 1 cái thùng mút nhỏ có đục lỗ để rắn con chui vào , trong thùng mút để khay nước cho rắn uống . Không để khay nước ở bên ngoài thùng mút tránh tình trang con mồi nhảy vào khay nước , rắn uống nước bẩn như vậy rắn rắn dễ bị tiêu chảy .
- Kê đáy chuồng cách măt đất khoảng 30 -40cm , như vậy phân rắn lọt xuống dưới dễ xịt rửa .

- Trên đây là một chút kinh nghiệm của chúng tôi muốn được chia sẻ cùng bà con mới vào nghề hoặc những ai đang nuôi rắn mà gặp rắc rối trong vấn đề thời tiết khí hậu thay đổi đột ngột . Thùng mút là 1 giải pháp đơn giản nhưng hiểu quả chi phí thấp mà có ích rất nhiều cho bà con, giá của 1 thùng mút đựng trái cây đã qua sử dụng cao nhất là 10 nghìn đồng .

- Trên đây còn thiếu 1 số hình ảnh chúng tôi sẽ bổ sung sau, là 1 phương pháp mới chúng tôi đã áp dụng và đem lại hiệu quả muốn giới thiệu với bà con, là phương pháp mới nên sẽ có nhiều tranh luận mời bà con tham khảo và góp ý chúng ta cùng xây dựng cho mô hình này đạt hiệu quả cao nhất.

* Về các bệnh thường găp ở rắn hổ trâu :
1- Bệnh tiêu chảy : Bệnh này phân nhão có mùi rất hôi , nếu thấy phân có màu xanh và có mùi năng như mùi cứt gà sát là đã bị nặng rồi .
Phòng bệnh : Bệnh này lây lan qua đường ăn uống nên khi cho rắn ăn cần cho mồi vào thùng không để mồi ra sàn làm mồi dính vào phân của rắn gây tiêu chảy . Hàng ngày vệ sinh chuồng sach sẽ , cọ rửa khay nước và thường xuyên thay nước sach cho rắn uống . Khay nước uống không lớn quá tránh trường hợp rắn trườn vào tắm .
Trị bệnh : Ngưng không cho rắn ăn từ 3-7 ngày , pha men tiêu hóa vào nước cho rắn uống .
** Chú ý : Rắn bị tiêu chảy là dấu hiệu chung của các bệnh khác có lên quan , cần theo dõi kỹ triệu chứng của rắn để nhận biết các bệnh khác **
2- Bệnh giun sán : Bênh này rất khó nhận biết triệu trứng , đến khi phát hiện triệu trứng lờ đờ và khạc khạc , ho nữa là rắn đã bị quá năng rồi rất khó chữa khỏi .
Bệnh này chỉ phòng là chính , Sổ giun định kỳ 1 tháng /1 lần
Hỗn hợp pha chung định kỳ 1 tháng sổ 1 lần .
Lvemectin..............05g .
Dextro..................05mg.
Hai loại thuốc này pha chung sổ định kỳ .
Pha 2mg / 10 lít nước , dìm rắn ngập trong nước 5 phút .
3- Bệnh viêm phổi - :
Triệu chứng : Rắn ăn yếu và bỏ ăn , thở khò khè , miệng chảy nhớt trào đờm , phân nhão và hôi nặng mùi .
Bệnh này gặp ở mọi lứa tuổi , rắn thở dồn dập ( thở gấp ) Rắn hay bò lung tung không định hướng . Nằm tách khỏi bầy miệng nhiều dịch nhờn da rắn tái nhợt không có màu . Nhìn kỹ trong chuồng có đờm cục do rắn bệnh khạc ra .
+ Phòng bệnh : Nhiệt độ chuồng trại phải luôn ổn định , không bị tăng hay giảm đột ngột . Nền chuồng sạch sẽ khô ráo không được ẩm ướt . Không để gió lùa trực tiếp vào chuồng rắn . Ăn mồi phải sạch sẽ , không cho ăn con mồi quá to so với rắn .
+ Trị bệnh :
Hỗn hợp pha chung trị liên tục từ 5-7 ngày
Tylosin.....300mg.
Enro..........500mg.
Bẻomhexin ........20mg.
vitmin E ..........10mg.
Oganic gen .....10mg.
Pha với 20 lít nước ngâm rắn ngập nước 05 phút .
Rắn nhỏ ngâm từ 2-3 phút , không dìm quá lâu .
4 Bệnh Sưng gan , phù thận , bướu hầu :
Triệu chứng : Rắn bỏ ăn , bò trườn chậm chạp , bụng vàng ( màu vàng chanh ) , miệng cứng lưỡi ít thè ra màu da nhợt nhạt có con màu trắng sát , hầu sệ ói mồi , khạc đờm màu hồng .
Phòng bệnh : Thức ăn và nước uống phải sạch sẽ , Khi thời tiết thay đổi thất thường ta nên pha men tiêu hóa cho cả đàn uống liên tục khoảng 3-5 ngày . Không nuôi quá dày dẫn đến rắn bị đè ép khó chịu khi tời tiết thay đổi đột ngột . Hạn chế trường hợp rắn ăn tranh dành mồi cắn nhau gây vết thương hở , vi khuẩn xâm nhập .
Trị bệnh :
Hỗn hợp thuốc pha chung mỗi ngày 2 lần trị liên tục 7 ngày .
Doxycylin.........100mg.
Analgine..........30mg.
Thiamphenicol........20mg.
Tylosin.................50mg .
Vitamin K....250mg .
Pha hỗn hợp với 20 lít nước dìm ngập rắn 5-7 phút .
Rắn nhỏ ngâm từ 2-3 phút .
5- Bệnh trướng bụng , sình hơi , suất huyết
Triệu trứng :Rắn ăn yếu hoặc bỏ ăn , miệng rắn có nhớt , bụng trướng to , phân loãng và hôi . Rắn lừ đừ chậm chap nhìn biểu hiên gần giống ăn mồi no quá , da rắn nhợt nhạt tái màu .
Phòng bệnh : Không cho rắn ăn thức ăn ôi thiu , loại mồi chết đang chuẩn bị phân hủy . Không cho ăn loại mồi sống bị ghẻ lở nhiều vết trầy tróc có mủ , nếu sử dụng mồi ếch ghẻ lở thì phải ngâm ếch vào dung dịch Extra Odyl 100 cc / 3 lít nước , ngâm 1 giờ sau mới cho rắn ăn . Trước khi cho ăn phải rửa lại bằng nước sạch .
Trị bệnh :
Hỗn hợp thuốc pha chung
Flofenicol..........500mg .
Vitamin K ..........100mg .
Colistin ...........150mg .
Pha hỗn hợp vớ 20 lít nước dìm ngập rắn 5-7 phút .
Rắn nhỏ dìm 2-3 phút .

* Các bệnh trên cho uống thuốc phòng thí liều lượng bằng một nửa liều trị . Cũng dìm , ngâm rắn ngập nước .
Làm vào buổi trưa lúc trời nắn , nóng là tốt nhất .

*** Chú Ý :::: Quan trọng nhất là phòng bệnh , khi rắn bị bệnh chuyển nặng rồi có chữa được thì rắn cũng kém phát triển , nếu phòng bệnh tốt thì ít khi phải sử dụng đến thuốc .
Những khi trái gió trở trời thì nên cho rắn ăn mồi có trộn thuốc viêm phổi , phù thận cho rắn ăn liên tục 3 ngày ***
chúc mọi người mạnh khỏe.

- Bài thuốc được chỉnh sửa cho phù hợp với kỹ thuật và cách thức của thời đại .
- Xin chào bà con.!

Last edited:
Rắn của bạn mới 1,5 tháng tuổi , chưa cho sổ lải được đâu bạn à !
Rắn con ngoài 3 tháng tuổi mới bắt đầu cho sổ lải được , lúc đó rắn cứng cáp rồi .
Mà rắn nhỏ chỉ bị sán be sườn thôi không sao đâu , khi nào nó cứng cáp thì sổ lải định kỳ cho nó .
Bạn đã từng lể sên cho rắn chưa ? Lể sên rồi thì thấy biểu hiện của rắn như thế nào ?
Tốc độ phát triển , tốc độ ăn mồi ra sao ?
Tôi sợ lể lắm , lể thì chỉ làm giảm thôi chứ đâu có hết . Quan trong nhất vẫn là những con nằm trong hệ tiêu hóa .
Những loại Sên , Lải mà ăn vào mật , Phổi thì mới làm rắn đứt nhanh , còn sán sườn thì không nhanh .

Rắn của bạn mới 1,5 tháng tuổi , chưa cho sổ lải được đâu bạn à !
Rắn con ngoài 3 tháng tuổi mới bắt đầu cho sổ lải được , lúc đó rắn cứng cáp rồi .
Mà rắn nhỏ chỉ bị sán be sườn thôi không sao đâu , khi nào nó cứng cáp thì sổ lải định kỳ cho nó .
Bạn đã từng lể sên cho rắn chưa ? Lể sên rồi thì thấy biểu hiện của rắn như thế nào ?
Tốc độ phát triển , tốc độ ăn mồi ra sao ?
Tôi sợ lể lắm , lể thì chỉ làm giảm thôi chứ đâu có hết . Quan trong nhất vẫn là những con nằm trong hệ tiêu hóa .
Những loại Sên , Lải mà ăn vào mật , Phổi thì mới làm rắn đứt nhanh , còn sán sườn thì không nhanh .
Cháu cũng từng lễ sán sườn rồi. kết quả là ảnh hưởng đến con rắn khá nhiều, rắn nhát ăn, chậm lớn và lột da cũng khó khăn lắm. Có khi lễ qua nhiều làm con rắn mất sức lâu ngày chết luôn.
Bây giờ bầy rắn con của cháu lớn khá nhanh nhưng sán sườn củng nhiều nên thời gian gần đậy thấy nó chậm lớn hơn trước. Nhìn con rắn nổi mụt mụt trên sườn thấy thương quá Chú àh

--------

Àh chú Minhhai oi chú nuôi rắn lâu rồi vậy chú cho cháu hỏi con rắn hổ trâu này tuổi thọ nó là bao lâu và nuoi được mấy năm thì kô còn sinh sản được nửa vậy chú. Cháu định nuôi rắn dẹp cho sinh sản bán trứng nhưng ko biết được nó sinh sản được mấy năm thì kô còn sinh sản được nủa

Last edited by a moderator:
Hi ... Tôi mới nuôi rắn thôi bạn à !
Vì đam mê nên mới lặn lội theo nó chứ có hay hơn ai đâu . Theo tôi được biết ít người để rắn cái to quá 2,2 kg vì tới tầm khoảng 2kg là cho đẻ xong lo bán thịt rồi . Để già quá có con một mùa đẻ 4 lứa lận , nhưng đẻ xong lứa thứ 4 thì nò cũng die có con đang đẻ dở thì die vì kiệt sức . Thường thì các bậc tiền bối để rắn cái sau 3 mùa là cho lên đường . Còn nuôi rắn dẹp thì chưa biết thế nào nhưng theo tôi thì cứ để cho nó đẻ hết ga thì thôi chứ có sao đâu . Bán một ổ trứng là đã thu hồi con rắn mẹ rồi còn gì ? Nếu có nguồn rắn dẹp thì cứ mua , nếu nuôi không hết thì alo cho tôi .

Rắn hoang bây giờ đẻ ok lắm Tân à !
Sao lâu rồi không thấy lên diễn đàn vậy ?
Chỗ tân cho rắn ăn mồi gì vậy ? Chỗ tôi cho ăn bằng gà đông lạnh , loại gà 1 ngày tuổi yếu quá không nuôi được chết . Giá gà đông lạnh tính ra rẻ hơn ếch nhái nhiều chưa bằng phân nửa . Nhà tôi hiện giờ dư mồi quá trời luôn , nhưng với mồi cho rắn nhỏ thì thực sự là khó . mỗi đêm đi bắt thằn lằn cao thủ lắm thì được 1,5 kg , phê lắm .
Sang năm kiếm nguồn rắn hoang mới , đẹp về nuôi vỗ thương phẩm thì cũng ok lắm chứ ?
Mồi thì bao la chỉ sợ không có rắn nuôi thôi hi hi . Ngày trước nghe thấy từ rắn hoang thì sợ sun vòi , nhưng nay thì có bao nhiêu thâu hết .
Cũng nhờ mấy thằng lừa đảo bán rắn hoang cho mình về nuôi chết hết nhưng bù lại no cho mình một đống kinh nghiệm để chơi với con rắn hoang hi hi .....
À mà chỗ Tân có thiếu mồi không vậy ? Kiếm xe nào chạy tuyến Đồng Nai Tôi gởi gà xuống cho giá mềm lắm , chưa bằng nửa giá của nhái . Lấy một lần cho rắn ăn cả tháng , khỏi mất công nuôi ếch hay đi mua tốn kém . Thời gian nuôi mồi hay mua mồi thì để đó nuôi thêm vài trăm rắn nữa khỏe re .
Dạo này em bận quá. Rắn con, rắn lớn... tìm mồi cho bọn nó oải thiệt.
Em cũng có hay lên diển đàn, ngồi một chút thì đi làm rồi, ko có nhiều thời gian nên ko đăng nhập viết gì.
Anh Hải có nguồn mồi ngon thiệt, em thì cho ăn toàn ếch, cóc, rắn con ăn nhái nên giá thành cũng hơi cao
Mà nuôi rắn hoang có cái kẹt là cho nó ăn mồi nào là nó quen mồi đó, đổi mồi nó ăn rất yếu anh à.
Dạo này rắn con của anh Hải bi lớn rồi? Bắt thằn lằn hoài sao chịu nổi hả anh!
Lúc này rắn thịt giá cả sao rồi anh? Miền tây rắn 1,7kg trở lên có chổ thu 800k, rẻ quá chắc ko ai bán!

Bắt thằn lằn quả thực là oải đó Tân !
Rắn con mình không cho ăn mồi chết , sợ nó bị suy dinh dưỡng .
Thành ra thằn lằn toàn bắt sống hôm nào đi cao thủ thì được 1,5 kg .
Lúc còn nhỏ thôi chứ tới khi lớn bằng ngón tay trỏ thì cho ăn chim cút .
Cút con ở chỗ mình 800 đồng / một con mắc hơn nhái nhưng được cái sẵn có .
Rắn thịt ở chỗ mình chua thấy nhúc nhích gì cả , hôm nọ có mấy chục rắn đực muốn bán gọi thương lái mà họ bảo chưa được giá từ từ hãy bán . vậy là để lại nuôi tiếp chỉ tội giáp têt rồi hơi kẹt tiền sài hi hi ..

Rắn 1,2 kg trở lên mà mua với giá đó thì quá ngon rồi phải không Tân ?
Bài viết theo kiểu đi xin tư liệu về làm bài , viết cho đủ số .... chán mấy nhà báo này thật .
--------------
Tân nhìn trong hình xem ?
Con trai ông năm Lèo chuyên thu mua rắn hoang vè bán lại đó .
Ông ấy đâu phải là dân chăn nuôi ? Ông ấy là lái rắn đó . Thương lái đưa thông tin cho nhà báo viết bài để dìm giá .
Nhìn cái hộc nuôi rắn của nhà ông ấy xem ? Nó sạch như đồ cổ , có ai nuôi số lượng lâu năm mà nó được sạch vậy không ? Nhìn con rắn hoang nó cương lên phì phò , như anh em mình nuôi lâu rồi nhìn sơ qua là thấy .
Rắn của Tân nuôi hộc nhưng là hộc xây phải không ?
Như anh em mình còn nuôi chứ như ông ấy mang về hôm trước hôm sau bán liền .
Toàn rắn mới bắt về thôi lớn bán theo giá lớn , nhỏ bán theo giá nhỏ .
Tân có biết ông này không vậy ?

Rắn đại được 800k là dã ngon rồi. Ở Tây ninh giờ giá rắn đại chỉ 640k thui àh anh.
Chú Minhhải khi nào về Tây ninh vậy chú. Cháu đang thiếu mồi khi nào đi thì alo cho cháu biết nha chú

rắn con mới nở các bác thường cho ăn mồi sống (động)hay mồi chết vậy các bác ( rắn em mới nở lần đầu em không biết):5^::9^:

rắn con mới nở các bác thường cho ăn mồi sống (động)hay mồi chết vậy các bác ( rắn em mới nở lần đầu em không biết):5^::9^:
Rắn mới nở nên cho ăn mồi sống để rắn phát triển bình thường trong giai đoạn còn yếu, khi rắn đả cứng cáp rồi hãy tập cho ăn mồi chết , lúc đó rắn mới ít bị ảnh hưởng đến sự phát triển.
em củng mới nuôi được 2 năm nhưng thấy chuyện này củng biết được chút chút nên mạo muội trả lời, mong các vị tiền bối có gì chỉ thêm cho em nha.

Rắn đại được 800k là dã ngon rồi. Ở Tây ninh giờ giá rắn đại chỉ 640k thui àh anh.
Chú Minhhải khi nào về Tây ninh vậy chú. Cháu đang thiếu mồi khi nào đi thì alo cho cháu biết nha chú
Dạo này gần tết rồi bận tối mặt nên chưa đi được bạn à !--- Thông cảm nhé !
Nhà mình bán hàng tạp hóa nên nhiều việc , gà đông lạnh thì ngập tủ nhưng không nhấc chân đi được .
Rắn giá nào mình bán cũng vẫn có ăn , ăn ít hay ăn nhiều mà thôi hihi .
Cứ yên tâm nuôi không lo ngại gì cả , giá cao thì ăn tết to , giá thấp thì ăn tết vừa phải hi hi ....
-------------
Bác cubi trau vang ơi !
Bạn phantatdang trả lời dúng rồi đó , không biết các nơi nuôi như thế nào chứ chỗ tôi thì như vậy đó .
Con rắn mới nở như đứa trẻ sơ sinh , tốt nhất mình kích thích nó ăn mồi cho mạnh .
Không nên bỏ đói nó ép nó ăn mồi chết sớm quá , sợ bị suy dinh dưỡng đàn rắn phát triển không đồng đều .
Khi nào rắn lớn rồi tập cho ăn mồi chết cũng không ảnh hưởng gì .
Rắn lớn mình cho ăn đúng chỗ , đúng giờ thì khi bỏ mồi chết vào khay mồi thì tự nó ăn , không mất thời gian tập nhiều . trừ khi mồi sống mình thả cho nhảy tràn lan khắp chuồng thì mới khó khi tập cho ăn mồi chết .

Last edited:
bác minh hải kính mến

e vừa bắt đc 1e ngoài tự nhiên to bằng ngón tay trỏ e mang về nhốt trong thùng xốp,giờ em đang ko biết cho em nó ăn như thế nào,vì ngoài bắc thời tiết lạnh,ếch nhái ko thấy,thạch sùng cung ko có,em đi tìm mua trứng cút ấp hỏng nhưng ko có lên em mua trứng cút lộn về nhưng ko biết em nó có chịu ằn ko,bác tập cho rắn ăn mồi chết như thế nào vậy mong bác chỉ giáo giúp em để em nó khỏi chết,cảm ơn bác nhiều

e vừa bắt đc 1e ngoài tự nhiên to bằng ngón tay trỏ e mang về nhốt trong thùng xốp,giờ em đang ko biết cho em nó ăn như thế nào,vì ngoài bắc thời tiết lạnh,ếch nhái ko thấy,thạch sùng cung ko có,em đi tìm mua trứng cút ấp hỏng nhưng ko có lên em mua trứng cút lộn về nhưng ko biết em nó có chịu ằn ko,bác tập cho rắn ăn mồi chết như thế nào vậy mong bác chỉ giáo giúp em để em nó khỏi chết,cảm ơn bác nhiều
Bây giờ ở ngoài bắc đang là 8 độ , rắn ngủ đông hoàn toàn không ăn đâu bạn à :
Bạn lấy vải cũ , áo phông cũ bỏ vào trong thùng cho nó chui .
Thắp bóng đèn 25 wat ủ ấm cho rắn , lấy một cái khăn nhúng nước ẩm bỏ vào góc thùng để giữ ẩm , nếu không rắn sẽ bị khô da . Qua tết , cuối xuân thời tiết ấm lại rắn mới ăn , rắn nhịn đói được khoảng 2 tháng .
Nếu nhiệt độ ổn định từ 27-29 độ thì rắn sẽ ăn , lúc đó lấy sợi chỉ buộc váo chân chim cút câu nhử cho nó ăn , khi rắn đã nuốt mồi gần hết thì lấy kéo bấm bỏ chân chim cho khỏi nuốt cả chỉ . Khi rắn đã ăn mồi thì lần thứ 2-3 không cần phải câu nhử nữa tới lúc đó đói rắn sẽ tự mò vào khay mồi để ăn vì nó đã biết mùi rồi .

--------

chào bác! 1tháng nữa bán còn rắn giống ko?
Một tháng nữa là rắn đã được 2 tháng tuổi rồi bạn à !
Lúc ấy là rắn lứa chứ không còn là rắn con , khi đó con rắn đã cứng cáp hơn nhiều dễ chăm sóc hơn nhiều .
Nuôi rắn cỡ đò thì đỡ khâu tìm mồi nhỏ , và rắn phát triển cũng nhanh nữa .

Last edited:
bác hải dậy sớm ghê! em ở tận Tiền Giang, 2 tháng nữa em đặt hàng của bac dc ko.

bác hải dậy sớm ghê! em ở tận Tiền Giang, 2 tháng nữa em đặt hàng của bac dc ko.
Hi Hi chỉ online giờ đó được thôi , các giờ khác bận kín lịch rồi .
2 tháng nữa chắc còn nhưng không có nhiều .

--------

Độc lắm đó bác! Tui còn nuôi cho nó giữ nhà nữa nè! hehe
Rắn của Tân huấn luyện như chó giữ nhà kìa bà con ơi ,,,,,,
Hi Hi rắn đẹp như mơ , vậy mà cứ bảo là rắn hoang ?????? Tại sao ?
Viên gạch đó mỗi chiều bao nhiêu vậy ? Con này ít nhất 2,2 m

Last edited:
Bác Minhhai oi! Vậy từ đây tới tết bác có đi chuyến nào không vậy?
Híc Cháu hết mồi cho ăn rồi, mua lai của người ta thì mắc quá.
Cho cháu hỏi 1 điều này nửa: bầy rắn con của cháu nay được 1 tháng tuổi phát triển bình thường, nhưng có mấy con không chịu ăn hoặc ăn rất ít nên không theo đàn, chau có bắt ra nhốt riêng những con rắn nhỏ đó nhưng chúng vẫn không thấy ăn mạnh. Có phải là do giống không tốt hay do thời tiết lạnh nên nhưng con rắn nhỏ còn yếu nên không chịu ăn vạy bác. Bác có cách nào hay chỉ cho cháu với. Cám ơn bác nhìu. . .

Bác Minhhai oi! Vậy từ đây tới tết bác có đi chuyến nào không vậy?
Híc Cháu hết mồi cho ăn rồi, mua lai của người ta thì mắc quá.
Cho cháu hỏi 1 điều này nửa: bầy rắn con của cháu nay được 1 tháng tuổi phát triển bình thường, nhưng có mấy con không chịu ăn hoặc ăn rất ít nên không theo đàn, chau có bắt ra nhốt riêng những con rắn nhỏ đó nhưng chúng vẫn không thấy ăn mạnh. Có phải là do giống không tốt hay do thời tiết lạnh nên nhưng con rắn nhỏ còn yếu nên không chịu ăn vạy bác. Bác có cách nào hay chỉ cho cháu với. Cám ơn bác nhìu. . .
Hà hà ... Đầu tiên gọi là anh ( đúng ) sau đó gọi bằng chú ( sai ) và bi giờ goại lòa bác hi hi hi ........
Gọi thêm hai lần nữa chắc tôi tổn thọ chết quá , thôi gọi là mày tao cho thân thiện hi .
Từ nay cho tới tết chắc không đi Tây Ninh được quá , nhà tôi bán hàng tạp hóa bận lắm . Ban ngày chăm sóc bầy con nhỏ , sau đó ngủ cho no giấc . Ban đêm lo trông coi cửa hàng , hàng tết tấp về nhiều quá đóng cửa ngủ không được . Bận tối mặt , cũng may có cái diễn đàn làm cho bớt buồn ngủ . Thôi ra tết tính vậy ha ?
Rắn còi ----- không chịu ăn ?
Trong một ổ ít nhất phải có môt con kén mồi , đẹt hơn các con khác . Đó là quy luật rồi , muốn nó theo kịp anh , chị nó thì không bao vờ ....
Chỉ có khắc phục hạn chế suy dinh dưỡng mà thôi hi hi ...
Hạn chế bằng cách bắt tách riêng ra , rồi quăng dẻ vào cho nó chui rúc , đặt chuồng chỗ yên tĩnh . Cho rắn ăn mồi nhỏ thôi , càng nhỏ càng tốt . cho rắn ăn mồi sống khỏe mạnh , càng khỏe càng tốt , để kích thích rắn săn mồi nhiều hơn . Nói chung những con đó nên bỏ không nên nuôi , làm mồi cho vật nuôi khác là ok nhất .

Back