số lượng có bù đc chất lượng bò ko?

• Thread starter Nông R rân
  • Ngày gửi
Như các bác đã biết,hiện nay giá bò giống BBB 6 tháng tuổi khoảng 20tr,giá bhaman,agus,cũng ko kém là bao.Còn giá bò vàng,hoặc có lai sind giá rẻ hơn nhiều,chỉ khoảng 10-12tr.
Vậy có bác nào đã nuôi thử nghiệm,liệu vốn bỏ ra mua con BBB cao gấp 2 lần bò thường,nhưng tính lãi xuất có hơn đc 2 lần bò thường ko.
Ví du: BBB 1 ngày tăng 1.2kg,thì chỉ cần bò thường tăng 0,6 kg là ổn.
Bác nào đã trải qua cho e xin ít kn.

Vậy có bác nào đã nuôi thử nghiệm,liệu vốn bỏ ra mua con BBB cao gấp 2 lần bò thường,nhưng tính lãi xuất có hơn đc 2 lần bò thường ko.
Cái chuyện lãi suất thì em không rành.
Nhưng có 1 vấn đề là nếu bác nuôi bò thường thì tốn gấp đôi công chăm sóc, chuồng trại, vận chuyển, thức ăn khoảng 150 - 170% so với khi bác nuôi 1 con bò giống xịn. Các giống bò to con kia thì chắc chắn là hiệu quả sử dụng thức ăn cao hơn nên khả tăng trọng tốt hơn.
Nói chung thi ông bà ta đúc kết chẳng sai: Đắt nhưng xắt ra miếng bác ah.

Như các bác đã biết,hiện nay giá bò giống BBB 6 tháng tuổi khoảng 20tr,giá bhaman,agus,cũng ko kém là bao.Còn giá bò vàng,hoặc có lai sind giá rẻ hơn nhiều,chỉ khoảng 10-12tr.
1. Con BBB 6 tháng tuổi trọng lượng có thể = 1,5-1,8 trọng lượng bò thường cùng độ tuổi
2. Tốc độ tăng trưởng và hiệu suất sử dụng thức ăn cao hơn nên khả năng thu hồi vốn có thể cũng nhanh hơn, nếu nuôi tốt thì bò BBB tầm 16 tháng tuổi có thể xuất bán được trong khi bò lai sind chăc phải tầm 20 tháng.
3. Không những tăng trọng nhanh hơn mà tỷ lệ thịt cao hơn nên giá bán của 1kg tăng trọng của BBB cao hơn 1kg tăng trọng của bò ta.
Kết luận:
Nếu bạn có điều kiện nuôi dưỡng tốt, có vốn, nguồn thức ăn dồi dào và việc mua con giống BBB thuận tiện thì bạn có thể nuôi vỗ béo BBB theo hình thức nuôi nhốt.
Nếu bạn chỉ có cỏ và tận dụng thức ăn tạp quanh nhà và dư nhiều thời gian thì nuôi bò ta

tùy vào cách nuôi nguồn thức ăn như thế nào mà có cách chọn hợp lý từng giống bò,tây mà cho nó ăn cơm với muối cá khô chắc là nó bỏ sứ biền biệt.

Back