so sánh bò với dê

• Thread starter hoanghuy_339
  • Ngày gửi
e tính nuôi bò hoặc dê nhưng không biết con nào kinh tế hơn.mong các bác tư vấn giúp e với.

Vài lời chia sẽ cùng bạn tham khảo. Tháng 2 năm 2014 mình đầu tư 50 triệu mua đàn dê 40 triệu làm chuồng 10 triệu. Nuôi đến nay mình đã bán dê đực được 12 triệu và hiện giờ chuồng mình còn lại 26 con ước tính khoản 80 triệu. Mình vừa đi làm công ty vừa chăm sóc đàn dê. Chúc bạn chăn nuôi thành công

Xin phép bác cho hỏi, cám ơn nhiều!

1. Trong 1 năm nuôi thì có thêm chi phí gì không ạ?
2. Mua dê ban đầu 40 tr: giống gì? mấy con? lớn hay nhỏ? đực hay cái?
3. Trại dê của bác thuộc khu vực nào?
4. Vậy nếu có 1 nhân công:
- trồng cỏ (có đất và thiết bị rồi)
- dê nuôi nhốt
- có sẵn cây tràm và mít #2 ha
Thì có thể nuôi bao nhiêu con dê hả bác BAO-DE?

Mì ở chau au luong 20 triu 1 thag
Muon về que lam nong nhung chia BIT nui de hay bò
Nhà mình có 19 cong ruộng
2 cong vườn
Vốn thì minh co 200tr
O day Buồn qua
Minh co the đi di ve ve
Xin các anh tu van jup la nenh nui de hay bo
Minh dang phan van
Van đề cỏ và vốn thì mình xin bao hàng vì mình co the vây vốn them
Cám on may anh nhieu

Toppic thấy zui zui tham gia cho zui .

thế làm nông với làm công nhân - cái nào ngon hơn
làm ruộng với trồng tiêu - cái nào ngon hơn
Trồng khoai với trồng điều - cái nào ngon hơn
nuôi chó cảnh với nuôi gà thả vườn - cái nào ngon hơn
---------vv-------------------------------

Người tính ko bằng trời tính - Cứ thuận theo ý trời là ngon

ko thích làm nông thì làm công nhân - ko thích gò bó thì làm nông
nước ngập thì lấy gì trồng tiêu - ko nước thì sao mà trồng lúa
ở TP thì nuôi chó cảnh chứ có thả gà được đâu - ở quê nuôi chó cảnh lông đâu mà nó mọc

Câu hỏi tiếu lâm - vì bạn chưa có làm nông - nếu đả làm nông thì khỏi hỏi .
Bạn thắc mắc - chổ nuôi được cả 2 loại thì sao ? - đúng ko .

Xin thưa bạn - trời sẽ cho bạn nuôi tốt 1 loại mà thôi - người ta gọi là mát tay hay còn gọi là có tay nuôi - nuôi lung tung thì chẳn có con nào ngon hơn con nào cả .
Bác này nói rất Chí lý.Tôi đang nuôi dê và có dự định nuôi thêm bò,nhưng nghĩ lại k nên lung tung

Ng nuôi dê thì bảo dê hay, người nuôi bò thì bảo nuôi bò hay, ko biết nên nuôi gì nữa. Sắp tới định mở trang trại rồi mà vẫn lung tung quá trời. Nhưng qua tìm hiểu thì cũng có chút nhận xét thế này:
Nuôi dê: Hiện tại giá giống cao hơn giá thịt rất nhiều, nhưng để có thu nhập ngang với bò thì vốn bỏ ra ít hơn, công chăm sóc nhiều hơn, bệnh cũng nhiều hơn. thị trường thì như nhau thôi. Nên nếu ai có vốn lớn thì nên nuôi bò hoặc trâu, còn ai có vốn ít thì nên đầu tư vào con dê. Tôi thì đang ở giữa nên chả biết nên nuôi con nào.huhu

Ng nuôi dê thì bảo dê hay, người nuôi bò thì bảo nuôi bò hay, ko biết nên nuôi gì nữa. Sắp tới định mở trang trại rồi mà vẫn lung tung quá trời. Nhưng qua tìm hiểu thì cũng có chút nhận xét thế này:
Nuôi dê: Hiện tại giá giống cao hơn giá thịt rất nhiều, nhưng để có thu nhập ngang với bò thì vốn bỏ ra ít hơn, công chăm sóc nhiều hơn, bệnh cũng nhiều hơn. thị trường thì như nhau thôi. Nên nếu ai có vốn lớn thì nên nuôi bò hoặc trâu, còn ai có vốn ít thì nên đầu tư vào con dê. Tôi thì đang ở giữa nên chả biết nên nuôi con nào.huhu
Vậy thì lấy 1 nửa vốn ra đánh đề. Trúng thì nuôi bò, trật thì nuôi dê

các bác sôi nổi quá cho e xin ít thông tin ạ, theo các bác nuôi bò cái nền lai sind thì nên nuôi lúc 6 tháng tuổi hay mấy tháng hoặc khi đã đẻ 1 lứa rồi ạ? e dự định mua mấy em về nuôi mà ít kinh nghiệm quá, xin các a chỉ dạy

De sinh san nhieu hon bo trong 1 don vi thoi gian, nuoi de von it de dau tu nen se co nhieu nguoi nuoi dua den thi truong se dan den cung vuot cau trong thoi gian toi. phong trao nuoi de cung bat dau chin mui cach day 2 nam thoi nhu bay gio gia de khong con nong nua va co chieu huong di xuong. Phong trao la the roi cung chet cho nhung nguoi di sau.

Back