Sự thái lan____VS__ Bông hồng sa mạc

• Thread starter quangthuy80
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
ALOI ơi, anh chưa có giống Vương Hồng. Em có cây nào nhỏ thì báo giá qua email dùm anh nhé. Khoảng ngày 10 anh lên thành phố ghé qua lấy

Em thấy chẳng có cái j là quan trọng ở đây.
Là người nông dân em chẳng quan tâm nó tên gì, là nhà nông chỉ cần quan tâm chọn cái tên mà mọi người đều biết nó là cây gì để dễ giao dịch làm ăn, bán được càng nhiều càng tốt đơn giản thế thôi. Gọi cái tên lạ quắc để rồi ngồi mà chết đói ah, quá trình hình thành cái tên là do xã hội không phải do 1 cá nhân nào tạo nên được. Như bài phân tích của bác Lợi về cái gọi là "Bò cạp nước" .

Các bác không quân tâm làm sao để bán được sản phẩm, làm sao hạ giá thành sản xuất, nâng cao chất lượng kiếm được nhiều $ thì tốt hơn là ngồi quan tâm nó tên ji, xuất xứ ra sao. Mấy cái này nằm trong nghiên cứu khoa học, còn buôn bán đành phải theo số đông thôi. Chẳng ai thay đổi được cái tên gọi của nó đâu.

Giả sử ngày xưa nhập nội vào VN từ Thái lan chứ từ IRAQ thì giờ đã gọi là Sứ IRAQ rồi.
Chẳng qua nó bắt đầu nhập vào VN từ Thái thôi mà, còn khi nào người ta nói nó là giống bản địa của Thái lan thì mới cải lại chứ.

Chuyện này nhỏ xíu, thanh long và sầu riêng kia kìa.

Anh Tám à. Ông tiến sỹ sinh vật Trần Hợp. tác giả cuốn tự điển “cây cảnh hoa Việt Nam”. Trong cuốn tự điển không biết có bao nhiêu ngàn cây , mà cứ mỗi cây hoa ông ta phải liệt kê nhiều tên, có cây cả chục cái tên..gồm có tên địa phương..tên trong văn học. tên khoa học. tên tiếng anh. Tiếng pháp..sau đó lại phải kèm theo hình màu nữa..thì người đọc mới nhận diện cho chính xác
Anh thử hỏi ông ta xem tại sao ông phải khổ thế..nhất định ông ta phải băn khoăn điều này nhiều.. Ông trần hợp có cả Blog đấy…
Vấn đề chính là do VN chưa có Hàn lâm viện. nên ra thế thôi mà
Để em út làm ăn anh Tám à tết đến rồi

Last edited by a moderator:
em đã gửi tin nhắn trên diễn đàn cho anh
Oài, chắc hello xin ra mắt cho mọi người biết như chị Jen quá, sao nhiều người gọi mình là anh thế, có ai giải thích dùm tớ với.

Hì hì, vậy là ổn rồi ALOI à. Chú cứ lo đầu ra cho sứ là được. Quang Thùy thấy vườn sứ của ALOI nhiều thiệt nhưng sao rao bán lại up hình ít thế. Làm nguyên series hình cho anh em lựa chọn cho dễ nghen. Đợt tới anh lên SG ALOI ráng sắp xếp thời gian anh em mình cùng nói chuyện sứ, tiện thể anh sưu tầm thêm ít giống mới chơi cho vui. Nhớ dành cho anh mấy cây sứ giá dưới 50K nghen. Em trồng kinh doanh mà đến xin bo ngại lắm, cứ tiền bạc sòng phẳng cho vui nha.

==========================
nếu chính xác, bác nên viết là "cây nầy có nguồn gốc ở Châu Phi và những nước Á Rập." mà cũng chưa hẳn là vậy,

Câu dưới đây của nha_quê không nói lên nguồn gốc à?

*** Bông Hồng Sa Mạc (Desert Rose), cây nầy mọc ở Châu Phi và những nước Á Rập.

"nha_que sanh đẻ ở Việt Nam" tức là đã nói lên nguồn gốc, "cây nầy mọc ở Châu Phi", "Sanh đẻ ở, mọc ở" thì cần gì phải nói lên cái từ "nguồn gốc" thì mọi người cũng đã hiểu rồi.

Chỉ cần 3 AE trong diễn đàn nói nhà_quê sai câu nầy và dẫn chứng cụ thể hoặc lí luận nghiêm túc thì nha_quê chịu phạt 300.000đVN, bởi vì nha_quề đưa thông tin sai trái, tết nầy bác Tám Lúa về VN, nha_quề nhờ Bác tám đưa cho bác Khúc Thuỳ Du nhờ chuyển cho bác NguyenPhatLoi, chử tín và danh dự, nha_quê nầy không ăn quỵt đâu.
===========================

"Chưa chắc hẳn là vậy",

"Ở đây tôi muốn nhắc nhở thế kĩ 21 rồi, ngồi trong rừng nếu kết nối được với mạng lưới thì cũng biết được tin tức toàn cầu, việc kiểm chứng ở đầu ngón tay, người xưa nói nó trong tầm tay, theo tôi 1 tầm tay thì ngày nay quá xa vời, thay vì lóng tay, ngón tay, đầu ngón tay."

Tôi đã nhắc nhở, các thông tin đều ở đầu ngón tay, không phải là trong tầm tay như người xưa nói, "bác chưa search, chưa tìm kiếm", bác chưa kiểm chứng thì bác đã phãn bác rồi, bởi vậy cho nên người xưa đặt tên "Sứ Thái Lan, Vịt Xiêm" sai là phải, còn còn bây giờ thì Thế Giới văn minh mạng lưới mà bạn không kiểm chứng thì sự ngu muội của người VN cũng vần còn dai dẳng kéo dài.

Bác NguyenPhatLoi nên kiểm chứng cụ thể suy nghĩ nghiêm túc rồi mới phãn bác, phãn bác đễ mà phãn bác, nói ngang như cua thì 100 làng nói không lại đừng nói chì là 3 làng.

Chỉ cần 3 AE trong diễn đàn nói nhà_quê sai câu nầy và dẫn chứng cụ thể hoặc lí luận nghiêm túc thì nha_quê chịu phạt 300.000đVN, bởi vì nha_quề đưa thông tin sai trái, tết nầy bác Tám Lúa về VN, nha_quề nhờ Bác tám đưa cho bác Khúc Thuỳ Du nhờ chuyển cho bác NguyenPhatLoi, chử tín và danh dự, nha_quê nầy không ăn quỵt đâu.

rõ ràng cây sứ Thái của chúng ta có rất nhiều tên gọi bằng tiếng nước ngoài, sao bác không căn cứ vào các tên sau để dịch sang tiếng Việt , mà lại cứ nhắm vào cái tên Desert Rose ???
bởi lẽ chỉ có cái tên này dịch sang tiếng Việt là Hồng Sa mạc , nghe mới lọt lỗ tai.

"cái tên này dịch sang tiếng Việt là Hồng Sa mạc , nghe mới lọt lỗ tai."

Nghe lọt lỗ tai à? Vậy bác có đọc phãn hồi #2 chưa? Câu đầu tiên của nha_quê đã viết chưa? xin bác đọc lại đi trước khi phãn bác nha bác.

"Cây nầy là Bông Hồng Sa Mạc (Desert Rose), thằng Thái Lan, cái xứ của nó làm gì có loại nầy, đã gọi là Bông Hồng thì làm sao gọi là Sứ mà còn gọi là Sứ Thái Lan."

====================================

"em không tham gia bên lĩnh vực chăn nuôi thuỷ sản nên không biết bác Võ Văn Trạc là ai, tuy nhiên em có vào trang vietlinh .com .vn và thấy đây cũng là một website về nông nghiệp, có lẽ cũng khá phổ biến thông qua số lượng banner đặt trên site đó. điều đó chứng tỏ điều họ nói cũng có khoa học, cũng có thành công trong nông nghiệp nên mới tồn tại được
nếu bác thấy điều đó sai, bác có thể phản bác. một xã hội phải có mâu thuẫn và đấu tranh thì mới đi lên được."

Câu chuyện nầy thì nó không có liên quan gì đến "Bông hồng sa mạc ----> Sứ Thái Lan", nhưng cái trọng điểm mà nha_quê muốn nói: "Biết sai mà không sữa, còn biện luận tiêu cực", đó là cái tật của người VN mà cứ cải rống như đặt tên sứ Thái, vịt Xiêm......tại, vì, là ......nha_quê phán 1 câu "Biên luận tiêu cực = Biện luận, lí luận của 1 nước nhược tiểu". Tư Duy cần phải thay đổi để VN vươn lên, chứ đừng có ù lì, ếch ngồi đáy giếng.

Bác Tám Lúa đã gửi email cho Võ Văn Trạc, còn nhà_quê thì gửi email cho ban biên tập vụ việc sai: muốn diệt tảo mà lại bón phân, cũng như cứu hoả mà đổ dầu thêm.

Ở đây bác NguyenPhatLoi còn bênh vực cho đại gia có tiền, còn người nông nghèo có chết thì mặc nó, chuyện thông tin sai là chuyện bình thường, còn cái nầy được người khác nhắc nhở mà không chịu sữa thì cái thứ dân nầy giúp ích cho nhà nông?

Theo luận cứ của bác NguyenPhatLoi Vietlinh có nhiều banner là giúp cho nhà nông à, có thật không đó? Hay là quảng cáo lấy tiền bỏ cho đầy túi, ai chết mặc ai ....."Đi cùng nhà nông hay hại nhà nông" đó bác NguyenPhatLoi?

Còn qui trình đầu tiên để nuôi tôm nuôi cá là gây màu nước, thì người ta dùng phân hữu cơ (Phân chuồng) hoặc phân vô cơ (Hoá học), còn đàng nầy ban biên tập Vietlinh cho rằng muốn diệt tảo thì bón phân thêm.

Dẫn chứng cụ thể thì nha_quê không cần, bởi vì ở đây mọi người có 10 đầu ngón tay ......Search "Kỹ Thuật nuôi trồng tôm sú" thì biết ai đúng ai sai chứ gì.

================

Kết luận:

Nếu bác NguyenPhatLoi muốn phãn bác để người khác tâm phục khẩu phục, hãy đọc cho kĩ, biện luận và chứng minh cụ thể có căn cư, có hậu thuẩn, chứ đừng có biện luận rè tiền, hồ đồ, chưa đọc kĩ thì đã vội phán rồi.

Bác nên nhớ :"Biên luận tiêu cực = Biện luận, lí luận của 1 nước nhược tiểu". Tư Duy cần phải thay đổi để VN vươn lên, chứ đừng có ù lì, ếch ngồi đáy giếng.

Cái hay mình học, cái dở mình bỏ, bị chê thì xin đừng tự ái, ai ai cũng có khi sai, biết sai rồi sữa, làm tốt để vươn lên, là con người không ai là thánh, không ai là thần.

Thân chào

nha_que

Hì hì, vậy là ổn rồi ALOI à. Chú cứ lo đầu ra cho sứ là được. Quang Thùy thấy vườn sứ của ALOI nhiều thiệt nhưng sao rao bán lại up hình ít thế. Làm nguyên series hình cho anh em lựa chọn cho dễ nghen. Đợt tới anh lên SG ALOI ráng sắp xếp thời gian anh em mình cùng nói chuyện sứ, tiện thể anh sưu tầm thêm ít giống mới chơi cho vui. Nhớ dành cho anh mấy cây sứ giá dưới 50K nghen. Em trồng kinh doanh mà đến xin bo ngại lắm, cứ tiền bạc sòng phẳng cho vui nha.

hihi, cây sứ đang vào mùa xả tàn mà anh, chưa có hoa nên em chưa chụp hình up lên. với lại, trông nhiêu vậy, nhưng em chỉ sang bớt một phần thôi, còn những cây ưa thích thì để lại chơi
---------------
không biết là bác cố tình không hiểu hay là thật sự không hiểu

nếu chính xác, bác nên viết là "cây nầy có nguồn gốc ở Châu Phi và những nước Á Rập." Mà cũng chưa hẳn là vậy, cây có nguồn gốc ở Châu Phi, nhưng giống hoa ghép vào lại được tạo ra ở Thái Lan, hay Việt Nam ( giống Ngọc Tú Cầu chẳng hạn), thì sao ?
em lấy thí dụ nhé. Anh A có ông bà nội ngoại đều là người Việt Nam. năm 1950 ông bà nội sang Mĩ định cư và nhập quốc tịch,sau đó sinh ra ba mẹ của anh A, vì thế ba mẹ anh A mang quốc tịch Mĩ. 30 năm sau, ba mẹ anh A sinh ra anh, tất nhiên anh cũng mang quốc tịch Mĩ.
thử hỏi như vậy như vậy anh A có được xem là người Việt Nam, sinh ra và lớn lên tại Việt Nam ?
hay anh ta là người Mĩ gốc Việt ?
từ "mọc" mang ý nghĩa là nơi mà hạt giống cây rơi xuống rồi nảy mầm và phát triển.

em dẫn chứng trong từ điển tiếng Việt của nhà xuất bản Đà Nẳng do Hoàng PHê chủ biên như sau:
mọc: nghĩa thứ nhất là nhô lên khỏi bề mặt và tiếp tục lớn lên, cao lên. vd: mọc mầm, mọc răng sữa ...
nghĩa thứ 2: được tạo ra và phát triển nhanh chóng. vd: nhà mới mọc.
cho nên cây [FONT=&quot]Adenium obesum Balt[/FONT] đúng là có nguồn gốc ở châu Phi nhưng nó đã được nhân giống và lai tạo ở nhiều quốc gia khác nhau cả mấy thập kỉ nay. vậy sao gọi là nó "mọc" ở châu Phi, đâu phải mình sang đó bứng nguyên cây về chơi.

một ví dụ khác : giả sử bác Nha_que lai tạo ra một giống mận trái to như lon sữa bò, chỉ có 1 hạt, màu đỏ tươi trông rất bắt mắt. bác Tám Lúa tết này về quê thấy mận ra trái ham quá nên xin bác Nha_que chiết một nhánh về trồng
sang Mĩ, giả sử như cây mận ấy phát triển rất tốt, trái rất to. bác Tám ăn mận nhả hột ngay gốc, chỗ đó mọc lên cây con. bạn bè của bác Tám Lúa tới chơi, là bác Chín , thấy cây mận con , bác Chín mới xin về trồng
vài chục năm sau, cây mận của bác Chín cũng ra trái và cũng có người tới chơi, thấy cây mận như vậy mới hỏi
- anh Chín kiếm đâu ra cây mận trái ngon quá xá vậy ?
bác Chín đáp:
- tui thấy nó mọc bên nhà anh Tám nên tui xin, nghe đâu nguồn gốc nó ở bên nước Việt mình.

hai từ "mọc" và " nguồn gốc" trong giao tiếp có thể thay thế cho nhau, và người ta cũng dễ dàng chấp nhận, nhưng ở đây, bác đã đưa ra vấn đề sử dụng đúng tiếng Việt thì bác phải dùng đúng chỗ. "mọc" không thể là " nguồn gốc" cũng như "nguồn gốc" không thể là mọc

lại nhắc về cái tên, nếu bác nói sau này khi phiên dịch tên các loại cây nước ngoài nên dịch sát nghĩa, vậy theo bác căn cứ vào đâu để dịch.
xin thưa, em nghĩ phải dựa vào tên khoa học của loại cây đó để dịch, vì tên khoa học được cả thế giới công nhận. cây sứ Thái có tên khoa học là [FONT=&quot]Adenium obesum Balt[/FONT]
còn các tên như Desert Rose .... cũng chỉ là tên địa phương thôi, hà cớ gì bác phải dựa vào tên địa phương khác để phiên dịch rồi bắt cả thế hệ người Việt mình làm theo ????
tại sao mình không đặt cho nó một cái tên đẹp, phù hợp với văn hoá người Việt

các Bác trên diễn đàn có ý kiến xin mời tiếp tục.

==========================
Thân chào
nha_que

Cãi lộn kịch liệt thế này! mà thua bác tám chỉ bị phạt..có bây nhiêu sao ?! bác Tám nâng giá phạt lên 3 triệu xem...BM tôi dám chắc rằng các bậc thầy về cãi lộn sẽ xuất hiện và cãi cho đến khi bác Tám phải thua cho mà xem

Chậc...chậc..Tranh luận hăng thế kia à...nhưng mà jen ko phải trong nghề nên ...Hổng biết gì hết...Cứ như vịt nghe sấm vậy..he..he...Thôi tranh luận tới đây đủ rồi...hai bên đều khô cổ họng rồi đấy..Hãy giữ gìn sức khỏe cho buổi off tới đi nha...Anh em một nhà...dĩ hòa vi quý nhé...
Hello ơi...up ảnh đi em, cho mọi người biết mặt nhau chứ...Đề nghị BQT nói mọi thành viên up ảnh để cho giao tiếp dể dàng hơn...

Vấn đề này tranh luận coi bộ tới hồi gay gắt đây nhỉ, nếu kéo dài tình hình này không khéo thì mất tình cảm anh em hết, hãy cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm làm sao kiếm ra được nhiều $$$$ như Khucthuydu nói đi, tranh cải thế này không có lợi cho bên nào cả.
Diễn đàn nông nghiệp rất mong sự đóng góp của các ACE để cho nông dân chúng ta có 1 sân chơi và có những đóng góp chia sẽ thật sự đúng nghĩa.
Nhắn đển chị Jen: Ngày offline cũng cận kề rồi chị Jen à, Hôm đó Hello ra mắt ACE chung với các thành viên khác luôn nhé. Mong các thành viên chúng ta cố gắng sắp xếp thời gian tham gia cho ngày Offline sôi động tí nhé.
Gửi các thành viên tham gia topic này: Topic này càng ngày càng đi lạc hướng với mong muốn của chủ topic, Hello rất lấy làm tiếc nhưng đành phải close nó lại và mong muốn có 1 topic khác có sự chia sẽ và giúp đỡ chứ không có sự tranh cãi như thế này.
Thân chào.

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back