• Dismiss Notice

sự thật về nấm linh chi hàn quốc

Thảo luận trong 'Điểm báo - Chuyện đó đây' , 7/1/13

1. vanvat Nhà nông tập sự

[video=youtube;dUDj8S9uy-Q]http://www.youtube.com/watch?v=dUDj8S9uy-Q[/video]

2 thành viên thích bài này.
      Đang tải...
    2. airblade

airblade Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Maketing
      bi giờ mới biết vì sao loại này được thường xuyên Quảng cáo trên tivi...chủ các shop nấm này là ng tq,đem về đây thuê ng Việt ta Quảng cáo lừa dân ta,lấy tiền xong còn bảo dân ta ngu,dân ta ăn xong lại cám ơn khen bổ lắm,bi giờ thì Thành bổ ngữa rồi....

3. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Việt Nam cũng có Linh Chi bán đầy, nhưng thói đời
      bụt chùa nhà không thiêng.

4. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Cho cái hội sính đồ ngoại trắng mắt ra ...

Đây là câu chuyện có thật tôi kể cho mọi người nghe ... Bà bác tôi. Có thông gia nguyên là Giám đốc của một bệnh viện Quân Y . Nhờ thời gian trên cương vị giám đốc . Bà ấy móc nối rất nhiều mặt hàng cao cấp từ Trung Quốc .... Nấm thì nhiều vô kể luôn . Tất nhiên thông gia được tặng là chuyện đương nhiên ...

Vậy mà ra nhà tôi uống nước Linh Chi rừng ... cứ hỏi sao nó đắng thế ... Hỏi đi hỏi lại cháu nấu mấy cái nấm mà đắng thế ... Tôi đưa vài cái tai Nấm ra bà không tin . Bảo nhà bác dùng Nấm hàn Quốc xịn . Nấu gấp 3 mà cũng ko đắng như thế này ...

Tôi cho một ít làm quà . Giờ thành nghiện ... Vì bị Huyết áp mà ... Và từ đấy bà bác tôi chê Nấm Hàn Quốc luôn ... và cũng từ đó bà bác đi tuyên truyền cho cả một hội khu phố người cao tuổi ... Vô tình ,tôi có thêm cả chục khách luôn . Và ai cũng kêu là tốt lại tiết kiệm ( vì chỉ cần dùng vài cái que nho nhỏ) ... Mùa này hết nấm hội những người cao tuổi ở khu phố bác tôi vẫn cứ giục đi giục lại ... Khi nào có phải gửi ngay nhé ...

Thế mới biết ... Rất nhiều người chỉ đi dùng sản phẩm thông qua quảng cáo truyền mồm ...

Mà cái anh Linh Chi Hàn Quốc thì cũng là Linh Chi trồng ... nó trồng và mình trồng khác gì nhau

5. Ngoc Ky Lan

Ngoc Ky Lan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nghiên cứu
      Bác sưu tầm một bài rất hay _ để cảnh tỉnh cho mọi người !
      Còn một vấn đề nữa mong bác gắng sưu tầm đưa lên để mọi người cùng biết.. đó sâm Hàn quốc !
      Về danh tiếng sâm Triều tiên trên thế giới thì khỏi bàn đến, nhưng ở Việt nam được mấy người mua được chính xác loại sâm của Triều tiên, kể cả những người đang sống ở Hàn quốc mua gởi về biếu. Theo Ngọc biết thì hầu hết là sâm trồng ở Trung quốc được đưa qua.
      Như bác nói cái que nhỏ nhỏ này có phải là Tiểu huyền chi không bác

6. nuoide

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Bác nói đúng rồi ... Cô ruột em định cư ở ca na da ... đi làm trong trang trại sâm của Tây ... cho biết . Hàn Quốc nhập Sâm cả bên đó rất nhiều .

Cái hay của HQ là họ làm được thương hiệu . Khi đã có thương hiệu rồi thì việc nguyên liệu chế biến có nguồn từ đâu ko quan trọng . Bởi vì người mua chủ yếu quan tâm đến cái mác ...

Trong văn hóa ẩm thực của Hàn ... Họ nấu chè,cháo,giải khát,canh đều có nhiều món liên quan đến Sâm . Vn mình thì ko cho trẻ em dùng sâm ( tại một số nơi vì sợ chưa đủ tuổi gì đó) . Nhưng bên HQ thì khác ... họ dùng từa lưa như mình dùng rau muống luộc vậy ... Chỉ tính nhu cầu sử dụng nội địa thì đỉnh Cao Ly dù có phủ kín sâm cũng ko đủ .... Vậy mà vẫn có một số bài báo quảng cáo : Sâm Cao Ly chính hiệu... lâu năm,,, Toàn lá cải thôi

Nấm chỗ em gọi là Nấm Lim xanh . Mọc từ cây lim ... Đối với nấm thì dùng nấm bao tử và nâm trưởng thành đều có tác dụng chữa bệnh như nhau .... Điều khác biệt duy nhất ở chỗ: Cái cuống nấm thường đắng hơn quả thể nấm . Nói cách khác cuống nấm là chỗ chứa nhiều chất hơn quả thể.

Chính vì lẽ đó dân Tàu khựa tay nào quái thì họ thường sang việt nam mua cái nấm bé tẹo teo mà em đang dùng với lý lẽ: Nấm bé ko phải nấm trồng tại trại trà trộn,giá rẻ hơn,chất lượng/lượng vật chất khô cao hơn..

Em là em học cái quái của thằng Tàu ... Bán cái to cho khách ,,, dùng cái que cho gia đình ... Và cái que đó chính là Nâm Linh Chi rừng bao tử ....

7. Ngoc Ky Lan

Ngoc Ky Lan Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nghiên cứu
      Cảm ơn bác nhiều ! Ngọc hay dùng tiểu huyền chi nên nghe bác nói cứ ngỡ là nó hóa ra không phải.
      Bác cũng...quái...ghê nhỉ ! Sau này có mua nấm của bác Ngọc chỉ mua cái... bé bé...thôi, cho nó...rẻ .. khà khà !

8. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Xin thưa trước, tui không biết chút gì về thuốc Nam, thuốc Bắc, nên có điều lấn-cấn:
      - Có bà con quả-quyết là cây thuốc phải mọc tại vùng của nó, mới "ra thuốc".
      Tui thì lại nghĩ khác, và đã từng thưa:
      - Cùng 1 vuông đất, cùng 1 chế-độ trồng, thì cây nào ra "chất đặc-thù" của cây đó. Chắc chắn là như vậy. Cây thuốc vẫn là cây thuốc, vẫn ra "chất thuốc". Cam-đoan!
      Tui cũng có trình một trường-hợp điển-hình:
      - Cây Anh-túc (á-phiện) là dân xứ nóng. Vậy mà người Tân Tây Lan đem tuốt xuống "miệt dưới" trồng để lấy chất morphin, thì vẫn không thua gì chất trong cây nầy trồng ở Tam-giác vàng hay A-phú-Hãn? Nói sao đây?
      Thân.

9. nuoide

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      cháu đồng quan điểm với bác ... Chỉ cần đáp ứng đủ các yếu tố,khí hậu,ánh sáng,nhiệt độ... các chất mà cây cần hấp thụ để phát triển ( phù hợp với đặc tính sinh lý của cây) là ok ... Những yếu tố mang tính huyền bí ... chỉ dùng để dọa dẫm,nâng giá,chặt chém người mua mà thôi .

10. vanvat

vanvat Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      nông dân
      vâng những gì bác nghĩ và nói là rất đúng ạ . Ở bên này người hàn trồng sâm và nhập khẩu sâm là có và rất nhiều ,, nhưng để mua được sâm xịn thì rất chi là khó và nó đắt gấp 2-3 lần sâm ngoài chợ .. vì như bác nuôi dế nói " thương hiệu "
      Bản thân cháu sống bên này 5 năm nhưng toàn uống linh chi TQ ko à ... mãi đến giờ mới mua đc linh chi hàn để uống .

11. vanvat

vanvat Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Bên hàn người ta trồng nấm linh chi như vầy !
      ko biết cách trồng này có khác gì với việt nam mình không mà giá thành nấm bên này cao thế .