Thức ăn cho chim Bồ câu

Chào cả nhà, xim mọi ng chia sẻ kinh nghiệp nuôi chim bồ câu.
Hiện mình đang sử dụng cám con cò cho chim bồ câu ăn, tuy nhiên mình thấy cám hay lẫn vụn nên hay phải dọn máng ăn, mình đang có ý định chuyển sang dùng cám vịt đẻ của hãng Con voi vàng do giá thành rẻ hơn, nhưng mình chưa biết chất lượng và có hợp với chim ko, mong mọi ng chia sẻ.

Mình đang dùng cám vịt đẻ, C64 của Con Cò, lúc đầu do hạt to chim ăn ko quen, nhưng giờ quen rồi nên chim ăn rất tốt.

Cám nào mà chẳng có vụn :)) ! Trừ khi bạn mua lẻ từng vài kg

bạn dùng thử cám c6840 của deshus thử xem cũng được lắm

cai này mình củng đang bận tâm đây, mong sao bồ câu đẻ tốt chứ lâu đẻ quá.

Chỉ cần đảm bảo tương tự thành phần trong cám công nghiệp như sau thì BC bố mẹ sinh sản đạt:
- Nhu cầu dinh dưỡng cần thiết cho chim sinh sản:
+ Năng lượng ( kcal/ME ): 2.900 - 3.000
+ Protein thô ( % ): 13,4 - 14,4
+ Canxi ( % ): 2 - 3
+ Phốt pho ( % ): 0,6 - 0,8
+ Muối NaCl ( % ): 0,3 - 0,35
+ Methionin ( % ): 0,3
+ Lizine ( % ): 0,3 - 0,7
P/s: ngoài thành phần chính của cám, yếu tố môi trường, bổ sung các loại ngũ cốc, vitamin và khoáng chất... cho phù hợp.

Chỉ cần đảm bảo tương tự thành phần trong cám công nghiệp như sau thì BC bố mẹ sinh sản đạt:
P/s: ngoài thành phần chính của cám, yếu tố môi trường, bổ sung các loại ngũ cốc, vitamin và khoáng chất... cho phù hợp.
Cảm ơn các bạn.
Mình đang cho ăn với tỷ lệ 50 cám/50 ngô nhưng có nhiều đôi rất khỏe mạnh nhưng lâu đẻ quá, có khi nào ro mình lót ổ đẻ bằng bìa cát tông nên chim ko thích nên có nhiều đôi lâu đẻ, có khi đẻ thì lại hay đẻ dưới sàn, bỏ trứng vào ổ thì lại ko ấp, mọi ng có ai bị như vậy ko.
Cám nào mà chẳng có vụn :)) ! Trừ khi bạn mua lẻ từng vài kg
Tùy loại do hãng sx chứ bạn, mình đã từng mua thử cám của Daphaco, cám này hầu như ko có vụn bạn a, tuy nhiên giá cao quá nên mình ko dùng. Cám con cò chắc là họ ko sàng lại mà đóng gói luôn lên nhiều vụn quá, mà chim có chịu ăn cám vụn đâu, nếu là gà thì lại khác.

Last edited by a moderator:
mình củng lót bìa cứng nhưng có cặp đẻ nhanh cặp lâu, đang nguyên cứu

Hiện tại, mình thấy rất nhiều trại bồ câu áp dụng bìa lót caton, rơm, thảm trải sàn ( tấm nỉ) loại dày..Nhưng để sạch sẽ thì dùng bì caton và thảm trải sàn là hiệu quả nhất. Còn riêng trại mình thì lúc trước dùng bìa caton nhưng sau đó dùng tấm nỉ mình thấy trứng ít bị dao động và tỉ lệ có cồ xong chết phôi giảm nên mình dùng luôn. Về ổ đẻ thì dùng ổ dạng lưới thấy sạch sẽ và phân ít bám, lúc trước mua ổ đẻ bằng rổ nhựa khe nhỏ dùng, nhưng lâu ngày phân bám ghê quá nên chuyển loại khác.

Hiện tại, mình thấy rất nhiều trại bồ câu áp dụng bìa lót caton, rơm, thảm trải sàn ( tấm nỉ) loại dày..Nhưng để sạch sẽ thì dùng bì caton và thảm trải sàn là hiệu quả nhất. Còn riêng trại mình thì lúc trước dùng bìa caton nhưng sau đó dùng tấm nỉ mình thấy trứng ít bị dao động và tỉ lệ có cồ xong chết phôi giảm nên mình dùng luôn. Về ổ đẻ thì dùng ổ dạng lưới thấy sạch sẽ và phân ít bám, lúc trước mua ổ đẻ bằng rổ nhựa khe nhỏ dùng, nhưng lâu ngày phân bám ghê quá nên chuyển loại khác.
Cảm ơn bạn, mình thấy một số đôi lâu đẻ thì mình đã thử lót rơm và chúng đẻ mau hơn, có lẽ do bản năng và rơm nó êm và ấm nên chúng thích nhất.
Còn về ổ đẻ mình cũng dùng cả ổ nhựa như bạn nói do ko lọt dc phân nên nhanh bẩn quá, mình có tự làm một số ổ đẻ bằng lưới sắt nhưng có một số con bị mắc chân vào và bị què nên chúng nghỉ đẻ.
Bạn dùng ổ bằng lưới như thế nào thế, bạn tự làm hay mua vậy.

Cảm ơn bạn, mình thấy một số đôi lâu đẻ thì mình đã thử lót rơm và chúng đẻ mau hơn, có lẽ do bản năng và rơm nó êm và ấm nên chúng thích nhất.
Còn về ổ đẻ mình cũng dùng cả ổ nhựa như bạn nói do ko lọt dc phân nên nhanh bẩn quá, mình có tự làm một số ổ đẻ bằng lưới sắt nhưng có một số con bị mắc chân vào và bị què nên chúng nghỉ đẻ.

E xài cám này nè

File đính kèm

60.3 KB · Lượt xem: 199
Cám nào mà qua quá trình vận chuyển bốc xếp nhiều lần cũng đều có vụn hết !

Theo tôi nghĩ hiện nay, chúng ta chưa có 1 nghiên cứu hay thực nghiệm hoàn chỉnh nào về thành phần dinh dưỡng chính xác cho bồ câu. Ở diễn đàn bồ câu Việt Nam (chủ yếu là bàn về nuôi bồ câu để đua), thì thành phần dinh dưỡng cho bồ câu rất phức tạp, gồm nhiều loại khác nhau. Đối với bồ câu nuôi công nghiệp thì đa số các trang trại đều dùng cám dành cho gia cầm (gà, vịt,...) để cho bồ câu ăn. Đây là vấn đề khá nan giải mà mình suy nghĩ nhưng chưa tìmdd được cách giải quyết.
Hy vọng trong năm tới sẽ có thể tự sản xuất cám viên cho bồ câu với công thức riêng. Mọi người cùng trao đổi thêm về công thức cám dùng cho bồ câu như thế nào là hợp lý nhé.

Theo tôi nghĩ hiện nay, chúng ta chưa có 1 nghiên cứu hay thực nghiệm hoàn chỉnh nào về thành phần dinh dưỡng chính xác cho bồ câu. Ở diễn đàn bồ câu Việt Nam (chủ yếu là bàn về nuôi bồ câu để đua), thì thành phần dinh dưỡng cho bồ câu rất phức tạp, gồm nhiều loại khác nhau. Đối với bồ câu nuôi công nghiệp thì đa số các trang trại đều dùng cám dành cho gia cầm (gà, vịt,...) để cho bồ câu ăn. Đây là vấn đề khá nan giải mà mình suy nghĩ nhưng chưa tìmdd được cách giải quyết.
Hy vọng trong năm tới sẽ có thể tự sản xuất cám viên cho bồ câu với công thức riêng. Mọi người cùng trao đổi thêm về công thức cám dùng cho bồ câu như thế nào là hợp lý nhé.
- Theo tôi thì hiện nay do chưa có nghiên cứu nào về nhu cầu dinh dưỡng của chim BC do chim BC chỉ được nuôi nhỏ lẻ, số trang trại lớn rất ít nên các cty sản xuất cám chưa tham gia nghiên cứu, sx cám cho BC.
- Qua chăn nuôi tôi thấy nếu chúng ta sử dụng 100% cám gà cho BC bố mẹ ăn thì tốt hơn và phối trộn với ngô và chúng ta không phải bổ sung thêm khoáng và do cám có đầy đủ thành phần dinh dưỡng hơn ngô hay lúa nên chim sẽ ăn ít hơn và chim sẽ đẻ, nuôi con hiệu quả hơn.
- Tôi thấy có trại nuôi cám vịt, có trại nuôi cám gà cũng chưa biết cám nào sẽ phùn hợp hơn nhưng tôi nghĩ cám gà sẽ nhiều chất khoáng, vitamin hơn cám vịt vì vịt hiện nay chủ yếu là vịt thả đồng và chúng có thể kiếm thêm được cá, tép, cua, ốc... nên cám vịt ít chất khoáng, vitamin, độ đạm hơn cám gà để giảm giá thành.
- Mọi ng có ai có cách nào bổ sung khoáng cho chim BC mà không phải có máng ăn phụ không, còn muối thì tôi thường mỗi tuần pha vào nước uống cho chim 1 lần, vì để muối vào máng khoáng thì nó hay bị hút ẩm làm ướt khoáng.

Vụ này gọi là đột phá ! Cần nhiều thời gian, công sức, tâm huyết và cả tiền bạc !

em cho bc ăn cám trộn lúa thì không sao, mà trộn thêm gạo lức với bắp thì nó đi phân như bị tiêu chảy, có ai bị như em không vậy? Lúc đầu em còn trộn thêm đậu xanh mà thấy nó đi phân hôi quá nên thôi luôn. Dạo này bc ấp bị hư trứng quá trời, lúc trước ấp 3 trứng nở hết, giờ ấp 2 trứng mà lúc nở 1 trứng hư 1 trứng, lúc thì ấp chừng hơn 10 ngày thì bỏ ổ, có con đang ấp thì thấy trứng dính ở bụng, dưới trứng bị lủng 1 lỗ, mọi ng cho em hỏi là do nó tự làm hư trứng hay do bị con gì ăn ạ? tại em thấy dạo này có nhiều chuột quanh chuồn bc

em cho bc ăn cám trộn lúa thì không sao, mà trộn thêm gạo lức với bắp thì nó đi phân như bị tiêu chảy, có ai bị như em không vậy? Lúc đầu em còn trộn thêm đậu xanh mà thấy nó đi phân hôi quá nên thôi luôn. Dạo này bc ấp bị hư trứng quá trời, lúc trước ấp 3 trứng nở hết, giờ ấp 2 trứng mà lúc nở 1 trứng hư 1 trứng, lúc thì ấp chừng hơn 10 ngày thì bỏ ổ, có con đang ấp thì thấy trứng dính ở bụng, dưới trứng bị lủng 1 lỗ, mọi ng cho em hỏi là do nó tự làm hư trứng hay do bị con gì ăn ạ? tại em thấy dạo này có nhiều chuột quanh chuồn bc
Do nó làm vỡ thôi bác !

Back