thức ăn cho dê

• Thread starter phongnb
  • Ngày gửi
mong các bác có kinh nghiệm nuôi dê cho em xin ý kiến về vấn đề sau với ạ. quê em có rất nhiều đồi trồng cây keo lá tràm,keo tai tượng. em đọc sách thấy bảo là cây họ đậu. vậy không biết dê nó có ăn lá cây này không ? và nếu ăn thì có tốt không? vì em có ý định nuôi dê nên em muốn tìm hiểu, mong các bác giúp em với. em cảm ơn.

Den thich an nhung cay nay ne b : xoan , mac co , cam lai , mit , keo dau [ ko phai keo tram nha b] , rut dai , boi loi , vo mit , vo dua [thom] , vo chuoi ... noi chung la no an rat nhieu thu nhung chi co mot so la no thich hay ko thoi . No van an la tram nhung an it . B nen trong them 1 it co voi cho an them cung dc , nhung de thich an nhat la cac loai la .

mong các bác có kinh nghiệm nuôi dê cho em xin ý kiến về vấn đề sau với ạ. quê em có rất nhiều đồi trồng cây keo lá tràm,keo tai tượng. em đọc sách thấy bảo là cây họ đậu. vậy không biết dê nó có ăn lá cây này không ? và nếu ăn thì có tốt không? vì em có ý định nuôi dê nên em muốn tìm hiểu, mong các bác giúp em với. em cảm ơn.
Bạn cần mua hạt keo dậu cho dê ăn thì lh 0966.44.45.46

Den thich an nhung cay nay ne b : xoan , mac co , cam lai , mit , keo dau [ ko phai keo tram nha b] , rut dai , boi loi , vo mit , vo dua [thom] , vo chuoi ... noi chung la no an rat nhieu thu nhung chi co mot so la no thich hay ko thoi . No van an la tram nhung an it . B nen trong them 1 it co voi cho an them cung dc , nhung de thich an nhat la cac loai la .
Đề nghị anh viết có dấu .
dê ăn tốt hay không thì nhìn phân nó ỉa ra và nhìn vào mặt nó rồi hỏi mày ăn lá đó có đâu bụng không ?

ăn được, nhưng ko nhiều....nên kết hợp nhiều loại lá+ cỏ+ trái cây hư+ thức ăn tinh, càng đa dạng nguồn thức ăn càng tốt.cần kết hợp thêm các loại thức ăn ủ từ phế phẩm NN như rơm rạ, thân cây bắp....

vâng cảm ơn các bác nhiều! bác hoangha có bầy dê đẹp thế,là dê bách thảo phải không bác? mà bác nuôi nhốt hay chăn thả thế?
Bạn cần mua hạt keo dậu cho dê ăn thì lh 0966.44.45.46
ở miền bắc có mùa đông thì có trồng được keo dậu không bác?

có mấy keo kia rồi, keo dậu vào chi nữa. Tốn đất, năng suất thấp
có đất dư thì trồng cỏ, nuôi thêm đc nhiều dê hơn
tin vào ba cái thằng bán hàng thì có ngày bán nhà :eek:

vâng cảm ơn các bác nhiều! bác hoangha có bầy dê đẹp thế,là dê bách thảo phải không bác? mà bác nuôi nhốt hay chăn thả thế?
Mình nuôi bán chăn thả thôi....sáng cho ăn ở chuồng, chiều đi dạo mát!

Trồng đc.keo dậu bổ sung thêm đạm.rất tốt cho dê.mấy keo kia hàm lượng đạm thấpM
có mấy keo kia rồi, keo dậu vào chi nữa. Tốn đất, năng suất thấp
có đất dư thì trồng cỏ, nuôi thêm đc nhiều dê hơn
tin vào ba cái thằng bán hàng thì có ngày bán nhà :eek:
Mấy keo kia hàm lượng đạm thấp bác à

cây họ đậu hàm lượng đạm thấp :eek: oh my god
Thế bác trả lời giúp em nó bao nhiêu % đạm, vật chất khô của nó bao nhiêu mà bác phán là thấp o_O

nhà em có 2 ha đồi trồng keo tai tượng nhưng không giám mua dê về thả vì sợ nó phá sang đồi nhà hàng xóm, nên em muốn nuôi nhốt hoàn toàn. các bác ước tính giúp em xem nếu em trồng 1 ha cỏ ( đất đồi nên chắc cũng không được năng suất lắm)+ 720m2 đất bãi nữa thì lượng thức ăn này nuôi được khoảng bao nhiêu con dê bách thảo ạ?
ăn được, nhưng ko nhiều....nên kết hợp nhiều loại lá+ cỏ+ trái cây hư+ thức ăn tinh, càng đa dạng nguồn thức ăn càng tốt.cần kết hợp thêm các loại thức ăn ủ từ phế phẩm NN như rơm rạ, thân cây bắp....

dê nhà bác cũng bấm lỗ tai , bác quản ly giống chuyên nghiệp nhỉ, sao những con khác lại không bấm
luôn ha bác?

Mình nuôi bán chăn thả thôi....sáng cho ăn ở chuồng, chiều đi dạo mát!
Bạn nuôi dê bách thảo thuần à ? Bạn nuôi bao nhiêu con dê bách thảo , nhiều không ? Bạn có bán dê con hậu bị khoảng 17 - 20 kg không ? Gía bán dê loại 20 kg là bao nhiêu một kg hơi ? Bạn ở đâu thế , cho mình biết một vài thông tin về trang trại nuôi dê của bạn được không ?

nhà em có 2 ha đồi trồng keo tai tượng nhưng không giám mua dê về thả vì sợ nó phá sang đồi nhà hàng xóm, nên em muốn nuôi nhốt hoàn toàn. các bác ước tính giúp em xem nếu em trồng 1 ha cỏ ( đất đồi nên chắc cũng không được năng suất lắm)+ 720m2 đất bãi nữa thì lượng thức ăn này nuôi được khoảng bao nhiêu con dê bách thảo ạ?
dê nhà bác cũng bấm lỗ tai , bác quản ly giống chuyên nghiệp nhỉ, sao những con khác lại không bấm
luôn ha bác?
1ha cỏ nuôi được 100 con đó bác, nhưng mình khuyên nên nuôi kết hợp bán chăn thả, như vậy dê sẻ đủ chất, ít bệnh, giảm chi phí....nếu bạn sợ nó qua rẫy người khác thì có người chăn mà...chổ bạn quá thuận lợi rồi, đất rộng, đất trồng keo có nhiều cỏ dại, keo tai tượng dê củng ăn tuy không nhiều....
Bạn nuôi dê bách thảo thuần à ? Bạn nuôi bao nhiêu con dê bách thảo , nhiều không ? Bạn có bán dê con hậu bị khoảng 17 - 20 kg không ? Gía bán dê loại 20 kg là bao nhiêu một kg hơi ? Bạn ở đâu thế , cho mình biết một vài thông tin về trang trại nuôi dê của bạn được không ?
@motnua , Mình ở daklak, gốc mình ở Điền Hòa, Phong Điền....bạn ở Huế thì nên mua ở khu vực lân cận thì hay hơn....mua xa vận chuyển khó khăn, chi phí cao....mình củng chỉ mới nuôi lại thôi, nên số lượng chưa nhiều, nếu mà bạn có tâm huyết muốn nuôi dê mình để lại , giá mềm thôi, dê mình mới bắt đa số dê tơ, chữa lứa đầu.

100 con cơ à bác, có vẻ cũng vất vả đấy nhỉ.cố gắng làm thôi, cảm ơn bác hoangha đã cố vấn.

Back