Thực tế về chăn nuôi gà ta thả vườn

Trong thời gian qua hàng loạt tranh luận về giống gà, hàng loạt giống gà mới tha, gia thị trường . thấp thoáng phía sau rặng cây bãi cỏ chị gà ta vẩn ung dung tồn tại . một thực tế không chối cải là gà ta vẩn chiếm ưu thế trong thị trường thị phần vì chất lượng thịt .nhưng để phát triển với số lượng lớn gà đúng chất lượng thì không dể chút nào . chúng ta từng nghe rất nhiều thương hiệu gà đồi gà thả vườn vvv và vvv . rồi theo dòng thời gian củng chìm xuồng .
với khá nhiều năm lăn lộn trong nghề nuôi gà ta mình nhận thấy các vấn đề sau 1- Các trại gà lớn thường xuyên đóng cửa vì dịch bệnh nhiều hơn là giá cả.
2- Nếu nuôi tập trung gà ta theo hướng công nghiệp thì...lổ vì tăng trọng chậm và dể phát sinh dịch bệnh. Khi tham gia thị trường thì giá củng không thể cao hơn con gà thả vườn thuần chủng, vậy sự tồn tại của con gà ta có mong lắm không khi mà không bao giờ nó chiếm lỉnh được thị trường. Thật sự là nó không mong manh như ta nghĩ, nếu nhìn từ 1 phía để đảm bảo có giống gà uy tính cung cấp cho thị trường ta phải làm sau ? Tất nhiên là giống, có giống tốt rồi vấn đề quan trọng là cách nuôi .... thuận với tự nhiên lợi dụng lợi thế vườn đồi bãi cỏ trảng ruộng vvv mật độ gà luôn luôn thích hợp với diện tích chăn thả thích hợp với mùa vụ . áp dụng đúng các phương châm trên thì rủi ro về giá về dịch bệnh rất ít xảy ra . thực tế hiện nay sau thời gian điểm danh các trại gà tên tuổi của bình phước thì .... gọi tên mà không nghe trả lời họ đi đâu cả rồi vấn đề là họ vượt ra khuôn khổ tự tin tăng bầy đàn và ... tự triệt tiêu .riêng với cách nuôi nông hộ vẩn tồn tại không ít anh chị em đã hành nghề trên 10 năm nay . với phương châm tự sản tự tiêu . họ tự tạo con giống cho mình . điều phối luân phiên mật độ đàn gà theo thời vụ . thu nhập của họ không đột biến mà rất ổn định có thể xem như công thức . như vậy điểm qua thực tế thì muốn có một con gà ta chất lượng và số lượng vẩn còn thấp thoáng cách sản xuất kiểu ta không dục tốc bất đạt được .với các nhận định này có thể phản diện với các anh em có ý tưởng sản xuất nhanh nhiều ...đây là nhận định của cá nhân tôi trong thời gian qua . bài viết này xem như mở đầu cho cuộc thảo luận chuyên đề về cách chăn nuôi gà ta thả vườn rất mong sự góp ý của anh em chăn nuôi gà ta .

Tôi cũng đồng ý với ý kiến của anh. Nhưng với mô hình nuôi nông hộ thì thu nhập không thể trông vào đó được . Vậy có nên chăng nuôi nhiều con nhưng lại không có con nào là chính cả.... nhưng nó cũng không phải là phụ... và lại quay về cái cảnh dàn trải thiếu chuyên môn hoá....

Kiêm đủ sinh hoạt phi từ nuôi gà nông hộ là 1 bài toán khó, để kiêm dc 5tr 1 tháng họ phải xuất ra tb 1 tháng 100con, điêu này là không tưởng đối với 1 nông dân.
Minh cũng bắt đầu từ 5gà mái sẳn có, toi bay hh cung hon 1 năm roi nhưng van chưa toi đau, tg nay xuất ra moi tháng 2 3 chuc gà. Lời cũng k thấy tiên đâu cả hihi

Đại đa số ai củng hiểu nhầm hoặc cố tình hiễu nhầm 3 chữ" gà thả vườn"
cái quan trọng là phương thức này cần 1 mật độ thích hợp.
VD: có 2 anh A và B
Anh A: nuôi chỉ có 1000 con gà trong đám vượn rộng ơi là rộng 1000m2
Anh B: nuôi 10 con gà lận, nhưng trrong đám vườn chỉ có 1000m2
Vậy: tại sao gà anh A giá bán lại rẽ hơn gà anh B???
Vì gà anh A diện tích vận động hẹp/số gà lớn và kiếm thức ăn ngoài tự nhiên ít..buộc phải cho ăn nhiều thức ăn CN hoặc cám hơn, kể cả cho ăn gạo hay thóc thì thịt gà vẫn ko đảm bảo. Còn anh B, nuôi mật độ ít, trong diện tích lớn, gà tha hồ kiếm côn trùng, rau cỏ...thậm chí ko cần cho gà ăn thêm gì mà thịt vẫn ngon.
Vậy suy ra: cả hai anh đều là gà thả vườn, và hiểu là như vậy...mà giá thì khác nhau, gà anh B vẫn chiếm ưu thế về giá/ thậm chí ko quan trọng lắm về giống gà gì
Cái cốt lõi ở chổ là con người ta quá ngộ nhận về phương thức này.

Như bạn hoangha49 nói,để ăn được 1 con gà ta đúng gà ta thi có may ai được ăn, ng tp thi càn khó,

Tôi cũng đồng ý với ý kiến của anh. Nhưng với mô hình nuôi nông hộ thì thu nhập không thể trông vào đó được . Vậy có nên chăng nuôi nhiều con nhưng lại không có con nào là chính cả.... nhưng nó cũng không phải là phụ... và lại quay về cái cảnh dàn trải thiếu chuyên môn hoá....
Cốt lỏi là thế này nhé nó sẽ không là chính mà củng không là phụ , làm sau gắn kết nó vào nguồn máy hoạt động phát triển tổng thể của toàn mô hình nông hộ mà mình đang áp dụng thì nó sẽ ok ngay . Ví dụ tôi có 1 vườn điều 10 năm tuổi , dưới tán điều tôi trồng cỏ và nuôi gà . Mùa nắng tôi thắp đèn bắt côn trùng có hại cho cây điều củng là lúc tôi dẩn dụ chúng xuốn gốc cây bải cỏ cho gà xơi tôi trồng cỏ là cung cấp chất xanh cho gà mà củng là giử ẩm cho vườn điều . Có côn trùng cỏ tôi có nguổn vitamin nguồn khóang tự nhiên mà chỉ gà ta mới biết hưởng thụ . Vậy là nếu vào mùa giáp hạt sau khi đầu tư vô phân phun thuốt cho điều vvv thay vì nằm dài chờ thu nhập hoặc làm việc khác để cải thiện thì tôi chỉ việc lan thang ngoài vườn chăm gà chăm máy ấp và .....nhiều cái ok lắm lúc này bọn gà trả lương cho mình đấy .chẳng thấy công thức gì cả mà nảy giờ mình đang thuận theo tự nhiên đấy .
Kiêm đủ sinh hoạt phi từ nuôi gà nông hộ là 1 bài toán khó, để kiêm dc 5tr 1 tháng họ phải xuất ra tb 1 tháng 100con, điêu này là không tưởng đối với 1 nông dân.
Minh cũng bắt đầu từ 5gà mái sẳn có, toi bay hh cung hon 1 năm roi nhưng van chưa toi đau, tg nay xuất ra moi tháng 2 3 chuc gà. Lời cũng k thấy tiên đâu cả hihi
co dịp mình trao đổi nhiều với bạn nhé có thể bạn không tin mình về hưu chỉ với 15 con gà mái đấy

Last edited by a moderator:
àh cho mình ké tí cái này dành cho các ace mới hay đang bước vào nghề nuôi gà chú ý :
nhắc lại cái câu của người xưa :NHẤT NƯỚC NHÌ PHÂN TAM CẦN TỨ GIỐNG ,theo tôi nghĩ mình áp dụng đúng phương châm này chắc chắn sẽ đạt với mức độ riêng của mỗi người . nguồn nước thì khỏi phải bàn ,phân đây là thức ăn cho gà phải chuẩn cho từng giống gà ..,cần cũng khá quan trọng ko cần cù chịu khó chăm sóc là tiêu,còn cái giống lom com nuôi vài tháng là khổ luôn

Theo bà con đã bàn, cốt lõi gà thả vườn là ở
diện tích lớn, mật độ thưa. Việc này làm tốt
ở miền núi. Người đồng bằng nuôi gà phải có
hàng rào, sợ mất trộm, và phá vườn nhà người
khác. Người miền núi thì chuyện đó không xảy
ra. Gà vào rừng núi kiếm ăn, tối lại về chuồng.

Chuyện thắp đèn dụ sâu bọ ban đêm cũng khó
có lời, vì số lượng sâu bọ đến chưa chắc đã
bằng tiền điện, công sắp đặt, bóng điện, và dây
điện. Ấy là chưa kể sâu đến rồi sâu lại đi, mà
gà cứ ngủ say.

Ở miền núi, rất có điều kiện nuôi giun quế cho
gà ăn, thì gà có chất lượng thịt thơm ngon hơn
là cho thức ăn công nghiệp, vì có thể nuôi giun
quế bằng cỏ dại băm ra, chứ không bắt buộc
phải tìm cứt trâu bò.

Ngoài ra, còn có thể nuôi giống Tằm Ăn Lá Sắn
(khoai mì) cho gà ăn. Chỉ nuôi đến lớn, trước
khi nhả tơ, thì cho ăn ngay. Cây khoai mì (sắn)
bị ngắt lá ở phía dưới, trước khi lá già, thì
ngọn tiếp tục mọc lá non mới. Khi cây khá cao
thì ta chặt đi, để nảy mầm mới từ gốc lên và lấy
lá. Thửa ruộng trồng Sắn (khoai mì) lấy lá này
không nhằm lấy củ.

co dịp mình trao đổi nhiều với bạn nhé có thể bạn không tin mình về hưu chỉ với 15 con gà mái đấy
Mình tin chứ, vì mình dang su dụng mh của xuan vũ, và lo ấp bàng mut của a, do mình quản lý chua tót nen vãn còn tay ngang hihi. Mình co hoi cai lo ap 4k trúng của a bên toppic kia nhưng chưa thay tra loi

Mình tin chứ, vì mình dang su dụng mh của xuan vũ, và lo ấp bàng mut của a, do mình quản lý chua tót nen vãn còn tay ngang hihi. Mình co hoi cai lo ap 4k trúng của a bên toppic kia nhưng chưa thay tra loi
ngày đầu tiên mình bước vào chăn nuôi buồn cười lắm . đầu tiên mình làm cái máy ấp trước ??? kiến thức về điện tử thì ok về chăn nuôi thì ... mù tịt lấy ngay chính cái bàn làm việc của mình dùng tủ đựng hồ sơ của nó làm thùng ấp . xong thì ... chả có cái trứng nào . năn nỉ cả ngày bà xã củn không cho lấy trứng của gà bả nuôi đem ấp thử ....mai là nhờ mấy đứa em nó cung cấp vài chục trứng thôi mà nó ra đủ điều kiện . phước chủ mai thầy ngay mẽ đầu tiên mình ấp thành công 100 % thế là xin tiền vợ mua trứng cả trăm trứng ... nhậu vui ơi là vui cười mà ra nước mắt . lúc đó mới thấy dù là cuốc đất củng phải học ... vậy là miệt mài tra cứu tài liệu trong và ngoài nước đi tham quan vvv cho đến một hôm 1 thằng bạn đem về cho một cái máy ấp của hà lan .... nó về chưa được 2 ngày tôi đã rả banh cái máy . mấy đêm liền ngâm cứu và... ngộ ra họ tinh vi đến đơn giản hiểu rồi làm thôi .vậy mà củng hơn 10 năm rồi nhanh quá . rồi tới nuôi sau cho hiệu quả . chọn giống gà nào ...vấn đề này tôi lại học ở một ông cụ hơn tôi 30 tuổi ... cụ đã về cỏi nhớ rồi . thuận với tự nhiên câu mà cụ thường nói với tôi về con gà ta...thú thật nghề nuôi gà ta nếu nông dân mình áp dụng đúng thì nó là 1 trong những nghề có tính hổ trợ rất cao đấy . mô hình của người nghèo nhưng chưa chắc người giàu làm được đâu nhé ...

E thấy giống nó phức tạp quá. Đang thích nuôi gà mà mua gà ta toàn dính ít gà lung tung gì ấy. Rồi vác xin bệnh tật các kiểu :((

Chính vì ko nhiều người thành đạt theo mô hình này nên mới có topi này, ai có vườn mà ok thì chắc ít có nông dân nghèo. Có 1 thực tế là ai cũng mún nhanh - gọn - lẹ nên những con, cây ngắn ngày mau kiếm xiền sẽ được ưa chuộng, còn những con, cây từ xa xưa thì ít người theo, khi ko có đầu ra hay rẻ lại hít hà, rồi ... cũng như cũ, cũng chuộng ngắn ngày, cũng mún mau làm giàu hehe

Xin cảm ơn chủ topi đã nói đến vấn đề Gà Ta Thả Vườn (GTTV) rất mong nhận được những chia sẽ thực tế từ những Anh Chị đi trước về mhinh này. Trải qua 5 tháng với đàn 500con GTTV lần đầu nuôi thật ko dễ. Nhung thất bại ko phải ở kỹ thuật nuôi mà là con giống, Nên những bạn nao đang có dự định nuôi nếu ko tìm được nơi cung cấp giống tốt đảm bảo thì nên chọn mua Gà Bố Mẹ nuôi từ ban đầu. Mình hiện nuôi thử lại với 15 gà Mái và 2 Ga trống mới đc 3 tháng nay nhưng cũng đã có đc gần 100 con Gà con "Chưa có máy ấp với chưa có kinh nghiệm nuôi Gà đẻ nên tỷ lệ nở chỉ 60%" Rất mong từ Topi này sẽ học được nhiều kinh nghiệm về GTTV, để mình mạnh dạng tăng đàn Gà Bố Mẹ "Và học cách ấp bằng máy cũng như kỹ thuật nuôi gà đẻ" để cho ra những con Gà đúng chất GTTV để cung cấp giống và bao tiêu luôn. Xin cảm ơn và mong từ topi này sẽ có hướng đi tốt cho GTTV.

E thấy giống nó phức tạp quá. Đang thích nuôi gà mà mua gà ta toàn dính ít gà lung tung gì ấy. Rồi vác xin bệnh tật các kiểu :((
thường thì chử "ta" nó phải đơn giãn đúng không ?. nhưng đúng là gà ta lại không đơn giãn . như thế nào mới là gà ta ?? ai dám nói mình có giống gà ta thuần chủng ? thế nào là thuần chủng ? từ từ phân tích bạn sẽ thấy nó đơn giản trở lại thôi . gà ta chỉ là cụm từ phân biệt nó với các dòng gà ngoại nhập như gà tàu ...gà thái .... từ gà ta có từ rất lâu có lẽ ngày đó ông cha mình dùng từ này để phân biệt với gà tàu . vì giao thương ngày xưa mình chỉ thường xuyên với tàu . sau này trên đường mở cỏi khai phá đất phương nam mình lại giao thương với xiêm la . chân lạp vvv vậy là gà ta nói lên để biết con gà của người việt . được chíng người việt thuần hóa từ dã cầm thành gia cầm . nó theo chân người việt đi mở cỏi nó là cái đồng hồ sinh học . và củng là vật hiến tế thờ cúng vv . rất nhiều dòng gà mà ta thuần hóa . gà ri . gà mía . gà hồ . gà chọi ...ta nuôi trước thì gọi là ta . điều buồn cười sẽ là một sự lai tạo không kiểm soát đã có từ rất lâu . con gà trống tôn thờ chủ nghĩa đa thê thì đi đến đâu củng tha hồ tung hoành gà trống địa phương chinh phục gà mái mới đến và ngược lại . thế là một quần thể gà ta lai với ta ta lai với tàu với xiêm ... có điều kiện là cứ lai . theo dòng thời gian lai không kiểm soát ta có một quần thể gà ta....và bây giờ con gà ta lại xài luôn hàng ngoại . gà tàu . tam hoàn lương phượng . israel. ai cập vvv . và sản phẩm từ lúc này biến dạng trầm trọng dòng con của gà ta lai với dòng gà công nghiệp trở nên lười nhát ... có lẽ chúng nó thít bấm nút hơn là bươi móc kiếm ăn .từ đó bắt đầu nhát gió kị mù sương ...dẩu thế nào thì các giống gà còn giử được đặc tính gà ta vẩn còn rất nhiều . nếu bảo trì tôn tạo thì chúng không thể mất .
hiện các giống mình có thể chọn nuôi là . gà ri . gà ri pha . gà tàu tây ninh . gà ta vàng . gà nòi .....mổi giống điều có đặc tính khác nhau rỏ rệt nhé . bạn gặp khó khăn về con giống là đúng vì các lò ấp chạy theo lợi nhuận họ sẽ dùng gà lai làm dòng bố mẹ để có năng suất trứng cao . hoặc ngay cả một số anh em nuôi gà sử dụng máy ấp vẩn không biết rỏ về dòng gà mình đang nuôi cứ thấy đẻ nhiều là ok ....bạn có thể tìm dòng gà ta tại chính địa phương mình đâu đó vẩn còn các hộ họ nuôi nhỏ lẻ . hoặc tìm các hộ nuôi kinh nghiệm có ý thức bảo tồn và phát triễn giống gà bản địa .
Xin cảm ơn chủ topi đã nói đến vấn đề Gà Ta Thả Vườn (GTTV) rất mong nhận được những chia sẽ thực tế từ những Anh Chị đi trước về mhinh này. Trải qua 5 tháng với đàn 500con GTTV lần đầu nuôi thật ko dễ. Nhung thất bại ko phải ở kỹ thuật nuôi mà là con giống, Nên những bạn nao đang có dự định nuôi nếu ko tìm được nơi cung cấp giống tốt đảm bảo thì nên chọn mua Gà Bố Mẹ nuôi từ ban đầu. Mình hiện nuôi thử lại với 15 gà Mái và 2 Ga trống mới đc 3 tháng nay nhưng cũng đã có đc gần 100 con Gà con "Chưa có máy ấp với chưa có kinh nghiệm nuôi Gà đẻ nên tỷ lệ nở chỉ 60%" Rất mong từ Topi này sẽ học được nhiều kinh nghiệm về GTTV, để mình mạnh dạng tăng đàn Gà Bố Mẹ "Và học cách ấp bằng máy cũng như kỹ thuật nuôi gà đẻ" để cho ra những con Gà đúng chất GTTV để cung cấp giống và bao tiêu luôn. Xin cảm ơn và mong từ topi này sẽ có hướng đi tốt cho GTTV.
bạn chưa có máy ấp thì làm theo cách này nhé . chọn trong số gà mái của bạn con nào siêng ấp bạn dồn 2 hoặc 3 ổ cho nó ấp . nhớ soi trứng vào ngày thứ ba hay thứ năm của tiến trình ấp nhé . loại dùm nó trứng nào không trống . số còn lại bạn cứ cho nó ấp nhưng bạn nhờ đảo trứng phụ nó vào mổi bửa trưa cách đảo là lấy trứng ở giửa ra đưa trứng ngoài bìa ổ vào trong . ổ nên làm thật ấm vì nó đang quá tải . cứ làm thử đi nó nở 100 % đấy . khi gà nở bạn dùng 1 cái sọt tre có lổ đủ cho gà con ra vào nhốt gà mẹ bên trong và cho thức ăn củng bên trong sọt . gà con sẽ chạy kiếm ăn bên trong và ngoài sọt . khi lạnh tự chạy về bụng mẹ . với cách này 1 con gà mái úm được 3-50 gà con đấy . bạn có 1 cái máy ấp sinh học . một náy úm sinh học ... hiệu quả đấy nhé bạn

A tranvanlocninhbinhphuoc
Dạo này mình ap gà ra ti le rat thap, chu tâm 60%, co nhieu trứng k no, và 1 so con no ra nhưng co 1 si con lòi dom, 1 so con có vo dinh vào lông, theo gu go truong hop lòi dom là do dư am, và gvo còn dính thi thiêu am, k bit có fai vay k?

Back