Thuốc Norfloxacin 50% Cần Được Tư Vấn...!

• Thread starter PhongGiang
  • Ngày gửi
như tiêu đề đưa ra..các bác cho em hỏi về cái thuốc này..có ai đã sử dụng chưa cho em ý kiến với..nghe mấy ng bán hàng nói thuốc này xài có thể phòng đc gần như là bắch bệnh cho gà sau 1 tháng tuổi...
em nuôi nhỏ lẻ nhưng cũng sợ bị rủi ro như vụ marek vừa rồi lắm..nên các bác cho em hỏi nhé..:
như 4rum mình chỉ dạy thì 1 tháng đầu úm gà hầu như ngày nào cũng dùng thuốc...tuỳ theo giai đoạn và từng loại thuốc...thế nhưng khi gà đã qua 1 tháng tuổi thì dùng thuốc nào đc ạh và dùng như thế nào thì em tìm mà vẫn chưa thấy ai chỉ cả..
nhân tiện hỏi về cái Norflox...này thì các bác cho em hỏi luôn
là sau 1 tháng úm gà thì lịch dùng thuốc phòng ntn và là thuốc gì..đc không ạh...và có phải cái thuốc trên là phòng bắch bệnh hok..trên bao bì có ghi chữ CẤM BÁN...
em cám ơn..!

như tiêu đề đưa ra..các bác cho em hỏi về cái thuốc này..có ai đã sử dụng chưa cho em ý kiến với..nghe mấy ng bán hàng nói thuốc này xài có thể phòng đc gần như là bắch bệnh cho gà sau 1 tháng tuổi...
em nuôi nhỏ lẻ nhưng cũng sợ bị rủi ro như vụ marek vừa rồi lắm..nên các bác cho em hỏi nhé..:
như 4rum mình chỉ dạy thì 1 tháng đầu úm gà hầu như ngày nào cũng dùng thuốc...tuỳ theo giai đoạn và từng loại thuốc...thế nhưng khi gà đã qua 1 tháng tuổi thì dùng thuốc nào đc ạh và dùng như thế nào thì em tìm mà vẫn chưa thấy ai chỉ cả..
nhân tiện hỏi về cái Norflox...này thì các bác cho em hỏi luôn
là sau 1 tháng úm gà thì lịch dùng thuốc phòng ntn và là thuốc gì..đc không ạh...và có phải cái thuốc trên là phòng bắch bệnh hok..trên bao bì có ghi chữ CẤM BÁN...
em cám ơn..!
Minh cũng đang nuôi gà như bạn, việc gà trên một tháng tuổi dùng thuốc gì đúng là diễn đàn mình chưa ai đề cập đến thực ra hơn một tháng gà phát triển tốt và thời gian nuôi ngắn (trừ gà đẻ) nên không ai đề cập nhiều vì ít người vấp phải vấn đề sức khoẻ của gà (nếu phòng bệnh tốt). bằng kinh nghiệm thực tế thì mình chủ yếu dùng định kỳ thuốc ký sinh trùng và thuốc cầu trùng. Ngoài ra người chăn nuôi nên qan tâm tới vấn đề khí hậu chuồng nuôi, môi trường nuôi để can thiệp kịp thời bằng các thuốc bổ và cải thiện môi trường nuôi là gà phát triển không vấn đề gì nữa
Lâu rôi không vào diễn đàn cũng chưa có thời gian xem các thông tin mà các bạn đã đề cập, như vụ bệnh marek của bạn tuy nhiên khi gặp vấn đề già các bạn cứ đặt câu hỏi có thể cho từng tuấn tuổi của gà thì mọi người sẽ giải đáp trên kiến thức và kinh nghiệm của mình.
vấn đề thuốc norfloxacin 50% mình chưa thấy nhưng với thành phần như vậy là quá cao so với nhu cầu của gà là liều 10%. thứ nữa là không thuốc gì là chữa được bách bệnh cả vấn đề tốt nhất với người chăn nuôi là khi nuôi vật nuôi nào các bạn nên hiểu các tập tính sinh lý và nhu cầu của nó bạn sẽ biết con vật nuôi của mình cần gì vào lúc nào. điều quan trọng nhất trong chăn nuôi không phải là thú y tốt là chăn nuôi thành công mà là phương thúc chăn nuôi tốt an toàn mới là cốt yếu
chúc mọi người sức khoẻ và thành công

với gà > 1 tháng thì về cơ bản bạn khá yên tâm, tuy nhiên cũng nhiều vấn đề gặp phải như lúc đó gà thả vườn, thường hay gặp phải các yếu tố bất lợi gây stress như thời tiết, mật độ, ánh sáng, nhu cầu dinh dưỡng ... đồng thời mỗi một lứa tuổi gà lại có thể mắc các loại bệnh theo lứa tuổi đó, ởi vậy bạn không nên chủ quan. Theo mình bạn có thể làm như sau:
- Về kháng sinh phòng bệnh: 1 tháng 2 lần, mỗi lần 3 ngày cho đến khi > 2 tháng thì 1 tháng 1 lần, mỗi lần 3 ngày. Bạn có thể chọn các lạoi kháng sinh phổ rộng như Oxytetracycline, Doxycicline, Norfloxacine, Enrofloxacine, ...
- KST: 1 - 2 tháng tẩy giun một lần tùy vào mức độ vệ sinh và tiếp xúc với mầm bệnh. Cầu trùng: nếu chuồng trại khô ráo thì không nhất thiết phải phòng.
- Vệ sinh: phun thuốc sát trùng định kỳ 1 -2 lần/tuần.
- Bổ trợ: bổ sung vitamin, men tiêu hóa, điện giải.
Về Norfloxacine 50%: Đây là loại kháng sinh phổ rộng, có thể phòng và trị được nhiều loại bệnh nhưng không có nghĩa là "bách bệnh". Bạn có thể sử dụng để phòng bệnh định kỳ với liều khuyến cáo, loại này khá nhay với bệnh đường tiêu hóa (tiêu chảy).
chúc bạn thành công!

-lịch hay quy trình sử dụng thuốc để phòng bệnh cho gà nó chỉ mang tính tương đối không thể chính xác được. nó còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như giống gà, chuồng nuôi, chăn thả hay chăn nhốt v.v .mỗi nhà thuốc lại đưa ra một quy trình phòng bệnh bằng thuốc khác nhau có người thì lạm dụng kháng sinh có người thì lạm dụng thuốc bổ để đạt được mục đích kinh doanh có lợi nhuận cao. nhưng có điều lịch vắc xin phải tuyệt đối tuân thủ.
-không có loại thuốc kháng sinh nào là tốt nhất nếu bạn cứ dùng mãi cho mấy lứa gà liền nó sẽ bị nhờn. Norfloxacine 50 như bạn nói nó có phải là hàng của ngoại nhập không vậy? ngoài này mình cũng đã từng dùng để hướng dẫn bà con phòng và trị bệnh cho gà được mấy lứa đầu quả là tuyệt. những lứa về sau không ổn lại phải chuyển thuốc khác. nhưng cũng như lêminhthanh nói nó nhạy với các bệnh ở đường tiêu hóa(thương hàn, ecoli) và cũng có tác dụng với hen CRD.
- theo mình nếu mới nuôi 1-2 lứa đầu khu chuồng và bãi thả mầm bệnh còn ít thì hạn chế dùng kháng sinh để phòng bệnh những lúc thay đổi thời tiết hoặc chuyển đổi thức ăn.v.v. bạn nên sử dụng các loại thuốc bổ để tăng cường sức đề kháng của gà . và khoảng ngày tuổi 35-36 có thể chăn thuốc phòng cầu trùng và CRD rồi nghỉ 2-3 ngày bạn tiêm vắc xin new.(dịch tả gà). và ngày thứ 52-54 ngày dùng lại đợt nữa nhưng đợt này bạn nên dùng thuốc có tác dụng phòng cả cầu trùng và ký sin trùng máu . qua giai đoạn này gà cũng ít mắc bệnh hơn nếu không gặp những điều kiện bất lợi khác. nếu có phải dùng kháng sinh để phòng thì 1 tháng dùng 2 đợt là được.(nên dùng kháng sinh phổ rộng loại đơn chất)

Last edited by a moderator:
Em co dan ga da lam dich ta duoc 14 ngay roi nhung bac si thu y mo ga ra noi la ga bi dich ta +duong tieu hoa +kho khe hom nay chet nhieu lam em khong biet nen dung thuoc gi bac nao co bi qua tinh trang nay roi xin chi cho em cach dung thuoc voi cam on

--------

Xin cac bac chi cho em dung thuoc voi cam on

- nếu thế thì mình phải xem lại xem vắc xin dịch tả mình tiêm có chuẩn không. hoặc là thú y mổ kiểm tra có chuẩn không chứ vắc xin dịch tả mà đã tiêm được 14 ngày rồi thì cũng tạm đủ khả năng miễn dịch cho đàn gà rồi còn trường hợp nếu mà đàn gà mình đã mắc bệnh từ trước lúc tiêm thì đến nay con nào không qua được thì cũng đi rồi còn rì mà kiểm tra nữa! mong rằng gà của bạn không phải dịch tả nghe và sớm bình phục!

- đàn gà của bạn có thể dùng đơn thuốc sau sẽ có kết quả tốt. nếu không phải là dịch tả : Norfloxacine(hoặc ENROFLOXACIN) + TRI-SULPHA(thuốc có kết hợp giữa TRIMETHOPRIM & SULPHA...) + hạ sốt điện giải....con khỏe dùng thuốc dạng bột cho uống con yếu dùng thuốc dạng tiêm . điều trị 5-7 ngày và nghỉ dùng men sống và giải độc gan cho uống giúp gà hồi phục nhanh.

Back