Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
Gà của Bác chưa làm vaccine gì hết thì khả năng chuẩn đoán cũng khá hạn chế.
Mà nè! Gà số lương bao nhiêu con, tỷ lệ bệnh bao nhiêu con/đàn. Có tỷ lệ chết không? Phân xanh thì cũng tuỳ, Bác có cho gà ăn thêm rau hay gì không?
Gà rù thì có thể do tụ huyết trùng, thương hàn, cầu trùng...chung chung...

--------

tks bác nha @@ gà nhà e chừng mười mấy con lớn bé thôi , mà giờ bệnh chết hết luôn r` :( nản quá

anh em cẩn thận nuôi con này k kỹ nó thoát ra thì 1một ngày đẹp trời thấy cái chuồng gà bằng gỗ sập lúc nào k hay.

Chào các bác, hôm nay em gặp một ca khó quá nhờ các bác giúp đỡ, đàn gà đẻ (giống ai cập) 2, 5 tháng tuổi cách đây 1 tuần bị nhiễm ký sinh trùng đường máu. Em đã cho uống thuốc trị ký sinh trùng + kháng sinh (Amox + Colistin) sau 3 ngày gà không chết nữa, được 2 ngày thì gà lại chết (mỗi ngày 1-2 con) mổ khám thì không có hiện tượng gì đặc biệt ngoài gan có hiện tượng gan hóa, có nhiều chấm trắng, có nốt nhỏ, gan sưng to hơn so với bình thường, kính mong các bác giúp đỡ, Trân trọng!

Chào các bác, hôm nay em gặp một ca khó quá nhờ các bác giúp đỡ, đàn gà đẻ (giống ai cập) 2, 5 tháng tuổi cách đây 1 tuần bị nhiễm ký sinh trùng đường máu. Em đã cho uống thuốc trị ký sinh trùng + kháng sinh (Amox + Colistin) sau 3 ngày gà không chết nữa, được 2 ngày thì gà lại chết (mỗi ngày 1-2 con) mổ khám thì không có hiện tượng gì đặc biệt ngoài gan có hiện tượng gan hóa, có nhiều chấm trắng, có nốt nhỏ, gan sưng to hơn so với bình thường, kính mong các bác giúp đỡ, Trân trọng!
Bạn chắc là người có chuyên môn phải ko? tuy nhiên Gan thì không phải có hiện tượng "gan hoá", bởi bản chất nó đã là "gan" rồi.
Nếu bạn chẩn đoán chính xác bệnh KST đường máu ở gà thì mình có một vài ý kiến sau:
- Bản chất gà bị KST đường máu thì các cơ quan Gan, Thận, lách, tuỵ, và thậm chí cả não sẽ bị phá huỷ, làm suy giảm hoặc làm mất cơ năng hoạt động của cơ quan đó -> ảnh hưởng chung đến toàn bộ cơ thể.
- Khi điều trị bệnh này bạn phải "giải độc" cho cơ thể và gan, thận. Cần phân biệt không phải là "giải độc" riêng cho gan, các sản phẩm trên thị trường hiện nay phâng lớn ở dạng "bổ gan", khi bị bệnh này thì Gan đang ở trạng thái tăng cường hoạt động rồi nên nếu bạn "'bổ" nữa thì sẽ làm mất chức năng gan đó và gà sẽ chết.
- Hơn nữa thuốc điều trị bệnh KST đường máu là loại thuôc cực kỳ độc, bởi vậy khi dùng gà cũng sẽ mệt và gan cũng bị ảnh hưởng.
Có thể nói theo những gì bạn mô tả thì gà của bạn bây giờ đang chết trong tình trạng "ngộ độc" gan. bạn phải tìm cách giải độc cho gan nhé.

Các bạn nào đã nuôi gà cho hỏi thương lái thu mua gà ta 70kg thì nuôi có lời không, xin cám ơn.

Em viết gan hóa nghĩa là xuất hiện các tảng có màu vàng hơn, cứng hơn so với bình thường,bình thường em chữa KST máu sau 2 ngày thì hết chết nhưng ko hiểu sao đàn này vẫn chết rải rác mặc dù khi mổ khám khi gà bị KST thường thận sưng rất to và mềm nhưng hiện nay thận gà bt, ko có dấu hiệu bị bệnh, nhờ các bác góp ý, em cảm ơn!

Minh moi tap tanh nuoi ga nen cho nay chua hieu. Ai giup minh voi, minh cam on rat nhieu.May tinh cua minh bi loi khong viet duoc tieng viet co dau monh moi nguoi thong cam nhe.

Khi nhập gà tính là ngày thứ 1

Từ nhập đến 6-12 giờ đầu: Vitamin C + điện giải + Đường.

Ngày 2 - 3 -4 -5: Sáng: kháng sinh (6h -12h)

Chiều + Tối: Nước có pha thuốc bổ (ADE, Vitamin B Complex, C..)

Link: http://agriviet.com/home/threads/84260-Chu-de-thang-03-HOI-NUOI-GA-Um-Ga#ixzz1x50A8Xmb

Nhung

- Không cho gà uống thuốc vào ban đêm, kể cả thuốc bổ.

Link: http://agriviet.com/home/threads/80057-Trao-doi-ve-nuoi-ga#ixzz1x4wakRbX
Vay buoi toi nen hay khong nen cho uong thuoc?

- Không cho gà uống thuốc vào ban đêm, kể cả thuốc bổ.
câu trả lời cuối cùng dành cho bạn.

Cam on ban lyhien rat nhieu. Vay dieu do ap dung cho ga moi lua tuoi?
Cac ban thonhg cam may minh khong viet duoc tieng viet nhe.

may bac cho hoi. hien minh co 2 dan ga 1dan 150 va 1 dan 200 con nhung hien dan ga 150 dan bi benh . hien truong la di phan co mau do , dong co may cuc bieu to . mong may bac dup do

hiện tại đàn gà của em có mấy con lớn khoảng 0,5kg nó kêu tiếng hơi khác với mấy con kia. nó kêu tiếng hơi khàng khàng vậy ( khoà khoà ) hic ko biết mô tả sao cho giống nữa, y như con người tới tuổi dậy thì vậy. vẫn ăn uống bình thường, không biết mấy chú gà của em nó bị bệnh hay nó bở tiếng nó lớn vậy. mọi người cho ý kiến với nhé.

hiện tại đàn gà của em có mấy con lớn khoảng 0,5kg nó kêu tiếng hơi khác với mấy con kia. nó kêu tiếng hơi khàng khàng vậy ( khoà khoà ) hic ko biết mô tả sao cho giống nữa, y như con người tới tuổi dậy thì vậy. vẫn ăn uống bình thường, không biết mấy chú gà của em nó bị bệnh hay nó bở tiếng nó lớn vậy. mọi người cho ý kiến với nhé.
Bình thường thì không có tiếng kiểu như bạn mô tả.
Bạn xem thêm (thường vào lúc chiều hoặc tối --> khi đàn gà tập trung) tỷ lệ những con có bao nhiêu so với toàn đàn.
Âm thanh không có tài liệu cho Bạn nghe rõ, nhưng nghe thử nếu có tiếng "khèn khẹt" như âm thanh không khí qua một đường hẹp. Âm thanh khác nhau biểu hiện những mức độ mới, củ hay đang trải qua quá trình viêm đường hô hấp...do đó thường đa dạng. Nặng gà thường "kéo rít" và đi kèm khó thở, đôi khi sưng phù đầu.
Chuẩn bị uống thuốc trị hô hấp nếu chính xác những việc bạn đã xem lại nhé.

Last edited:
Các anh chị trong diễn đàn em cho hỏi.
em gà của em có 1000con được 10 ngày tuổi, em mới làm vacxin gumboro ngày 7,
bây giờ có một số con đi ỉa dính đit, diều không tiêu, và nhắm mắt xù lông xoã cánh đứng lừ đừ một chỗ.

và một đàn của em 21 ngày tuổi em đã làm 1 lần vacxin gumboro lúc 7 ngày tuổi và ND-IB lúc 10 ngày tuổi
đàn này tự nhiên vài hôm lại có một con bị liệt, đầu tiên 1 chân sau sang 2 chân, đi ỉa thì một số con phân sáp loãng.

Em đăng lên diễn đàn này mong các anh chir giúp, có gì không phải cho em xin nỗi.
thank

Đàn gà 10 ngày tuổi bị bao lâu rồi? Đã điều tri hay uống thuốc gì chưa? Hiệu quả ra sao?.
Đàn gà 21 ngày tuổi, bạn đã phòng cầu trùng chưa? Gumboro bạn sử dụng của công ty nào?.
Chờ thêm thông tin từ bạn...!!

Em xin cám ơn anh đã quan tâm đến câu hỏi của em!
Đàn gà 10 ngày tuổi của em, khi con nhỏ em mới dung KS ampi+colistin lúc 1 -3 ngày tuổi, khi đến ngày thứ 6 em thấy hiện tượng phân dính đít và tiêu chảy lên em cho uống men tiêu hoá được khoảng 3 ngày em không thấy đỡ,mà thấy tăng hiện tượng các gà con bị phân dính đít, xoã cách, mắt nhắm và đứng lờ đờ.
Đàn 20 ngày tuổi của em dùng vacxin gum A của Indo, em cũng đã cho uống cầu trùng được 3 ngày rồi, đang nghỉ 2 ngày để cho uống lại, những con bị liệt ở đàn gà này khi chết rất gầy.
em mong sẽ được tư vấn của các anh chị.

Em xin cám ơn anh đã quan tâm đến câu hỏi của em!
Đàn gà 10 ngày tuổi của em, khi con nhỏ em mới dung KS ampi+colistin lúc 1 -3 ngày tuổi, khi đến ngày thứ 6 em thấy hiện tượng phân dính đít và tiêu chảy lên em cho uống men tiêu hoá được khoảng 3 ngày em không thấy đỡ,mà thấy tăng hiện tượng các gà con bị phân dính đít, xoã cách, mắt nhắm và đứng lờ đờ.

Thông thường bà con mình sử dụng Ampicilline và Colistine rất nhiều trong thời gian úm gà, nên cũng nên cân nhắc việc thay đổi kháng sinh cho hiệu quả tốt hơn, phân dính đít...là một trong những triệu chứng về việc kháng sinh không giải quyết triệt để.
Bạn có thể chọn kháng sinh: Amoxcilline, Flumiquine cho uống lại để hiệu quả tốt hơn.
Đàn 20 ngày tuổi của em dùng vacxin gum A của Indo, em cũng đã cho uống cầu trùng được 3 ngày rồi, đang nghỉ 2 ngày để cho uống lại, những con bị liệt ở đàn gà này khi chết rất gầy.
em mong sẽ được tư vấn của các anh chị.
Trong giai đoạn này cũng nên quan tâm đến Gumboro, một trong những triệu chứng đầu tiên của bệnh là đi phân nhiều nước. Phần trình bày không có nói và phân nhận thấy là sáp loãng đáng để nghi ngờ cầu trùng...vậy thì cho uống thêm 2 ngày nữa nhé. Trong lứa nuôi sau nên phòng cầu trùng giai đoạn lần 1 lúc 7 -8-9, cần thiết đến 22 -23-24...Uống cũng nên theo quy trình của bạn, uống 3 nghĩ 2 và uống thêm 2 ngày nửa.
Nên chọn cầu trùng thuộc nhóm Sulfamid lúc thời gian này để cải thiện một phần nào vi khuẩn đường ruột nhé.
Thân.!.

Back