Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
a ơi giúp e voi gà e hôm nay đc 25 ngày....nó có hiện tượng chướng diều....những con chết bầu đây hơi ko có j trong đó...hồi sáng có con chết cần cổ và đầu phì hơi lên nhìn thấy gê lắm....nguyên mình phì lên như bong bóng zi e có chụp hình lại nhưng do đồ lọc thẻ bị hư nên ko up đc....nó đứng 1 chỗ đầu gụt gụt nhắm mắt,bầu diều thì hơi ko....ko bit bị bệnh j và điều trị ra sao a giúp e nhé

a ơi giúp e voi gà e hôm nay đc 25 ngày....nó có hiện tượng chướng diều....những con chết bầu đây hơi ko có j trong đó...hồi sáng có con chết cần cổ và đầu phì hơi lên nhìn thấy gê lắm....nguyên mình phì lên như bong bóng zi e có chụp hình lại nhưng do đồ lọc thẻ bị hư nên ko up đc....nó đứng 1 chỗ đầu gụt gụt nhắm mắt,bầu diều thì hơi ko....ko bit bị bệnh j và điều trị ra sao a giúp e nhé
hình như bệnh nầy kg có thuốc tri bác ơi.bạn thử lấy cây kim tiem chít vào thì nó xẹp ngay mai lai phì lên y như củ

hic đúng rồi mình cứ bóp cho nó xẹp xuống nó lại phì lên như bong bóng :7^:
andung7g29 lo. loại nầy là do con gà bị kg lây đâu. hênh thì có con sống nhưng đa số chết nhiều. thành có nói là do hở túi khí ở cổ hả gì đó. còn mấy người già thì nói là do con cóc thổi.

1 tuần nay đàn gà gần 400 con của em hay lấy chân gải đầu, có 40% tổng đàn đi phân toàn nước sệt sệt, ít phân có 1 con bị chảy nước mắt không biết có phải đàn gà đang bệnh gì không? vì triệu chứng ko rõ rệt vẫn ăn uống bình thường. à cách đây hơn 1 tuần có bị bệnh đậu (20 con) và lúc này nắng nóng ghê lắm. anh em góp ý kiến với.:6^:

1 tuần nay đàn gà gần 400 con của em hay lấy chân gải đầu, có 40% tổng đàn đi phân toàn nước sệt sệt, ít phân có 1 con bị chảy nước mắt không biết có phải đàn gà đang bệnh gì không? vì triệu chứng ko rõ rệt vẫn ăn uống bình thường. à cách đây hơn 1 tuần có bị bệnh đậu (20 con) và lúc này nắng nóng ghê lắm. anh em góp ý kiến với.:6^:
Gà Anh nhiêu ngày tuổi rồi? Gà có bị hô hấp không? (Nghe vào chiều tối).
Chất độn chuồng Anh có sạch không?.
Bệnh đậu Anh giải quyết như thế nào? Gà ăn uống bình thường à.!?

Gà Anh nhiêu ngày tuổi rồi? Gà có bị hô hấp không? (Nghe vào chiều tối).
Chất độn chuồng Anh có sạch không?.
Bệnh đậu Anh giải quyết như thế nào? Gà ăn uống bình thường à.!?
cảm ơn anh hoangtucantho quan tâm. gà em vừa tròn 3 tháng tuổi, theo quan sát thì chưa thấy gì rõ rệt, gà ăn uống bình thường nhưng ít vận động lắm. lúc trước có 20 con bị đậu ướt tiến thành lau bằng nước muối ngày 2 lần + nhỏ thuốc nhỏ mắt của người sau 4 ngày đã khỏi. cách đây 10 ngày có cho uống kháng sinh CORYZA trong đó có CRD uống 3 ngày. chuồng thì trấu rất sạch, cứ 3 ngày thay một lần trấu + phun thuốc sát trùng. anh có cao kiến gì không anh?
thân.

cảm ơn anh hoangtucantho quan tâm. gà em vừa tròn 3 tháng tuổi, theo quan sát thì chưa thấy gì rõ rệt, gà ăn uống bình thường nhưng ít vận động lắm. lúc trước có 20 con bị đậu ướt tiến thành lau bằng nước muối ngày 2 lần + nhỏ thuốc nhỏ mắt của người sau 4 ngày đã khỏi. cách đây 10 ngày có cho uống kháng sinh CORYZA trong đó có CRD uống 3 ngày. chuồng thì trấu rất sạch, cứ 3 ngày thay một lần trấu + phun thuốc sát trùng. anh có cao kiến gì không anh?
thân.

Thank thông tin của Anh. Vậy là đến thời điểm này chưa gì rỏ rệt nhỉ!..
Thông tin Anh sử dụng thuốc cũng khá ổn..vì có lẽ anh nghĩ nghiêng về hướng hô hấp..!?. Về bệnh đậu ướt Anh nghi ngờ và điều trị tương đối ổn.
Tuy nhiên, về mặt bệnh tích có thể những tổn thương ở xoang mũi, kết mạt mắt làm tăng tiết dịch có thể gây khó chịu cho gà nên có những triệu chứng "gãy đầu" như Anh nói.
Nên ngoài việc dùng kháng sinh để chống kế phát những bệnh nhiễm trùng khác thì cần thời gian để những tổn thương do đậu hoàn toàn bình phục Anh ạ.
Một số ý gởi Anh. Có thông tin gì mới Anh cứ gởi lên để mọi người tham khảo.

Các anh xem đoán bệnh dùm em với
em có có đàn gà 1200 con được hơn 50 ngày em dùng vacxin đầy đủ hết rồi, không biết sao dạo này cứ tự nhiên có vài con bị liệt, và thi thoảng có vài con nó bỏ ăn xoả cánh rồi được it time là nó xệ bụng xuống. em hiện giờ đang dung amoxin được 3 hôm, mong các anh tư vấn
thank

em có có đàn gà 1200 con được hơn 50 ngày em dùng vacxin đầy đủ hết rồi, không biết sao dạo này cứ tự nhiên có vài con bị liệt, và thi thoảng có vài con nó bỏ ăn xoả cánh rồi được it time là nó xệ bụng xuống. em hiện giờ đang dung amoxin được 3 hôm, mong các anh tư vấn
thank
bạn dùng amoxin kết quả như thế nào? đầu tiên cách ly những con bệnh với tổng đàn, phun thuốc sát trùng chuồng trại những con bệnh quan sát biểu hiện đặc trưng bên ngoài trong đó phân là một yếu tố quan trọng. ủ rủ bỏ ăn hay ăn ít? nếu không có gì rõ rệt hãy tăng cường thuốc bổ, tăng sức đề kháng sau khi biết được chính xác bệnh gì dùng thuốc đặc trị để điều trị cho tổng đàn.
vài ý cùng bạn. chúc bạn chữa bệnh thành công.

LYHIEN Ơi Nghề nuôi Gà Và nghề Nuôi Rắn nghề nào chính ?

Last edited by a moderator:
cả nhà giúp mình với mình mới mua thêm được 2 con gà chọi nòi vì mình rất yêu thích chơi ga chọi nhưng hôm nay 1 con của mình bị đị ngoài phân trắng, lúc thì phân có dịch nhầy nhầy bao lấy phần phân vừa trắng vừa hồng, gà lười vận động hẳn đị nặm 1 chỗ mắt cứ nhắm nghiền, các bác ai biết gà của mình bị làm sao và chữa trị như thế nào giúp mình với gấp quá rồi, mình xin cảm ơn cả nhà trước

cả nhà giúp mình với mình mới mua thêm được 2 con gà chọi nòi vì mình rất yêu thích chơi ga chọi nhưng hôm nay 1 con của mình bị đị ngoài phân trắng, lúc thì phân có dịch nhầy nhầy bao lấy phần phân vừa trắng vừa hồng, gà lười vận động hẳn đị nặm 1 chỗ mắt cứ nhắm nghiền, các bác ai biết gà của mình bị làm sao và chữa trị như thế nào giúp mình với gấp quá rồi, mình xin cảm ơn cả nhà trước
bạn đọc lại bệnh cầu trùng trên gà xem thử nó có giống không nhé.

thank

Bạn xem thử coi phải không nha
Bệnh thương hàn : Gà tiêu chảy phân xanh lẫn máu,ủ rủ,sệ bụng,đi lạch bạch như vịt

--------

1/Cả nhà ơi cho em hỏi,hiện em đang nuôi gà đẻ lấy trứng ấp ra gà con rồi nuôi.Em không biết làm cách nào để phân biệt con nào đẻ giỏi con nào đẻ tệ nữa em tính dùng sơn nhưng không biết có làm stress gà không mong cả nhà có cách nào hay tư vấn giúp đở cho em nha
2/Em thấy gà em có con hay đi phân màu đen có con đi phân màu nâu,gà thì bình thường ăn uống chạy nhảy tốt. Em nghi là cầu trùng không biết phải không nữa,Cả nhà tư vấn cho em nha nhớ thuốc luôn nha
Cám ơn cả nhà nhiều

Last edited:
xin giúp dùm con gà của e:

gà mái 2 tháng tuổi
triệu chứng gà ủ rũ bỏ ăn chỉ uống nước hay ngủ ngục phân màu nâu hình như có lẫn máu
gà này mua lại của ng gần nhà chắc k có tiêm vacxin
hiện h chỉ cho ăn tỏi cầm cự

mong mọi người giúp đỡ

gà mình mua lại của 1 người cùng làng nên không có vácxin gì cả. bây giờ gà của mình bị hen và đã sử dụng thuốc đặc trị hen nhưng không thấy khỏi, có hiện tượng lây ra cả đàn. ngày hôm qua, gà có hiện tượng sưng đầu và mắt, phân có hiện tượng xấu đi ( xuất hiện phân trắng). mình xin hỏi xem phải chưa thuốc gì?

Chạy ra hiệu thuốc hỏi mua thuốc đặc trị đầu đen về cho uống...

Back