Topic Hỏi Gì, Đáp Nấy, Trao Đổi Nhanh, Dễ Hiểu.......

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi

Mạo muội xin lập topic này để xử lý nóng các tình huống gà bị bệnh hay vấn đề gì liên quan đến gà cần sự giúp đở gấp.!!

Vậy anh chị em nào có vấn đề nóng nào cứ vào đây nhé, các bác sỉ thú y và nhà nông của chúng ta giúp đở anh em nhé.

GHI CHÚ: GỞI CÂU HỎI Ở PHẦN TRẢ LỜI CHỦ ĐỀ HAY TRẢ LỜI NHANH....SẼ ĐƯỢC CHỦ THỚT CẬP NHẬT ĐỂ MỌI NGƯỜI CÙNG TRAO ĐỔI NHÉ.\

CÂU HỎI NÊN VÀO TRỌNG TÂM, CHÚ Ý VÀI ĐIỂM:

- Gà bao nhiêu ngày tuổi?

- Triệu chứng bên ngoài (màu phân, sưng khớp, khò khè...).

- Lịch vaccine có hay không? Nếu có thì như thế nào?

- Đã điều trị những gì? Hiệu quả ra sao?

- Tỷ lệ chết hay bệnh/tổng đàn...?

Chú ý: Bạn cũng chẳng cần phải trả lời hết câu hỏi trên, trả lời trong khả năng là được.

Em nghĩ những thông tin trên không quá khó!!! Để mọi người khỏi phải hỏi vì thông tin này cần cho chẩn đoán...sẽ nhanh và hiệu quả hơn...!!

Đọc trước:
1. Phương pháp sử dụng vaccine:
http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz21oklnUcI

Last edited by a moderator:
gà ta rặc là gà bố là gà ta mẹ cũng gà ta...!k co lai giống j hết thì là gà ta rặc..^^! :))

gà ta rặc là gà bố là gà ta mẹ cũng gà ta...!k co lai giống j hết thì là gà ta rặc..^^! :))
....??
kiếm đâu ra gà ta rặt hả bạn.cụm từ gà ta dùng để chỉ các giống gà nội địa.gà ri .gà ta.gà nòi gà mía.vvv trải qua nhiều năm con gà ta từ lúc theo chân người việt đi mở đất khai hoang nó đã lai rất nhiều .ban đầu thì ta lai với ta..ri lai nòi..nòi lai ta.lai mía vvv.rồi sau thì lai với tàu...và gần đây thì lai tam hoàng lai lương phượng vvv chúng ta chỉ còn giống gà ta lai nhiều hay ít mà thôi.

Mong ACE giải đáp nhanh giúp em.
Có thể dùng vacxin nhược độc ( trên vỏ ghi dùng cho gà trên 2 tuần tuổi) nhỏ cho gà 5 ngày tuổi được không ạ vì khi ra thú y mua nó nói" gà nhỏ lớn, bệnh j cũng dùng vacxin này cả em,, chỉ cần nhỏ mỗi con 1 giọt vào miệng".

Mọi người cho em hỏi vài câu:
1. Gà nòi thả vườn thì sau bao nhiêu ngày sẽ đẻ lần tiếp theo và mỗi đợt tổng cộng khoảng bao nhiêu quả trứng?
2. Cần mua thức ăn nào cho gà để kích thích gà đẻ nhiều?
3. Gà con mới nở thì nên mua thức ăn của NSX nào thì hợp lý?
Em cám ơn trước nhé^_^

Mong ACE giải đáp nhanh giúp em.
Có thể dùng vacxin nhược độc ( trên vỏ ghi dùng cho gà trên 2 tuần tuổi) nhỏ cho gà 5 ngày tuổi được không ạ vì khi ra thú y mua nó nói" gà nhỏ lớn, bệnh j cũng dùng vacxin này cả em,, chỉ cần nhỏ mỗi con 1 giọt vào miệng".

tốt nhất là không,và cho chắc ăn thì nên dùng lịch vaccin và chủng vaccin như trên 4rum có chỉ dẫn đi bạn
5 ngày thì new..12 ngày thì gum....cho chắc bạn ơi
chúc thành công..!

tốt nhất là không,và cho chắc ăn thì nên dùng lịch vaccin và chủng vaccin như trên 4rum có chỉ dẫn đi bạn
5 ngày thì new..12 ngày thì gum....cho chắc bạn ơi
chúc thành công..!
mình thì khác bạn, 5ngày gum, 7 ngày new,,, sau 18 ngày làm lại lân 2,,, làm theo lời bác Chí,,,
Mình chỉ quan tâm ko biết có dùng loại vacxin đó cho gà đc hok thôi vì ông ta chả bán loại khác,,, mình cũng nghi thú y rỡm,,,, thú y j mà đi chỡ cám để vợ ngồi nhà bán thuốc

Vắc xin nhược độc

mình thì khác bạn, 5ngày gum, 7 ngày new,,, sau 18 ngày làm lại lân 2,,, làm theo lời bác Chí,,,
Mình chỉ quan tâm ko biết có dùng loại vacxin đó cho gà đc hok thôi vì ông ta chả bán loại khác,,, mình cũng nghi thú y rỡm,,,, thú y j mà đi chỡ cám để vợ ngồi nhà bán thuốc

Mình xin mạng phép trả lời bạn như sau:
Vắc xin nhược độc là các loại vắc xin mà trong đó vi khuẩn vẩn còn sống nhưng nó đã được làm cho yếu đi ít có khả năng gây bệnh. Mặc dù theo khuyến cáo của vắc xin là chỉ nên tiêm cho gà 2 tuần tuổi trở lên nhưng nếu gà bạn vẩn khỏe mạnh bình thường và vắc xin được tiêm đúng chỉ dẩn thì bạn cứ yên tâm vì vi khuẩn không thể làm gà khỏe mạnh bệnh được.
Còn nếu gà bạn đã có biêu hiện của bệnh trước khi tiêm vắc xin nhược độc thì khả năng bệnh sẻ nặng hơn vì luc này miễn dịch của cơ thể đang phải chống chọi với vi khuẩn gây bệnh nhưng bạn lại vô tình đưa thêm vi khuẩn gây bệnh vào cơ thể gà, nó sẻ làm cho hệ miển dịch suy yếu dần và tình trạng bệnh sẻ nặng hơn.
Thân chào.

Cho hỏi gà con 10 ngày tuổi thì 1m2 chứa đc bao nhiêu con ạ

--------

Tại sao gà e 10 ngày tuổi, ban ngày ít ăn, lười vận động, nó chỉ hoạt động mạnh về ban đêm thôi ạ, có phải gà e có vấn đề

Last edited:
Ga 45 ngay tuoi

Minh nuoi ga tau lai 150 con duoc 45 ngay tuoi. Can nang 780gr la lon nhat, nho nhat la 280gr. Can nhieu con binh quan lai cung duoc 520 gr. xin hoi cac anh nhu vay tang trong co dat khong? Xin cam on.

cho hỏi .gà mình đến nay đả 3 thắng hiện đang bị bệnh đậu,kết hợp cả ecoli và cầu trùng đả trị theo lịch trình hoàn chỉnh.đả trị 20 ngày nay .gà có triệu chưng là hể cho uống thuốc ecoli và cầu trùng thig gà đi phân bình thường.trị xong liều trình ngưng thuốc thì gạ lại đi phân trắng nhớt và 1 số con đi phân nhiều nước.cứ lặp đi lặp lai nhiều lần như vậy.mong ae có kinh nghiệm hướng dẩn cách khắc phục ạ

Zon hỏi mọi người muốn gà bán mùng 5 thì phải đổ gà đầu tháng 2 âm phải chứ ạ.
E đang phân vân gà Minh Dư chọn lọc và gà MD BT, ai nuôi rồi cho e ý kiến với

cho hỏi .gà mình đến nay đả 3 thắng hiện đang bị bệnh đậu,kết hợp cả ecoli và cầu trùng đả trị theo lịch trình hoàn chỉnh.đả trị 20 ngày nay .gà có triệu chưng là hể cho uống thuốc ecoli và cầu trùng thig gà đi phân bình thường.trị xong liều trình ngưng thuốc thì gạ lại đi phân trắng nhớt và 1 số con đi phân nhiều nước.cứ lặp đi lặp lai nhiều lần như vậy.mong ae có kinh nghiệm hướng dẩn cách khắc phục ạ
Bệnh đậu do virus gây ra nên khó chữa. ecoli và cầu trùng nhiễm do cơ thể gà đã bị yếu đi. Để khắc phụ hiện tượng này theo mình bạn nên cho gà uống thêm vitamin Bcomplex để tăng sức đề kháng, đồng thời dọn dẹp chuồng trại sạch sẽ (chuồng nhiều phân là nơi cư trú của con dĩn, nguyên nhân gây bệnh đậu), đốt hương muỗi hoặc xông khói ... để chúng đi bớt nơi khác. Chủng đậu cho những con chưa bị đậu, kết hợp cho chúng uống thuốc trị cầu trùng (VINACOC ACB), tách những con bị đậu ra nơi khác để tránh lây nhiễm. Bạn cố gắng thực hiện, tình trạng sẽ giảm bớt. Lưu ý mùa này là mùa mà gà hay bị đậu
BỆNH ĐẬU GÀ
Bệnh đậu gà

NGUYÊN NHÂN:
Do virus thuộc nhóm Avipox gây ra. Bệnh thường xảy ra vào mùa đông xuân, lúc tiết trời khô. Gà con 1 - 3 tháng rất cảm nhiễm với bệnh.

TRIỆU CHỨNG:
Thể ngoài da
Mụn đậu thường hình thành ngoài da như mào, yếm, khoé mắt, khoé miệng, mặt trong cánh, quanh hậu môn và da chân.
Lúc đầu là những nốt sần nhỏ, có màu nâu xám hay xám đỏ, sau đó to dần như hạt đậu, da sần sùi. Nốt đậu mọc ở mắt làm gà khó nhìn, viêm kết mạc mắt, chảy nước mắt, nước mũi, làm gà khó thở. Nốt đậu từ từ chuyển sang màu vàng, mềm, vỡ ra có chất mủ giống như kem. Mụn đậu khô đóng vảy, vảy màu nâu sẫm rồi dần dần tróc đi để lại nốt sẹo nhỏ màu vàng xám, mụn đậu lành nhanh chóng.
Thể niêm mạc ( yết hầu)
Thường xảy ra trên gà con. Gà có biểu hiện khó thở, biếng ăn do niêm mạc hầu và họng bị đau. Gà sốt , từ miệng chảy ra nước nhờn có lẫn mủ, màng giả. Trong niêm mạc hầu họng, khoé miệng, thanh quản phủ lớp màng giả màu trắng. Khi lớp màng giả tróc đi thấy lớp niêm mạc màu đỏ. Sau đó là quá trình viêm lan ra ở mũi và mắt. Thể hỗn hợp: Xảy ra ở cả 2 thể là ngoài da và yết hầu, tỉ lệ chết cao, thường xảy ra trên gà con.
Ngoài ra còn có thể nhiễm trùng huyết con vật không có bệnh tích ở da chỉ sốt cao, bỏ ăn, tiêu chảy, thể trọng sa sút nghiêm trọng. Bệnh diễn biến trong 3 - 4 tuần, phần đông gia cầm lành bệnh, nhưng nếu vệ sinh không tốt thì khi có kế phát của vi trùng, bệnh sẽ nặng hơn, tỉ lệ chết có thể đến 50%. Gà con mắc bệnh nặng hơn gà lớn, gà nuôi tập trung tỉ lệ chết cao hơn gà nuôi gia đình.

Bệnh tích
Gà ốm gầy, nổi mụn đậu trên da, viêm cata ở niêm mạc miệng , thanh quản . Các vết viêm này loang dần thành các nốt phồng, dày dần lên cuối cùng tạo thành lớp màng giả dính chặt vào niêm mạc. Niêm mạc ruột có thể tụ máu đỏ từng đám. Phổi tụ máu và tích nước. Khí quản chứa nhiều dịch xuất lẫn bọt.

PHÒNG BỆNH:
Chủng ngừa cho gà con từ 7 – 10 ngày tuổi bằng vaccine Trái gà. Dùng kim đâm qua màng cánh, sau 5 ngày cần kiểm tra lại vết chủng, nếu thấy vết chủng không cương to như hạt tấm thì phải chủng lại lần hai.

ĐIỀU TRỊ:
Không có thuốc điều trị bệnh đặc hiệu, chỉ điều trị triệu chứng hoặc dùng các loại kháng sinh để phòng bội nhiễm Đối với mụn đậu ngoài da có thể bóc vảy, làm sạch các mụn đậu rồi bôi các chất sát trùng nhẹ như Glycerin10%, CuSO4 5% Thể niêm mạc có thể lấy bông làm sạch màng giả ở miệng rồi bôi các chất sát trùng nhẹ hay kháng sinh . Nếu đau mắt có thể dùng thuốc nhỏ mắt.

các bác cho e hỏi ạ .e nuôi được máy trăm con gà ,bây giờ được bán mà ko có ai đến mua .bán o chợ thì ít lắm ,các bác biết chỗ nào mua gà số lượng lớn ko ạ ,chứ để nó ăn e ra đường ở với nó luôn ,e o chơn thành ,bình phước .xin cảm ơn .

cho e hỏi thêm sáng nay e có phat hiện một con gà bi phình cái bụng to lắm,gà gầy sơ xác ,cầm gà lên thì miêng trào nước như màu sữa ra .trong diều bình thường .mootj lúc sau chết luôn

Cho mình hỏi là hiện tại bầy gà nhà mình ăn thức ăn phung phí quá. Ăn đổ tùm lum hết. Rùi nội dính phân là nó không ăn nữa.

Mình có mua máng thức ăn tròn để cho nó ăn nhưng không thật sự hiệu quả lắm. Bởi vì mỗi lần ăn thì nó đút mỏ vào. Sau đó nó kéo mạnh 1 cái làm thức ăn văng tá lả. Có cách nào để cho thức ăn không bị rớt ra ngoài không?

gA cua minh van an binh thuong nhung hoi it so vs moi hom nhung no' cu thut co? vao la bi lam sao the cac bac giup em nhe

các tiền bối cho e hỏi đối với bệnh thương hàn và tụ huyết trùng thì nên dùng kháng sinh nào vừa đạt hiệu quả cao lại kinh tế???????????? mình mới tập nuôi nên kinh nghiệm còn yếu mong được mọi người chỉ dẫn..thanks so much

Chào các bác
Em đang bắt đầu nuôi 200 gà mía lai thả vườn. Nuôi ít nhưng tiêu chí đặt ra hàng đầu là phải sạch, an toàn, thịt săn chắc, thơm ngon.
Tiêm vacxin thì theo hướng dẫn của thú y
Thức ăn thì em phối trộn như sau:
1-30 ngày tuổi: Cám ăn thẳng cho gà con
30- 60 ngày tuổi: 30% cám đậm đặc; 30% cám ngô; 30% cám gạo+ thóc+sắn; 10% chuối băm nhuyễn.
60-90 ngày tuổi: 10% cám đậm đặc; 40% cám ngô; 40% cám gạo+ thóc+sắn; 10% chuối băm nhuyễn.
Một tuần 2 lần cho ăn thêm giun quế, cua, ốc giã nhỏ
Có một bể tắm cát cho gà rộng 3m2
Các bác cho ý kiến tham khảo về cách phối trộn trên, liệu có đảm bảo dinh dưỡng để sau 90 ngày đạt từ 2,3- 2,5 kg/con không
Có ai có cao kiến gì xin chỉ giáo để tiết kiệm tiền thức ăn và đạt được tăng trọng như mong muốnCác bác cho em hỏi gà mía lai nuôi bao lâu thì được xuất bán, mỗi con được khoảng bao nhiêu kgNha nong kho nhat la dau ra, nuoi ga cung the...
Gia ca that thuong, thuong lai ep gia....
Chan nuoi ga nho le thong thuong khoang tu 200- 500 con/vu
ai co cao kien ve cach tim dau ra cho ga mach giup a em voi lam the nao trong khoang 1 tuan la tieu thu het 1 lua ga so luong nhu tren
Xin cam on

Back