Trị sâu đục thân trên cây bưởi

• Thread starter Thai_Trung
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi cách trị bọn sâu này với ạ
Em bơm thuốc vào lỗ của nó nhưng không khỏi.
Bác nào từng bị và diệt được rồi thìcho e xin ít cao kiến với ạ.

Last edited by a moderator:
Các bác cho em hỏi cách trị bọn sâu này với ạ
Em bơm thuốc vào lỗ của nó nhưng không khỏi.
Bác nào từng bị và diệt được rồi thìcho e xin ít cao kiến với ạ.
Quan trọng là bác bơm thuốc gì. bơm thuốc nội hấp xông hơi mạnh tức là thuốc mùi nồng càng tốt. bơm xong dùng bông thấm thuốc nhét vào lỗ rồi dùng đất xét nhít lỗ lại.tìm thấy lỗ nào bịt hết lại nhé.dùng thuốc đậm đặc nhé.hòa nhiều nước như kiêu thuốc phun là ko ăn thua đâu
Quan trọng là bác bơm thuốc gì. bơm thuốc nội hấp xông hơi mạnh tức là thuốc mùi nồng càng tốt. bơm xong dùng bông thấm thuốc nhét vào lỗ rồi dùng đất xét nhít lỗ lại.tìm thấy lỗ nào bịt hết lại nhé.dùng thuốc đậm đặc nhé.hòa nhiều nước như kiêu thuốc phun là ko ăn thua đâu

Em

Vâng e cảm ơn bác. Để e làm theo cách của bác xem có diệt được không. Nhiều cây bị đục vàng hết ra rồi

Theo nhu thực em đi hỏi ý kiến của các bô lão trong làng thì các bô lão tư vấn cho em là. Hãy tẩm thuốc sâu(không pha nước nhé) vào rẻ rồi quấn 1 vòng quanh gốc thì sẽ không bị nữa.

diệt con sâu nằm trong cành là biện pháp giải quyết tình thế thôi, muốn có 1 vườn cây sạch bệnh nói chung sâu hại và đặc biệt là sâu đục thân thì bạn phải làm nhiều thứ đấy. thứ nhất là phải vệ sinh vườn cây sạch sẽ, cắt sát cỏ dại nếu bạn để thảm cỏ để chống mất nước, tại cacs gốc cây bạn phải vệ sinh sạch sẽ và quét nước vôi pha sền sệt từ gốc lên khoảng 1,5m để diệt các trứng của con xén tóc đẻ vào các hốc cây khi nở ra sẽ thành con sâu đục vào thân người ta gọi là sâu đục thân. chế độ phun thước bvtv phải định kì nhất là lúc là đang non để diệt nhiều loại sâu hại lá.v.v....nói chúng là cũng nhiều bạn phải hiểu được quy trình thì cây sẽ tốt và khỏe mạnh thôi

Back