Trồng dưa kim cô nương, kim hoàng hậu tết này ăn đủ

• Thread starter thuydung1215
  • Ngày gửi
Dưa lê vỏ vàng hay còn gọi đến bằng những cái tên mỹ miều như giống dưa kim cô nương, hoàng kim, kim hoàng hậu . Đây thực chất là họ dưa lê, tùy chủng giống sẽ có ruột vàng, hồng, trắng hay xanh trắng tùy loại . trái to nặng từ 1kg đến hơn 3kg tùy loại. thường các giống đài loan thì chỉ nặng trên 1, 2kg, còn các giống như của Nhật, mã lai, thái có thể trên 3kg.
Dưa lê kim cô nương dễ trồng hơn dưa lưới. Do vỏ trơn, nhẵn nên nó có thể trồng ở ngoài trời, ngoài ruộng mà không lo bị thối vân, hỏng lưới như giống dưa lưới.
Vói giá thành cao, bán tại chợ trung bình 35, 40 ngàn 1 kg. dưa kim cô nương đặc biệt bán rất tốt trong dịp ngày rằm, lễ tết. muốn kiếm cái tết hãy nhớ tầm hạt giống về từ bây giờ bởi cuối năm nhu cầu các nhà vườn nhiều, các bác giống cũng hay hết hàng. bác nào muốn trồng kinh tế loại dưa này cần hỏi kĩ chỗ bán, nơi nào cấp được số lượng lớn theo gói to hãy mua. vì 1 công ty hạt giống nó cũng có 2 kênh , kênh hàng chợ và kênh hàng nhà vườn chuẩn đó.
ki thuật trồng kim cô nương cũng không có gì phức tạp, thường chỉ 60 đến 70 ngày là cho thu hoạch. có thể trồng bầu , hoặc trồng bò ngoài ruộng. thậm chí tôi biết có nhiều người trồng hàng trăm gốc dưa trên sân thượng luôn.
hạt giống mua về cần ngâm ủ trước khi gieo
Giá thể gieo hạt chuẩn thường là Xơ Dừa đã xử lý chất chát( tanin), Phân Hữu Cơ ( trùn quế hoặc phân chuồng) đã được xử lý bằng tricoderma và Tro Trấu phối trộn theo tỷ lệ tương ứng là 70:20:10. tưới nước giữ ẩm cho bầu gieo và luôn khống chế độ ẩm luôn trên 90%. bầu ươm được đặt nơi thoáng mát không nắng gắt để kiểm soát được nắng mưa và có lưới tránh côn trùng tha hạt

Chăm sóc khi cây ra hoa
( ở đây các bạn sẽ có câu trả lời tại sao dưa của tôi ra hoa mà không đậu quả, sao dưa đậu trái rất nhiều mà không thu hoạch được quả nào...)

Dưa cũng như bầu bí mướp, cây lưỡng tính, có hoa đực và hoa cái. Do vậy bạn cần thụ phấn bổ sung cho cây trong trường hợp trồng ở nhà, trên sân thượng, không có ong bướm. hoa cái là hoa có bầu phình ra ở dưới còn hoa đực sẽ không có. Bạn cần lấy bông tăm nhẹ nhàng chấm lên nhụy bông hoa đực quệt nhẹ nhàng vào nhụy hoa cái( các hạt phấn vàng nhé, lưu ý rất nhẹ nhàng ). thế là xong. chỉ vài ngày sau đó hoa cái đậu quả và lớn lên từng ngày, bằng mắt thường có thể cảm nhận được. Tuy nhiên 1 cây dưa không nên để nhiều quả, nếu để nhiều cây không đủ sức nuôi hết cả đàn con, quả sẽ đèo đụt không lớn được, thường các nhà vườn chuyên nghiệp họ chỉ để 1,2 trái để chất lượng quả được tốt nhất.

Lưu ý: nếu 2 trái thụ phấn liên tiếp dưới nách lá thứ 10 thì chúng ta vẫn để 2 trái trên cây được. Nếu đậu trái trên nách lá thứ 10 thì chỉ để 1 trái cây. Bởi vì nếu trên nách lá thứ 10 mà để 2 trái thì sẽ không đủ dinh dưỡng nuôi trái do quá xa gốc nên dinh dưỡng được đưa lên nuôi trái không đủ.
nếu trồng ở vườn cần bón lót dưới hố trước khi trồng cây con.nếu dùng phân chuồng đã ủ hoai bón lót dưới thì chất lượng dưa thơm tuyệt vời
Phân bón nên dùng siêu kali sau đậu quả tăng độ ngọt cho trái,dùng phân yara thì độ đường tăng rất tốt. cano3 thì giúp trái tạo độ giòn tuyệt vời. khoảng cách trồng tối thiểu nên là 40,50 phân thì vàng đều đẹp.

Mình cũng đang dự tính xuống giống Kim Hoàng hậu hay 1 giống của Thái (ThongKham999) dịp tết....;)

aUOTE="handuy, post: 974859, member: 25644"]Mình cũng đang dự tính xuống giống Kim Hoàng hậu hay 1 giống của Thái (ThongKham999) dịp tết....;)[/QUOTE]
Cẩn thận nha chú, năm này "nhà nhà" ai cũng canh hết đó

aUOTE="handuy, post: 974859, member: 25644"]Mình cũng đang dự tính xuống giống Kim Hoàng hậu hay 1 giống của Thái (ThongKham999) dịp tết....;)
Cẩn thận nha chú, năm này "nhà nhà" ai cũng canh hết đó[/QUOTE]
Vụ dưa lưới vừa rồi thất bại rồi bác ơi :Bash: địa phương ko tiêu thụ được vì Trái cây lạ ...hic...
Đợt này chơi giống Vỏ vàng trơn không biết tiêu thụ được không, đầu ra gần khu vực không có ai hết.....

Trồng dưa thì rất đơn giản, nhưng lại rất khó :)
(Kỹ thuật đơn giản, đầu ra trăn trở)
Các bác chưa có một đầu ra ổn định, mình khuyên là nên làm nho nhỏ thôi, có gì biếu bà con chưng chơi. Biết bao doanh nghiệp, và gia đình đầu tư mạnh dạng rồi sang lại, bán giá rẻ và cho thuê... Dùng từ "đua đòi" cũng không chính xác, mình nghĩ thấy lợi nhuận cao hơn các loại cây trồng khác nên mọi người nhảy vào và kết quả là: vụ 1 ok 100%, vụ 2 còn 80% và vụ 3 ?????.... TÈO. Rất nhiều nguyên nhân và yếu tố xảy ra, vì vậy các bác nên thận trọng.
Nói vậy, không hẳn là ai hay một dự án (loại này) cũng thất bại vì mình đã nhìn thấy 3 yếu tố thường gặp để chia sẻ.
1. Phải nói vấn đề quan trọng nhất. Đầu ra, giá cả và bền bỉ không?
2. Chất lượng giống, có phải F1 không và thị hiếu của khách thích loại nào?
3. Kỹ thuật canh tác như thế nào?
Nếu có tiền và thật nhiều tiền mình cũng sẽ làm và phát triển loại này, nhưng không phải là làm theo kiểu "hồi hộp" như vậy. Mình có một dự án là lối đi riêng, bác nào quan tâm "lối đi" đó inbox cho mình để chia sẻ. LÀ CHIA SẺ NHÉ.
Trên là vài dòng vội vã vì còn phải ra vườn cuốc đất, có gì tào lao mong mọi người bỏ qua nhé (vì em là nông dân).

Trồng dưa thì rất đơn giản, nhưng lại rất khó :)
(Kỹ thuật đơn giản, đầu ra trăn trở)
Các bác chưa có một đầu ra ổn định, mình khuyên là nên làm nho nhỏ thôi, có gì biếu bà con chưng chơi. Biết bao doanh nghiệp, và gia đình đầu tư mạnh dạng rồi sang lại, bán giá rẻ và cho thuê... Dùng từ "đua đòi" cũng không chính xác, mình nghĩ thấy lợi nhuận cao hơn các loại cây trồng khác nên mọi người nhảy vào và kết quả là: vụ 1 ok 100%, vụ 2 còn 80% và vụ 3 ?????.... TÈO. Rất nhiều nguyên nhân và yếu tố xảy ra, vì vậy các bác nên thận trọng.
Nói vậy, không hẳn là ai hay một dự án (loại này) cũng thất bại vì mình đã nhìn thấy 3 yếu tố thường gặp để chia sẻ.
1. Phải nói vấn đề quan trọng nhất. Đầu ra, giá cả và bền bỉ không?
2. Chất lượng giống, có phải F1 không và thị hiếu của khách thích loại nào?
3. Kỹ thuật canh tác như thế nào?
Nếu có tiền và thật nhiều tiền mình cũng sẽ làm và phát triển loại này, nhưng không phải là làm theo kiểu "hồi hộp" như vậy. Mình có một dự án là lối đi riêng, bác nào quan tâm "lối đi" đó inbox cho mình để chia sẻ. LÀ CHIA SẺ NHÉ.
Trên là vài dòng vội vã vì còn phải ra vườn cuốc đất, có gì tào lao mong mọi người bỏ qua nhé (vì em là nông dân).
Chào bác ạ, bác cho em hỏi dự án của bác là trồng trong nhà kính hay là trồng theo lối truyền thống ạ?

Chào bác ạ, bác cho em hỏi dự án của bác là trồng trong nhà kính hay là trồng theo lối truyền thống ạ?
Trồng nhà kín bác ơi, không phải là dự án mà là đang thực hiện trên 7 ha nhà màng (kín)

Back