trồng dưa leo treo bầu

• Thread starter đào thamh vinh
  • Ngày gửi

Có bác nào biết về kỹ thuật trồng dưa leo treo bầu như thế này không ạ. Xin tư vấn với ạ, em xin chân thành cảm ơn

Có bác nào biết về kỹ thuật trồng dưa leo treo bầu như thế này không ạ. Xin tư vấn với ạ, em xin chân thành cảm ơn
Mình nghĩ đây là công nghệ tưới nhỏ giọt trong giá thể !
Dưa leo có bộ rễ mẫn cảm nhất trong các loại rau củ quả ...
Việc treo nó lên để tránh tác động của mưa ngập, virus ... từ đất
Về tưới thì sẽ dùng công nghệ tưới nhỏ giọt
Và quan trọng nhất là công thức pha phân ... về cái này thì mình k biết luôn -> này phải là bí mật của người trồng rồi, nghiên cứu được chắc phải mất nhiều công sức lắm

có nhiều công thức, chương trình pha Phân cho nhỏ giọt Dưa leo .Bạn tìm hiểu rồi rút kinh nghiệm trong quá trình trồng .
Gửi bạn 1 vài link online tính pha Phân DDTC cho dưa leo, hy vọng nó giúp ích cho bạn:
https://www.2lua.vn/agritec/hydroponics-calculator.html?hl=en
https://nonghoc.com/DungDichThuyCanh.aspx
http://scienceinhydroponics.com/2016/03/the-first-free-hydroponic-nutrient-calculator-program-o.html
Thân !
Cảm ơn bác ạ, nhưng mình chưa biết dùng phân gì để trồng dưa treo bầu thì tốt nhất ạ
Cảm ơn bác ạ, nhưng mình chưa biết dùng phân gì để trồng dưa treo bầu thì tốt nhất ạ
Cách pha phân này xem ra cũng khá phức tạp hả bác

Bạn hỏi mình cũng ú ớ luôn, Phân pha trên bãng đó là các Chất Hoá học nông nghiệp tạo nên hỗn hợp Phân bón cấp cao (dùng tưới trên giá thể trơ như Sơ dừa, Trấu hun.... ko có nhiều chất dd giống đất) nhưng ta có thể kiểm soát đc dư lượng và điều chỉnh Nồng độ các chất phù hợp từng giai đoạn sinh trưởng của cây mà cho nó ăn (khác đất ở chổ không kiểm soát dc tồn dư Phân từ các vụ trước còn lại)
Nếu bạn quan tâm thì nên tìm những chủ đề Thuỷ canh mà đọc (vì các bãng công thức kia là Pha Dung dịch thuỷ canh(Phân bón nước)). Còn nếu bạn không thích thì tham khảo và trồng thử nghiệm sử dụng các loại Phân phức hợp , nhưng lưu ý các túi treo trồng Dưa kia sử dụng giá thể ko 100% đất vì nó nặng ..nó chỉ là Sơ dừa, trấu hun + Phân chuồng
Thân !

Nếu mà trồng bằng thuỷ canh thì chất lượng chưa thể bằng tự trồng rau sạch trên đất được, mùi vị rau thuỷ canh ko đậm đà bằng.
Bạn đừng đưa chủ đề của chủ topic đi hướng khác, bạn nhé !
Bạn đã trồng và sử dụng rau trồng = thủy canh chưa ?

Trả lời với bạn :
1. Tôi không phản biện về chất lượng Rau trồng theo PP nào NGON bạn nhé ? bạn đọc kỹ giúp.
2. Về chất lượng trong rau thì tôi chưa có cơ sở khoa học để kiểm chứng , nhưng về bảo quản thì Thủy canh thua xa trồng Thổ.
3. Riêng về bài hướng dẫn trồng rau tại nhà : Câu không nên lấy đất ven đường kênh suối để trồng rau thì tôi không hoàn toàn đồng ý, bạn giải thích cho tôi mở mang thêm vì sao ko ?

Cách pha phân này xem ra cũng khá phức tạp hả bác
Phân bón dùng để tưới nhỏ giọt là không phải phân phân trong 1 cái thùng to đùng rồi tưới hàng ngày ...
Đơn giản hóa cho bạn hiểu là 3 yếu tố cho cây là N-P-K
Nếu bạn hòa chung 3 thằng này lại thì nó sẽ cho bạn 1 phản ứng " Kết Tủa"
mà nó tủa rồi thì ra chất gì gì đo ... k xài được
Nên việc dùng công thức thủy canh pha tưới nhỏ giọt thì k biết rõ lắm ...
Hình như mình thấy bạn cũng k rành về nông lắm nhỉ

Phân bón dùng để tưới nhỏ giọt là không phải phân phân trong 1 cái thùng to đùng rồi tưới hàng ngày ...
Đơn giản hóa cho bạn hiểu là 3 yếu tố cho cây là N-P-K
Nếu bạn hòa chung 3 thằng này lại thì nó sẽ cho bạn 1 phản ứng " Kết Tủa"
mà nó tủa rồi thì ra chất gì gì đo ... k xài được
Nên việc dùng công thức thủy canh pha tưới nhỏ giọt thì k biết rõ lắm ...
Hình như mình thấy bạn cũng k rành về nông lắm nhỉ
Mình làm nông, nhưng chưa có kiến thức nhiều về qui trình sản xuất tiên tiến bạn, chỉ là làm như hồi xưa tới giờ ông bà ta hay làm, mình đang tìm hiểu và cũng muốn áp dụng khoa học kỹ thuật để có thể tăng năng suất

Mình làm nông, nhưng chưa có kiến thức nhiều về qui trình sản xuất tiên tiến bạn, chỉ là làm như hồi xưa tới giờ ông bà ta hay làm, mình đang tìm hiểu và cũng muốn áp dụng khoa học kỹ thuật để có thể tăng năng suất
Đồng ý với bạn , chúng ta cần tìm hiểu và áp dụng tất cả nhữngc kiến thức và kinh nghiệm góp nhặt dc từ những nông dân thực tế tất cả các vùng miền....
Và mình mong bạn xác định rõ hướng đi sản xuất theo hình thức nào ? khi đã xác định thì bạn tìm hiểu và update kiến thức thông qua nhiều nguồn và thực tế, chỉ khi bạn sản xuất thực tế thì mới hoàn thiện, đùng đọc nhiều mà không làm gì thực tế.
Riêng mình khuyên, về phân bón : bạn tìm hiểu cách pha Phân = phân đơn (do mình có tính nghi ngờ về chất lượng của các loại phân mix sẵn trên tt) . Khi đã rành mạch về Phân rồi thì chuyển qua đoán bệnh và dinh dưỡng của cây (rất kinh nghiệm thực tế) từ đó bạn đưa ra được lượng Phân cơ bản cho cây bạn đang trồng.....Còn riêng phần Phòng và trị bênh thì tùy mỗi loại cây có đặc tính riêng mà sử dụng cho phù hợp theo khuyến cáo của nhà sx.

Mình nghĩ áp dụng KHKT chưa chắc tăng năng suất, nhưng nó mang tính bền vững.
Thân !

Đồng ý với bạn , chúng ta cần tìm hiểu và áp dụng tất cả nhữngc kiến thức và kinh nghiệm góp nhặt dc từ những nông dân thực tế tất cả các vùng miền....
Và mình mong bạn xác định rõ hướng đi sản xuất theo hình thức nào ? khi đã xác định thì bạn tìm hiểu và update kiến thức thông qua nhiều nguồn và thực tế, chỉ khi bạn sản xuất thực tế thì mới hoàn thiện, đùng đọc nhiều mà không làm gì thực tế.
Riêng mình khuyên, về phân bón : bạn tìm hiểu cách pha Phân = phân đơn (do mình có tính nghi ngờ về chất lượng của các loại phân mix sẵn trên tt) . Khi đã rành mạch về Phân rồi thì chuyển qua đoán bệnh và dinh dưỡng của cây (rất kinh nghiệm thực tế) từ đó bạn đưa ra được lượng Phân cơ bản cho cây bạn đang trồng.....Còn riêng phần Phòng và trị bênh thì tùy mỗi loại cây có đặc tính riêng mà sử dụng cho phù hợp theo khuyến cáo của nhà sx.

Mình nghĩ áp dụng KHKT chưa chắc tăng năng suất, nhưng nó mang tính bền vững.
Thân !
Bạn nói đúng về phần phân, hiện tại mình cũng chỉ dùng phân đơn sau đó tự trộn, vì mỗi loại cây, mỗi thời kì cây cần đạm lân kali khác nhau. Hiện tại mình có trồng khoảng 80 cây bưởi da xanh ( cây còn nhỏ), mình thường trộn theo tỷ lệ (N P K) là 7kg N - 15kg P - 3,5kg K để bón cho cây. Mong ý kiến của bạn

Mình hok rành vụ Phân này lắm, trên đd này có rất nhiều chú lão thành về cây có múi đó. bạn tìm và gọi xin tư vấn là ổn.

Mình làm cái này đc 6 năm

Mình hok rành vụ Phân này lắm, trên đd này có rất nhiều chú lão thành về cây có múi đó. bạn tìm và gọi xin tư vấn là ổn.
Mình xin bổ sung:
Hồi đó còn tập sự, mình sử dụng rất nhiều công thức trên các diễn đàn, nhưng thật sự nếu làm để đạt một tiêu chuẩn nào đó thì không công thức hay software nào đạt. Mình phải tự thay đổi để cho ra một công thức chuẩn (mất 2 năm). Khi cho ra được công thức chuẩn thì lại phải mày mò cái chế độ dinh dưỡng sao cho phù hợp và tiết kiệm phân... Một quá trình dài và gian truân. Sau đây mình chia sẻ với các bạn cái này.

Mình làm cái này đc 6 năm

Mình xin bổ sung:
Hồi đó còn tập sự, mình sử dụng rất nhiều công thức trên các diễn đàn, nhưng thật sự nếu làm để đạt một tiêu chuẩn nào đó thì không công thức hay software nào đạt. Mình phải tự thay đổi để cho ra một công thức chuẩn (mất 2 năm). Khi cho ra được công thức chuẩn thì lại phải mày mò cái chế độ dinh dưỡng sao cho phù hợp và tiết kiệm phân... Một quá trình dài và gian truân. Sau đây mình chia sẻ với các bạn cái này.
Cái này cũng trồng trong bầu hả bạn, cái này áp dụng trồng ngoài trời được không bạn

Cái này cũng trồng trong bầu hả bạn, cái này áp dụng trồng ngoài trời được không bạn
Trồng bầu đó bạn. Trồng bên ngoài thì phải xử lí sâu bệnh. Loại dưa leo thì mình trồng nhà lưới đơn giản thôi bạn.

Trồng bầu đó bạn. Trồng bên ngoài thì phải xử lí sâu bệnh. Loại dưa leo thì mình trồng nhà lưới đơn giản thôi bạn.
Dùng phân gì để cho vào bầu zi bạn. Như vậy là áp dụng công nghệ tưới nhỏ giọt, phân bón thì bạn tự pha chế luôn hả

Dùng phân gì để cho vào bầu zi bạn. Như vậy là áp dụng công nghệ tưới nhỏ giọt, phân bón thì bạn tự pha chế luôn hả
Dĩ nhiên là tưới nhỏ giọt rồi bạn, cái bầu nhỏ mà. Mình áp dụng bán hữu cơ bạn nhé. Tùy theo giai đoạn để điều chỉnh phân (thủy canh) áp dụng công nghệ sẽ tiết kiệm được phân vì không phải lúc nào ta cũng cho nó ăn, dễc bội thực lắm

Dĩ nhiên là tưới nhỏ giọt rồi bạn, cái bầu nhỏ mà. Mình áp dụng bán hữu cơ bạn nhé. Tùy theo giai đoạn để điều chỉnh phân (thủy canh) áp dụng công nghệ sẽ tiết kiệm được phân vì không phải lúc nào ta cũng cho nó ăn, dễc bội thực lắm
Bạn có nick facebook không, kết bạn với mình có gì mình học hỏi được không bạn

Back