• Vịt trời, Le le

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 18/7/13

1. traimongtoi Nhà nông nghiệp dư

Xin kính chào các bậc lão thành. Các bác cho em hỏi tý ạ : em đọc trên mạng thấy hiện nay một số người nuôi vịt trời , le le để lấy thịt, vì 2 loại này có giá trị kinh tế cao hơn các loại gia cầm khác, thế nhưng có cái điều lạ là họ nuôi mà không có che chắn ở trên để tránh nó bay đi, có người nuôi thả ao, hồ... Điều đó khiến em thắc mắc là liệu đó có phải là vịt trời và le le xịn không ạ. Bác nào có nguồn thông tin giúp đỡ em với ạ, em xin chân thành cảm ơn.

Đang tải...
    2. knuamad

knuamad Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      sinh viên
      cung~ đang wan tâm!

3. Quách Phụng Hiếu

Quách Phụng Hiếu Nhà nông chính hiệu

nếu nuôi thả bấy như anh Công gì ở Hà Nội thì cũng going như kiểu nuôi bồ câu thả thụ bạn à nói chung là hên xui nếu hk cung cấp đủ thức ăn cho nó,mình thì nuôi vài cặp thui cũng biết ăn lúa vàthau6n2 ùi nhưng vẩn phải cắt cánh để an toàn.mà nếu như vậy khó kiểm soát dc khi vịt trời le le bay đi có khi lại nhập vs bấy hoang dã,nên tốt nhất phải làm chuồng thiết nghĩ để giữ dc vịt mà cũng tránh dc bị that thoát như ng ta bắt hay nhập đàn khác.vài ngu ý hk biết đúng sai có gì bỏ wa cho mình nha.

4. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Nuôi le le vịt trời mà làm lưới che chắn phải làm cho cao và rộng. Nếu làm thấp chim bay va chạm vào làm tổn thương nhất là bị sói đầu, trầy xước da đầu. Còn cắt lông cánh thì cũng không ổn mấy , 1 thời gian ngắn phải lùa ép lại cắt cánh 1 lần, làm chim hoảng sợ, nếu quên quên thì chim bay mất. Thế nên nuôi thả tự nhiên không che chắn, không cánh lông cánh là tốt nhất.

--------

Le le thì hiện nay chưa có con nào lai tạo hay dã tạo con khác. Chỉ có vịt trời người ta lai từ con vịt siêu trứng và vịt trời xịn, cho ra thế hệ vịt trời lai, nhưng nhìn thì biết ngay thôi. Loại lai này có 2 ưu điểm của bố và mẹ. Những người chưa biết, hoặc quán ăn, nhà hàng, khách ăn chưa hiểu thì họ vẩn ăn loại vịt trời lai này

Last edited: 19/7/13
      1 person likes this.
    5. tanchaufarm

tanchaufarm Nhân Mã

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      chiều cao nóc chuồn khoản 2.2m ổn không bác Vũ? Em đang có 1 khu nuôi bỏ trống, tính rào lưới lên trên để nuôi thử.

6. Xuan Vu

Tân à, muốn nuôi thì allo tôi nhé, đừng làm mái che lưới làm gì. Làm mái che chắn không tốt đâu Tân à, chiều cao 2,2m còn thấp lắm.

1 person likes this.
    7. traimongtoi

traimongtoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ô Sin cho con
      Xin Chào bác XuanVu và toàn thể mọi người, hiện tại bây giờ em đang phân vân chọn giống vật nuôi để thực hiện dự án làm trang trại vài nghìn m2, và thực sự là em đang rất quan tâm đến vịt trời và le le. Vậy kính nhờ bác XuanVu và những ai có trải nghiệm về 2 loại này tư vấn giúp em về đặc tính sinh trưởng và phát triển, điều kiện nuôi nhốt, thích nghi với kiểu khí hậu nào. Đặc biệt là muốn mua "giống thuần chủng" thì tìm mua ở đâu?
      Em xin chân thành cảm ơn.

Last edited: 19/7/13
    8. Xuan Vu

Hiện nay có rất nhiều chỗ rao bán vịt trời, le le, nhưng giống thuần thì tôi chưa thấy nơi nào có, vì tôi chưa biết. Còn vấn đề nuôi tôi mới nuôi 1 thời gian ngắn thôi, chưa hiểu biết nhiều. Nêu bạn có nhiệt tình tìm hiểu thì gọi cho tôi sdt 0907938476 tôi sẽ trao đổi nhiệt tình với bạn, những gì tôi biết. Còn hỏi chơi, hỏi để đùa cợt.... thì đừng hỏi nhé. Vì tôi đã gặp nhiều người hỏi tôi rồi.

9. hungpham khac

hungpham khac Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      bac sy thu y
      tư vấn cho bạn thế này nhé:Hỏi người bán giống tôi muốn mua 1 lần khoảng 100 con mỗi loại.Nếu họ đồng ý bán thì chạy nhanh.Tôi nghe nói bà con cn vẫn mua ở rừng Cúc Phương do cán bộ quản lý bán ra,họ nói là bắt trộm ở trong rừng nhưng ko phải đâu.Giá vịt 1,2kg bây giờ khoảng 220000đ 1 con,vịt úm 15 ngày khoảng 30000đ 1 con.Nuôi là có lãi đó bạn ạ.

10. traimongtoi

traimongtoi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Ô Sin cho con
      Hỏi những người đáng để hỏi và chọn những người có uy tín có tâm huyết để hỏi, chẳng lẽ bác XuanVu không nhận ra điều ấy? Phải chăng lời lẽ của em không có sự chân thành?
      Rất cảm ơn Bác XuanVu đã cho số điện thoại, chắc chắn chủ đề này em đưa ra cũng có ít nhất "không phải riêng em quan tâm", và có thể sẽ không chỉ riêng em gọi cho bác hỏi về vấn đề này, bây giờ là 21h41p em sẽ không làm phiền bác nữa, nhưng ngày một ngày hai em sẽ làm phiền bác thôi, mong bác nhiệt tình chỉ bảo.
      Nhưng em gọi sẽ là cá nhân chỉ em và bác, còn vấn đề em hỏi trên đây là câu hỏi chung cho những ai quan tâm chủ đề này là: Vịt trời của bác đang nuôi là giống vịt trời hoang dã đang trong giai đoạn thuần hóa phải không ạ? Hiện tại Bác ở trong Nam hay ngoài Bắc ạ? thuận tiện thì em xuống tận nơi thăm thú và học hỏi bác luôn.

--------

Last edited: 20/7/13
    11. Tấn Thành

Tấn Thành yêu nông nghiệp

Nghề nghiệp:
      nông dân
      - bạn không hiểu cách nói của bác xv rồi , bạn hiểu sai ý rồi .tấn thành chào thân ái

1 person likes this.