Vườn rau sạch cho gia đình

Nhấc máy điện thoại, bên đầu sóng vọng về âm thanh của một bà cụ: “Bác cảm ơn các cháu nhiều nhé, giờ nhà bác có đủ rau sạch để hai vợ chồng ăn hằng ngày rồi. Hôm nào rảnh cháu ghé bác chơi nhé”.

Lời tâm sự của cụ Nguyễn Thị Tuyết - quận 4 đã khơi dậy trong tôi sự tò mò về một “vườn” rau sạch cung cấp đủ cho hai vợ chồng cụ sau một thời gian chăm bón.

Cách đây 6 tháng, cụ có gọi điện cho Agriviet để được tư vấn về cách trồng rau sạch tại nhà. Đặc biệt cụ lo ngại về sức khỏe của hai vợ chồng khi các loại rau ngậm hóa chất độc hại tràn ngập khắp nơi, nhất là rau Trung Quốc gắn nhãn Việt Nam.

Xuất phát từ điều đó, cụ tìm kiếm các mô hình trồng rau tại nhà và cách thức thực hiện nó. Cụ bảo: “hơn 60 tuổi rồi nhưng bác không biết trồng rau là gì, các cháu đừng cười bác nhé. Thời trẻ cứ mãi lo cho công việc, con cái và chạy đôn chạy đáo để kiếm tiền hết thời gian. Nay nhàn rỗi, lại lo cho sức khỏe của hai vợ chồng, đồng thời cũng tìm một niềm vui nhỏ cho mình nên bác quyết định trồng rau sạch”.

Sau khi được tư vấn, bác đặt mua một vài bộ dụng cụ trồng rau sạch tại nhà và một ít hạt giống. Lúc giao hàng, chúng tôi tư vấn thêm cho cụ cách trồng rau, bố trí hợp lý để tận dụng khoảng không gian. Thật ngạc nhiên sau 6 tháng khoảng vườn trống đã lấp đầy những chậu rau xanh mướt và những quả ngọt đu đưa.

Cụ tiếp chúng tôi bằng những câu chuyện kể thú vị về trồng rau, về những giờ hai vợ chồng ngồi cho đất vào khay, tưới nước mỗi buổi sáng, chiều, hay những buổi trưa nhìn vườn rau xanh mát cảm thấy hạnh phúc. Một niềm vui khó tả khi được tự tay trồng, chăm bón và thu hoạch chính sản phẩm của bản thân mình. Lúc chia tay, cụ không quên dúi vào túi chúng tôi một gói rau kèm với nụ cười hiền: “cháu về ăn thử rau hai bác trồng có ngon không nhé”.
Bài và ảnh: Agriviet​

Last edited:
Chúc mừng cụ đã tìm tới "đúng địa chỉ" Agriviet.
Nhìn vườn rau thật đã con mắt :), ở thành phố tận dụng được sân thượng và những khoảng trống trồng rau vừa mát vừa có rau ăn hàng ngày, thêm bể cá theo mô hình Aquaponics nữa thì tuyệt vời hơn.

Chúc mừng cụ đã tìm tới "đúng địa chỉ" Agriviet.
Nhìn vườn rau thật đã con mắt :), ở thành phố tận dụng được sân thượng và những khoảng trống trồng rau vừa mát vừa có rau ăn hàng ngày, thêm bể cá theo mô hình Aquaponics nữa thì tuyệt vời hơn.
Hai cụ thích lắm ah.
Nhìn vườn rau xanh mát cũng ham lắm ah

Chao cac anh chị,e muon hoi ve cach trong cay thuy canh ạ.cac a c co the tu van cho e dc k ạ

Nhìn vườn rau nhà bác mà thích quá

Hiện tại đang vào mùa dưa gang ở Quảng Nam,các Anh/chị cá nhân nào có nhu cầu mua bỏ mối cho các chợ thì xin vui lòng liên hê địa chỉ sau nha:
- Mr Tiến
- SDT01667286057
- Email:nguyenngoctien179@gmail.com
Dưa nhà trồng nên giá cả rất hợp lý.
* Dưa gang dùng để:
- Ăn sống với muối ớt
- Dưa gang mang đi muối ,rồi kho với cá ngừ,cá nục,hoặc dưa gang mang đi cát nhỏ rùi trộn với đậu phộng,ăn hết cơm.
- Dưa gang tươi cắt lát mỏng ,phơikhô,rùi mang đi dằm với mắn,ăn rất

Mong là mọi người đều hướng đến trồng rau sạch tại nhà,tẩy chay hàng hóa TQ bị ngậm hóa chất.Người Việt nam yêu nước thì phải dùng hàng Việt.

Chao cac anh chị,e muon hoi ve cach trong cay thuy canh ạ.cac a c co the tu van cho e dc k ạ
Thực sự mà nói do các bạn không có thời gian nhiều nên tìm đến rau thủy canh chứ mình là mình không đồng tình
Thủy canh là sử dụng nước gồm nhiều chất dinh dưỡng dưới dạng hóa học
Vì mình ko tận mắt thấy nên mình ko chắc được đó là gì? ảnh hưởng đến sức khỏe ra sao?vì thế tốt nhất nên sử dụng những cái thân thiện môi trường như hữu cơ, vừa đảm bảo sức khỏe người thật, việc thật thân thiện môi trường
Đó là ý kiến của mình.
Mọi người chem nhẹ thôi nhé!

Back