• Dismiss Notice

xin kinh nghiệm kỹ thuật tiêm chích lợn?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 30/4/15

1. Hoàng Anh₫ Nhà nông nghiệp dư

chào tất cả mọi người.e mới bắt đầu vào sự nghiệp nông dân của mình và quyết định đi lên từ con lợn.e cảm thấy chưa tự tin vào cách tiêm của mình vì thật ra toàn tiêm bừa cứ xách tai và tiêm,đôi khi chảy cả máu khiến bản thân nghi ngờ về độ hiệu quả rằng k biết thuốc có vào được cơ thể lợn k.
      e viết bài này mong các bác có kinh nghiệm kỹ thuật chỉ dạy cách tiêm hiệu quả vị trí chính xác có ảnh minh họa thì tuyệt vời.
      lợn to rất khó tiêm các bác có mẹo gì hay thì dạy cho e luôn ạ.
      cám ơn tất cả các bác.
      --- @ 30/4/15, Original Post Date: 30/4/15 ---
      up

Đang tải...
    2. thanhbt

thanhbt Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kinh Doanh, Make Money online
      Mình cũng có cùng ý và cũng xin kinh nghiệm các anh, chị đi trước chỉ giáo giúp .

Hoàng Anh₫ thích bài này.
    3. demaitinh

demaitinh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi heo
      Kinh nghiem thi khong co,tiem nhieu se quen ^^. Truoc Khi tiem thuoc doc ki la tiem duoi da hay tiem bap. Quan trong la Kiem tiem phai Ben, Khi tiem tutu. Co 2 cach de tap : 1 la dung thung, 2 la tiem nhe xong nam lo tai ( neu heo chay ). Dung co nhao vo chuong xach lo tai heo no be lan sau Lai vua ro vo no chay roi kho tiem. Neu heo khong nhat thi an bap tai no 1-2 lan roi tiem tu tu no khong chay. Tiem cang nhieu cc cang kho tiem, nen Van de la lam Sao dung lam heo be va khong vang thuoc ra ngoai.
      May loai khang sinh ma duc thi tiem Kiem to, Kiem Nho tiem nhanh khong Duoc, may loai thuoc nao tiem duoi da thi dung Kiem so 9 cung Duoc ( tiem phan da mem sat Ria tai heo )

4. Hoàng Anh₫

Hoàng Anh₫ Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      có phải tiêm vào bó cơ trên cổ k bác.e trọc vào chỗ đấy thấy hơi ghê tay.xụt 1 phát

5. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Hihi. Tiêm heo khỏe và heo ốm là 2 chuyện khác nhau

6. Hoàng Anh₫

Nghề nghiệp:
      nông dân
      bác có kinh nghiệm gì thì dạy e đi.

7. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      [QUOTàng Anh₫, post: 742890, member: 148094"]bác có kinh nghiệm gì thì dạy e đi.[/QUOTE]
      Kinh nghiệm gì đâu.mình up phụ cho bạn thôi.

Ban đầu bạn tập trên heo ốm trc cho dễ. Chú ý gãy kim.
      Heo dưới 25kg thì sách ngược lên và chích. Heo lớn thì ép vào 1 góc chuồng, mình hay dùng ván hoặc thang để ép.
      Bạn để mai tỉnh viết ko dấu đọc hại não quá.
      Nhờ bạn úp hình cái "thung" đó lên cho ae tìm hiểu vs. Thank

8. Hoàng Anh₫

Nghề nghiệp:
      nông dân

Heo dưới 25kg thì sách ngược lên và chích. Heo lớn thì ép vào 1 góc chuồng, mình hay dùng ván hoặc thang để ép.
      Nhờ bạn úp hình cái "thung" đó lên cho ae tìm hiểu vs. Thank[/QUOTE]
      nhà e cũng hàn 1 cái song sắt để dồn lợn.e tìm trên google có 1 bài nhưng k xem được hình.thắc mắc vị trí tiêm vì thỉnh thoảng e tiêm bị chảy máu.

9. demaitinh

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi heo

Nhờ bạn úp hình cái "thung" đó lên cho ae tìm hiểu vs. Thank[/QUOTE]
      Cai thung', mua khoang 40k ngoai cho, cai thung lua heo Dan = tre do, may tui Lai heo moi lam bat heo hay xach cai thung theo do, tui xai iPad Sao viet co dau duoc
      --- @ 2/5/15, Original Post Date: 2/5/15 ---
      nhà e cũng hàn 1 cái song sắt để dồn lợn.e tìm trên google có 1 bài nhưng k xem được hình.thắc mắc vị trí tiêm vì thỉnh thoảng e tiêm bị chảy máu.[/QUOTE]
      Neu ma tiem heo nai thi cach khoang 1 gang Tay. Luc tiem dung cho no thay, gan ngay cai vai con heo,Kiem phai Ben chich vao 1 phat khong gay dau, xai Kiem 1 lan roi Bo hoac Kiem 16g, con ong chich dung siet chat cai co, vi luc con heo no xoay thi co Tay Minh xoay theo. da so chich heo khoe moi kho, Chu heo benh thi khong co gi roi. Tui hay chich thuoc Bo, heo nai thi nen tron thuoc giai doc nam voi giai doc gan. 1 nam 2 lan ( vi heo nai sau Khi sinh da phan la tiem khang sinh-Nuoi heo nai thi kho tranh Khoi nam moc ). Con 1 Van de la dinh duong de heo phat trien tuyen vu nua, neu ban de y ban se thay num vu co con no to con khong to, cai nay dai dong lam. Heo nai de xong hoac dang de cung co the chich Kiem 12 dai, vi Kiem do Nho it gay dau, heo nai dang de chich rat de nen Kiem 12 co the tiem tutu la hop li. Truong hop heo cang sua qua thi phai chich Mach tren lo tai de xa sua, cai nay phai 2 nguoi. 1 nguoi chich 1 nguoi dua heo con vo bu ( cai nay heo so hay bi )

Last edited: 2/5/15
      nguyendonongtrang thích bài này.
    10. nguyenhunghtra

nguyenhunghtra mưa buồn

Nghề nghiệp:
      xây dưng
      Cái thúng bạn nói mình cũng chưa hình dung ra.
      Nhà mình cũng có mấy con nái. B nuôi nái đẻcon có đồng đều không, ko biết saoheo con mình độ đồng đều lứa nào cũng có con to con nhỏ vậy

11. demaitinh

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi heo
      Con to con Nho la Chuyen binh thuong, cang nhieu heo thi con phai Nho, heo mang Thai an toi da khoang 2k7/1 ngay. Nhin cai bung doan so con, ban Nuoi nhieu thi biet thoi, bung to thi Chu ki 3 phai an nhieu, vi nhieu con moi dap ung du dinh duong. Chu ki 1 tu luc phoi den 30 ngay cho an it nhung cam phai ngon, dam bao dinh duong de phat trien tuyen vu cho sua nhieu sau Khi sinh, Chu ki 2 tro di an cam re cung Duoc. Heo Nho cho bu may vu dau voi Lai Han Che no gianh bu luc sua xuong nan, sua xuong khoang 1 phut ma lo gianh thi bu Duoc dau ma khong om