Xin tham khảo mọi người về nuôi ngựa con!

• Thread starter Đình Tiến
  • Ngày gửi
Xin chào các bác ạ! Chả là e đang có ý định mua 1 con ngựa con ( e muốn mua ngựa non nhất có thể ạ, 5 tháng - 1 tuổi liệu có đc ko nhỉ?) Nhu cầu của e là mua ngựa về làm bạn, giống như chó ấy ạ. Nuôi lớn, cưỡi đi chơi cho khuây khỏa đầu óc. E tính mua ngựa VN mình, vừa rẻ mà lại dễ thích nghi nữa ạ. E cũng ko biết giá cả thế nào nữa? xin hỏi các bác giá 1 chú ngựa non như vậy là bn a? E ở HN thì nên mua ở đâu a? E nghe nói ở Ba vì hay Thạch thất có đúng ko a?

Tôi đã có một thời gian 3 tháng tập thiền
như tổ sư Đạt Ma quay mặt vào tường, mỗi
ngày ngồi 2 lần, mỗi lần 2 giờ. Đó là thời
gian tôi canh gác tàu thuyền đi vượt biên.
Chẳng ai chịu làm chân này, tôi bắt buộc
phải làm, và có thì giờ tập thiền.

Thế nhưng, tôi lại trở lại lối tập luyện
Âu tây, không chấp nhận thiền. Tập luyện
Ây tây không tốn thời gian như tập thiền.
Mặt khác, tập thiền không tiêu hao năng
lượng và kích thích trao đổi chất mạnh mẽ
như huấn luyện Âu Tây. Cách suy nghĩ chọn
cách tập luyện là tùy theo sự học tập và
nghiền ngẫm của từng người, không có đủ
tài liệu chứng minh ai đúng ai sai.

Tôi đã biết Thái Cực Quyền từ thuở Bác Hồ còn sống, nhưng không tập, vì lúc đó còn trẻ, còn đang hăng. Bây giờ tôi cũng không tập, mà tập chạy. Đã 73 tuổi rồi, mà tập chạy tốc độ 10km/giờ thì bị đau đầu gối, phải rút xuống 6km/giờ. Mỗi lần tập chỉ 1 phút tức là 100 mét. Nghỉ khá lâu, có thể nửa giờ, có thể vài giờ, mới chạy nữa. Cả ngày chỉ chạy 5 lần. Hôm nào chịu tập lắm mới được 10 lần.

Tập chạy khác Thái Cực Quyền ở chỗ nào? Nó cũng thở bụng (gọi là Thai Tức), nhưng tim mạnh nhanh mạnh hơn. Tập thể dục mà tim mạnh không nhanh mạnh lên thì mất ý nghĩa. Nó kém Thái Cực Quyền là động tác chạy không phong phú bằng động tác Thái Cực Quyền.

Back