• xin tư vấn giếng khoan ở vùng cao miền trung (nghệ an)

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 4/6/15

1. Người Nông Dân 94 Nhà nông nghiệp dư

em xin chào cả nhà! các bậc tiền bối thâm niên về giếng khoan cho em ? cái này với ạ. chuyện là em tính về quê ở mà nhà em không có giếng (giếng đào bị khô, lúc đào xong cũng chỉ xài được vài năm nước lúc có lúc cạn) bây giờ em tính khoan giếng khoan cách giếng đào cũ ~ 25m dùng để xài và tưới vườn (em tính trồng chuối + cỏ....) em có gọi ? tham khảo ở khu vực ngoài đó chị gái em bảo không khoan giếng được, khoan thì không có nước hoặc nước bị đục (giống kiểu bị phèn, hay nước vàng không xài được) nhà bà chị em cách nhà em ~ 2>3km gì đó xung quanh nhà em thì không có ai khoan giếng hết chỉ toàn giếng đào thôi, hàng xóm gần nhà em nhất ~ 30m giếng đào ~ 20>25m nước không bị phèn. giếng đào ~40>50tr em không có $ còn giếng khoan tầm ~13tr. em muốn ? liệu em về ngoài đó khoan giếng có nước không ạ. có khi nào khoan có nước được 1 thời gian ngắn lại hết nước không ạ? khoan có đá thì có thể khoan được không ạ? rồi giếng đào xung quanh ~ 25m thì giếng khoan mình cần lấy nước ở ~ bao nhiêu mét ạ? mấy bác thâm niên khoan giếng có thiết bị dò tìm mạch nước hay gì đảm bảo khoan có nước không? mọi người tư vấn dùm em với ạ, em muốn về quê mà nghe nói khoan không có nước buồn quá hiz:(

Đang tải...
    2. bp2014

bp2014 Nhà nông tập sự

Nghe nói thiết bị dò tìm thì chính xác nhưng chi phí mắc. Tiện đây bác nào ở Đồng Xoài - Bình Phước thì tư vấn em khoan giếng phát, nhà em khoan phía trước k nước

3. Người Nông Dân 94

Người Nông Dân 94 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      thiết kế đồ họa
      thà ,mắc hơn xìu còn hơn khoan mò rồi không có nước bác ơi hiz hiz

4. PHM

PHM Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh viên
      Mình cũng quan tâm vụ thiết bị dò nước ngầm.

Năm nay hạn hán quá trời.

5. Kiêu-Phong

Kiêu-Phong chuyện của tôi là : xanh VIP

Giếng đào là lấy nước ở tầng mặt đất thấm xuống,thường thì nước tốt không bị nhiễm phèn, nhưng cao điểm mùa nắng giếng đào sẽ hết nước

Nếu bác thấy giếng đào không mất nước mùa nắng, thì bác nên khoan giếng mở tầng cạn này là được rồi
      Do khoan chỉ có khoảng 30 m nên giá rẻ

Giếng khoan tầng sâu thường là 80m là khai thác nước ngầm giống như suối ngầm chảy dưới đó.do rất sâu nên rất dễ bị nước phèn không dùng được

Nước tầng 80 m sâu này thực ra cũng là nước mưa..nước sông (nước mặt) thấm xuống rất sâu ở vùng rất xa và cao hơn thấm xuống
      Do thấm quá sâu và chảy từ quá xa nên dễ hòa tan các khoáng và mỏ khoáng trong lòng đất...gọi là nhiễm phèn

Nhưng cũng còn tùy hên sui của gia chủ, ở vùng tôi 2 chục năm trước, nước máy rất yếu, mọi người đua nhau khoan giếng tầng sâu 80m

10 cái thì 9 cái nhiễm phèn phải tốn thêm tiền mua thiết bị lọc mà nước cũng chỉ để tẩy rửa giặt giũ thôi không ăn uống hay tưới cây được

Nhưng vẫn có 1 cái giếng nước ngọt ngay..ăn uống tưới cây tắm giặt thoải mái
      --- @ 9/6/15 ---
      Theo các cụ dạy thì cũng dễ thôi đây là chuyện của “cảm ứng”

Bác chỉ cần kiếm 1 thanh sắt nhỏ và nhẹ dài 50cm, ở bẻ gấp khúc thành hình vuông góc ngay ở giữa ( giống thước thợ ấy mà)

Bác cầm 1 đầu trong bàn tay ( cầm lỏng thôi để nó con xoay khi nó thích) cạnh thứ 2 của cây sắt phải song song với mặt đất

Cầm thanh sắt ấy rất lỏng ( không nắm chặt)... nâng cao nó lên trước mặt, rồi bác đi quanh khu đất của bác...khi nào thấy thanh sắt nó xoay hoặc nhúc nhích

Bác đánh dấu ngay chổ đó

Sau đó bác đi từ hướng khác đến cái chỗ mà bác đã đánh dấu ( lần trước) mà thanh sắt cũng nhúch nhích hoặc xoay

Bác lại đi từ hướng khác đến chỗ đó nếu nó vẫn nhúc nhích hoặc xoay chiều

Bác đào hoặc đóng giếng ngay chỗ đó sẽ có nước hoặc có...cái gì đó “không lường được” đang nằm dưới lòng đất

PHMNgười Nông Dân 94 thích bài này.
    6. bp2014

bp2014 Nhà nông tập sự

Nghe bảo cả 100tr đấy bác

7. Người Nông Dân 94

Nghề nghiệp:
      thiết kế đồ họa
      trời ơi 100tr là bác mua cái máy. chứ hộ gia đình thì em bỏ 100tr ra khoan cái giếng có mà chết quá, ở sg 100tr bác khoan được khoảng 30>40 cái giếng tặng kèm máy bơm đó
      --- @ 10/6/15, Original Post Date: 10/6/15 ---
      oh em tính khoan cái giếng 130 to như vậy có dễ lấy nước không bác, hay nó có bị hụt nước hay gì không ạ

8. PHM

PHM Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh viên
      Hừ, mình nghe nói nước ngầm phải trên 200m mới dùng được.
      Đọc trên mấy chai nước khoáng thấy cũng ghi tầm này, không biết có chắc cú không?

9. Người Nông Dân 94

Nghề nghiệp:
      thiết kế đồ họa
      200m là nó khoan tới địa ngục luôn rồi bác, cẩn thận quỷ satan theo đường ống giếng bò lên =]] nước ngầm thường nằm ở ~70>80m ở Đồng Nai có mấy giếng phun mới nổi lên đó bác (khoan 80m trúng mạch tự phun quá đã)

10. tây hiếu

tây hiếu

Nghề nghiệp:
      nghi huu
      phải nói cụ thể đc mới tv được chứ

11. Người Nông Dân 94

Nghề nghiệp:
      thiết kế đồ họa
      ý sr bác em ghi thiếu địa chỉ, quê em ở Nghệ An ạ