• Thảo luận Xin ý kiến về cách cho gà ăn hợp lý

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 19/12/13

1. JS_AnhTuan Nhà nông nghiệp dư

Chào các bạn hiện giờ mình đang có 1 đàn gà ta thả vườn khoảng 500 con, nay cũng được 46 ngày tuổi rồi. Nay ở ngoài bắc khí hậu đang rất lạnh nên mình phải thắp điện đêm cho gà. Ban ngày thì vẫn nhốt trong chuồng , ko dám cho ra sợ gà rét. Mình muốn anh em tư vấn cho cách cho gà ăn uống, vì gà nhốt trong chuồng lại để điện nên gà ngủ ít chỉ nháo nhác đòi ăn suốt. Ngày mình chỉ cho gà ăn 3 bữa và cho gà ăn hết lại dọn máng ăn đi sợ để gà ỉa bẩn vào máng. 1 Bao cám 25kg mình cho ăn được 1,5 ngày mà lo tiền cám quá nên ko dám cho gà ăn thoải mái. :D , vì gà mất 1 khoảng chờ cám lâu nên háu ăn lắm. Cho ăn đổ bao nhiêu cũng hết. Mình đang phân vân cách cho gà ăn của mình có hợp lý không, mong sự giúp đỡ của các bạn.

Đang tải...
    2. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Gà nuôi nhốt bạn nên dọng thức ăn 24/24 cho nó đở bị đói đâm ra ngứa mồm mà rỉa lông nhau.

3. gakochet9x96

gakochet9x96 Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Giàu
      gà ủa bạn nhiêu kg rồi, ở chỗ mình gà ta nếu cho ăn cám CN từ a-z thì 2.5th là bạn đc

4. chickenfarm

chickenfarm Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong nghiep ben vung
      Mình cũng đang nuôi nhốt,mình cho ăn cả ngày.gà cũng được 2 tháng,ngoaài bột nên bổ sung thức ăn khác như rau,giá,fụ fẩm khác....mà fải cho nóvtắm cát nhé vì nằm trấu hoài gà thường có nhữngcon ký sinh trùng....đồng thời để gà ăn cát sạn phụ trợ cho hệ tiêu hóa.mà thắp điện liên tục thì lông gà cứ sơ sát nhìn thấy ghê.trời lạnh kết hợp cho uống c ,tỏi....để gà có sức đêc kháng mà chống chịu giá rét,

--------

Gà ta mà 2.5th bán được roi ah.hết money nên bán gà non ah.hehe.trọng lượng được bao nhiêu thế hả bạn

Last edited: 19/12/13
    5. gakochet9x96

gakochet9x96 Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Giàu
      gà bạn nuôin bây giờ mấy kg rồi,,,, thì 2.5th trung bình 1k5 nếu ăn toàn cám công nghiệp

6. chickenfarm

Nghề nghiệp:
      nong nghiep ben vung
      2th đạt 600g ah.mình cho ăn thoải mái luôn.mà gà ta có nhiều loại lắm.khẩu phần của gà thì mình cho aen nhiều loại lămd,mỗi thứ 1 ít.mình chưa bao giờ nuôi bằng thức ăn cn hoàn toàn nên cũng k rõ

7. JS_AnhTuan

JS_AnhTuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Y Sỹ YHCT
      Mình cũng thấy tốn kém cám quá. Chắc bổ sung thêm cám ngô cho đỡ.

Con to của mình khoảng 600g . Trung bình khỏang gần 500g

8. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      sao lại là có 600g, vậy thì quá bé, trừ khi bạn nuôi những giống gà đặc biệt

9. chickenfarm

Nghề nghiệp:
      nong nghiep ben vung
      Mình nuôi gà ta lai cồ, thức ăn mình cũng cho ăn với hàm lượng dinh dưỡng tương đối rồi,lứa nào mình nuôi cũng vậy.tầm 4th con trống sẽ đạt 1.6kg,mái đạt 1.3-1.5kg

1 person likes this.
    10. vu_tuan

vu_tuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Vậy bạn tính chi phí thức ăn cn bạn mua cho 1 kg tăng trọng của gà hết bao tiền vậy bạn

11. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Em học dốt nên làm biến tính toán lắm. Nhưng nuôi theo kiểu 4 tháng của bác ấy thì 1 lời 1 là cái chắc ( gjá 85k nhé)

1 person likes this.