Xin ý kiến về chế phẩm sinh học!

• Thread starter xuannguu
  • Ngày gửi
Cho hỏi cả nhà ai đã sử dụng chế phẩm sinh hoc Balasa No1 trong chăn nuôi gà. Nó có thật sự hiệu quả như quảng cáo kg?
E nuôi mỗi lứa tầm 1000 con trở lại. Nói thật trước giờ toàn 3-5 ngày thì thay đệm trấu thôi, mất công sức và thời gian vô cùng.
Liệu đệm để trong vòng 3 tháng có phát sinh mầm bệnh kg?
Nếu gà đi phân khô ráo bình thường thì kg sao, còn nếu gà bị tiêu chảy, đi phân nhiều nước liệu chuồng nuôi có bị quá ẩm ướt kg?
Còn nghe giới thiệu là làm giảm bệnh tiêu chảy và CRD nữa chứ?
Hiện ở địa phương e chưa ai dùng CPSH cả.
Nếu thật sự hiệu quả e sẽ áp dụng pp này ngay.

Vậy hôm nay mạo muội viết vài dòng để tham khảo ý kiến cả nhà. :9^:

gà em bữa nay ít ướt rồi. nhưng bắt đầu lại có mùi khai ( Amoniac ) sặc mũi. Phải kéo hết bạt che xuống . đỡ nhưng vẫn hôi. Chế phẩm thì bổ sung 3 lần rồi. tức là gấp 3 bao bì. thấy nó có hoạt động . phần đáy nền mục ra vụn vụn . nhưng mùi hôi vẫn có. ko lẽ lại bổ sung thêm chế phẩm. chắc phải ủ thử 1 mẻ xem sao quá . Chuồng có 2 m vuông mà xài 1/3 bịch rồi. xài = liều lượng của chuồng 10 m vuông ^^

gà em bữa nay ít ướt rồi. nhưng bắt đầu lại có mùi khai ( Amoniac ) sặc mũi. Phải kéo hết bạt che xuống . đỡ nhưng vẫn hôi. Chế phẩm thì bổ sung 3 lần rồi. tức là gấp 3 bao bì. thấy nó có hoạt động . phần đáy nền mục ra vụn vụn . nhưng mùi hôi vẫn có. ko lẽ lại bổ sung thêm chế phẩm. chắc phải ủ thử 1 mẻ xem sao quá . Chuồng có 2 m vuông mà xài 1/3 bịch rồi. xài = liều lượng của chuồng 10 m vuông ^^
Nhà sản xuất nói chuồng dưới 30m2 thì ko cần ủ cái này phải coi lại ,có nhiều người xài ko ủ hình như men hoạt động kém ,và khi ủ xử dụng mới phân huỷ nhanh,nên theo tôi men chúng ta nên ủ ,thực tế tôi và một số người dùng rồi thấy ủ hiệu quả hơn.

Nhà sản xuất nói chuồng dưới 30m2 thì ko cần ủ cái này phải coi lại ,có nhiều người xài ko ủ hình như men hoạt động kém ,và khi ủ xử dụng mới phân huỷ nhanh,nên theo tôi men chúng ta nên ủ ,thực tế tôi và một số người dùng rồi thấy ủ hiệu quả hơn.

em ủ 1 lạng men + 3 lạng bột bắp. trộn nước ẩm 30%. bóp nhuyễn những cục vón ra . đậy nắp lai bỏ vào 1 cái thúng nhựa. dự định là 3 ngày nhưng ko biết thế nào đây

em ủ 1 lạng men + 3 lạng bột bắp. trộn nước ẩm 30%. bóp nhuyễn những cục vón ra . đậy nắp lai bỏ vào 1 cái thúng nhựa. dự định là 3 ngày nhưng ko biết thế nào đây
Bạn nên trộn bắp hoặc cám gạo pha nước rồi xoa ra cho mịn,khi cằm tay nó ẩm là được,cho vào chai đừng đậy nắp luôn mà để tầm 2-3 tiếng cho thoát hơi ẩm ,sau đó mới đậy nắp,cho vào chỗ tối mát ,tầm 2-3 ngày lấy ra mùi thơm như mùi ủ cơm rươu là ok rồi.

Bạn nên trộn bắp hoặc cám gạo pha nước rồi xoa ra cho mịn,khi cằm tay nó ẩm là được,cho vào chai đừng đậy nắp luôn mà để tầm 2-3 tiếng cho thoát hơi ẩm ,sau đó mới đậy nắp,cho vào chỗ tối mát ,tầm 2-3 ngày lấy ra mùi thơm như mùi ủ cơm rươu là ok rồi.

Cám ơn bác nhé ^^. em rắc trực tiếp hoài ko được. phen này phải ủ 1 nhát xem sao hihi

sau 3 ngày thì nó mới lên men, rất ấm, chỉ cần mang ra rắc lên lớp mụn cưa là xong. cũng không cần phải trộn vì gà nó bươi ngay ấy mà. Nếu trời khô hanh thì lâu lâu phun sương lên mặt nền là ok, không có mùi.

Em cũng đang định sài cái này, các bác cho em hỏi là em nuôi bán công nghiệp. em dự định sẽ làm khoảng 30m2 lam chuồng cho gà ăn cho nó sạch, gà vẫn ra ngoài vận động bới chãi tức là gà vẫn ra vào đệm lót thì có ảnh hưởng gì không? có bác nào nuôi bán công nghiệp mà sài đệm lót không? em chỉ làm chỗ cho gà ăn và gà ngủ thôi, để đỡ tốn công hốt chấu và dọn dẹp. bác nào sài bán công nghiệp cho em ý kiên với a.

Em cũng đang định sài cái này, các bác cho em hỏi là em nuôi bán công nghiệp. em dự định sẽ làm khoảng 30m2 lam chuồng cho gà ăn cho nó sạch, gà vẫn ra ngoài vận động bới chãi tức là gà vẫn ra vào đệm lót thì có ảnh hưởng gì không? có bác nào nuôi bán công nghiệp mà sài đệm lót không? em chỉ làm chỗ cho gà ăn và gà ngủ thôi, để đỡ tốn công hốt chấu và dọn dẹp. bác nào sài bán công nghiệp cho em ý kiên với a.
Bán hay nuôi nhốt thì cũng làm như nhau thôi.

bữa nay moi cái men ủ ra . trên bề mặt có 1 số con mốc. Nhưng khi hớt bỏ những phần mốc đi. thì bên dưới men vẫn hoạt động, Bột Ngô săn lại nhưng rất ấm và xốp. có hơi vón cuc. nhưng bóp nhuyễn ra thì vụn như bã Dầu . có vẻ OK. em đã rải vào chuồng rồi. xem kết quả ra sao đã.
À cái chuồng bữa nay khi bới lên thấy Con men có vẻ hoạt động tốt rồi. phần đáy đệm lót mục nát như bã đậu . rất ấm và xốp . nhưng mùi thì chưa hết

Đã đưa bà con dùng sản phẩm Bepro (CPSH của Nhật )/ Xin cho ý kiến đi bà con.

anh cho tui xài thử nghjệm thì tui xài chứ đừng chơi như vậy, người ta đang xài balasa mà nhảy vào la xài đệm của anh.

--------

bữa nay moi cái men ủ ra . trên bề mặt có 1 số con mốc. Nhưng khi hớt bỏ những phần mốc đi. thì bên dưới men vẫn hoạt động, Bột Ngô săn lại nhưng rất ấm và xốp. có hơi vón cuc. nhưng bóp nhuyễn ra thì vụn như bã Dầu . có vẻ OK. em đã rải vào chuồng rồi. xem kết quả ra sao đã.
À cái chuồng bữa nay khi bới lên thấy Con men có vẻ hoạt động tốt rồi. phần đáy đệm lót mục nát như bã đậu . rất ấm và xốp . nhưng mùi thì chưa hết

hốt kái cám ở dưới lớp trấu lên vài nắm rồi ủ với bột ngô vài ngày mà rãi tiếp, men ở tr0ng bịch thỳ để dành lại chừng nào nhập pầy mới lấy ra mà dùng

Last edited by a moderator:
hốt kái cám ở dưới lớp trấu lên vài nắm rồi ủ với bột ngô vài ngày mà rãi tiếp, men ở tr0ng bịch thỳ để dành lại chừng nào nhập pầy mới lấy ra mà dùng

uhm , làm vậy đỡi tốn tiền . vi sinh vật gập cám thì nó sinh sản ra nhiều , mình mua có 1 bịt mà sài hoài ko hết :botay:

Hay , hehe cái đó là cứt chứ cám gì ^^, ừ mình hốt cái đó có men đang hoạt động sẵn giờ ủ thêm bắp nữa nó lại sanh sôi nảy nở hehe. nghe nói ko nên xài quá nhiều vì ko đủ phân cho men ăn . nhưng qua quan sát thì thấy chẳng bao giờ là nhiều . có khi ko kịp = gà ỉa nữa

Vậy ta có thể khoanh trấu khô lại một góc, cắm đèn sưởi để gà tập trung lại khi ngủ, nghỉ. Còn sân chơi thì cứ ị thoải mái :huh:

Bác ơi ngủ nó cũng ỉa mà ^^. khoang thì nó dãi tung toé. tính làm cái sàn 2m x 2m = cái chuồng mà thấy phí quá . tầm 500K chứ ít gì

Kinh nghiệm cua bản thân
Từ giò tới chết thề không bao giờ đóng sàn tre
Vì sao ư tiếc 200k mua lưới đi chặt tre rồi ngòi chẻ cả ngày rồi đóng
Kết quả chẻ nhỏ thì yếu chẻ to thì tụi nó ỉa lên tre còn bẩn hơn
Đặc biệt là cái khoản kẹt sàn không nhanh tay thì đi đun nước sôi
1 tuần mà đi gỡ cả chục lần bay giờ nó quen thì ít bị
giả sử không gỡ kip bị mấy kon khac nó đè thì 1tiền gà 3 tiền thóc:8^:

hihi mình ko làm sàn tre.
Kế hoạch là làm mấy cây trụ sàn và đà = tầm vông. nó tròn ko bịkẹt
Rồi trải lớp lưới mắt cáo 1 x 1 lên trên rồi cột kẽm lưới cố định với cây trụ sàn.
Mà thắc mắc là làm vậy rồi 2 bình nước ko biết để đâu luôn ,lươi mềm lắm để lên nó đổ . còn cây trụ thì nhỏ ko để lên được. qwerty có cao kiến gì ko. giờ bạn nuôi dưới nền trâú à. mình khuyên là ko nên đâu

Dễ ẹc
làm cọng giây kẽm treo sẵn vào đòn tay muốn treo bình nước cao bao nhiêu thì tuỳ
gà bị phân sáp màu cà phê sữa hoài không khỏi là sao ta?
Mà sao ỉa phân sáp mà hổng con nào bị ốm hết:wacko:

ừ. chả hiểu . hôm nay có cả cà phê và màu socola nữa >.< . nói chung ko chết nhưng còi lắm
Mai cho uống KS phổ rộng cả đàn cho hết luôn

hihi mình ko làm sàn tre.
Kế hoạch là làm mấy cây trụ sàn và đà = tầm vông. nó tròn ko bịkẹt
Rồi trải lớp lưới mắt cáo 1 x 1 lên trên rồi cột kẽm lưới cố định với cây trụ sàn.
Mà thắc mắc là làm vậy rồi 2 bình nước ko biết để đâu luôn ,lươi mềm lắm để lên nó đổ . còn cây trụ thì nhỏ ko để lên được. qwerty có cao kiến gì ko. giờ bạn nuôi dưới nền trâú à. mình khuyên là ko nên đâu

sài bình nước máy lít mà sợ đổ, nuôi trên chuồn sài bình 2l là dc rồi , cứ để lên lưới khi gà đi sẽ làm nước động đậy gà thấy nước động đậy sẽ uống nước nhiều hơn. Sẵn tiện cho hỏi sài chế phẩm balasa mình sịt khử trùng lên đc ko ? sao mấy bữa nay thấy mấy con MẠC nó nhiều wa trời

Back