ý tưởng xây dựng app. quản lý nông nghiệp bằng công nghệ thông tin.

sau một thời gian vật lộn với cây trồng vật nuôi. quản lý farm. túm lại là sau một times tự mình làm một cái farm 3 ha. em thấy vất vả quá thể đáng. nên em nảy ra ý này. các bác cùng góp phần cho việc xây dựng ý tưởng nhé! có thể đúng có thể sai, nhưng ước mong của em chỉ là giảm bớt gánh nặng cho người nông dân thực thụ và cho người đầu tư nông nghiệp nói chung.
1. đặt vấn đề
cách mạng 4 chấm không sắp đuổi đến đít rồi! thì mình nông dân cũng cần hòa nhập.
họ 4 chấm mình kém gì mà không bốn sẹo cho oai với đời????
2. ý tưởng chủ đạo.
xây dựng app online để quản lý trang trại theo kiểu ngồi nhà vẫn biết mọi thông tin trên trang trại
1 người có thể quản lý hàng chục trang trại cùng lúc mà không cần phải rong ruổi hàng trăm km.
3. bước đầu
xây dựng phần mềm quản lý farm bao gồm các yếu tố (dạng như viết nhật ký trang trại hàng ngày, cập nhật toàn bộ các yếu tố tại farm bằng thủ công, bao gồm thời tiết, nhân sự , vật tư...... chi tiết các cây con trong farm)
4. chuyển thể kịch bản
ứng dụng đồ họa thể hiện các yếu tố thông qua biểu đồ vd. ngày hôm nay nhập vào 100 con gà là ngày 1.1.11 ngày mai 2.1.11 con gà to lên một tí thể hiện luôn trên biểu đồ
ngày hôm nay nhập 100 con gà là 100% mai chết 2 con giảm 2% thể hiện trên biểu đồ
................. các bác góp thêm gạch............
cái cây hôm nay xuống giống nagyf mai nứt anh ngày kia hai là mầm ..... thể hiện bằng đồ họa sinh động..... dạng như trò chơi nông trại zui ze....
5. kết nối dọc.
từ farm tới cửa hàng thực phẩm và người tiêu dùng..... hôm nay có 100 con gà cần xuất,, còn nguyên ở farm trọng lượng đã mô phỏng.... mai có thể chuyển đến cửa hàng để shop có kế hoạch bán hoặc chuẩn bị kho bãi... tương tự chọ các loại thực phẩm khác tươi sống dãy đành đạch...
6. tổ chức thực hiện
lên ý tưởng, toàn thể member trên agriviet.com
tổ chức viết app tiền của banquantri
chạy thử text trên farm của member
chỉnh sửa demo
áp dụng free cho các farm trên diễn đàn.

Ý tưởng của bác thì quá hay.
Demo được nữa thì tốt rồi. Nhưng em download trên sờ mét phon cùi của e nó không cho mở tệp bác à.
Em đang ủ mưu cho cái farm 1ha tương lai thôi ah. Hiện có 300 cây mãng cầu dai và chừng hơn trăm cây bơ cùng vài chục cây bưởi thôi ah.
P/s đất vườn nhà của Bố mà Bố thì già rồi nên em phải toan tính thay ah

Cũng không ngủ được. Cho mình góp chút ý cùn nhé. Bạn Down game nông trại vui vẻ về nhé. Cái phần mềm quản lý bạn định làm nó gần như thế:p

Mới là ý tưởng chứ đã có demo đâu mà load Hả bác. Ý em là như thế, nếu được Đồng thuận cao và góp ý thêm nhiều nữa thì mới triển khai. Lúc đó mới có thể ra demo.

Để em download trên máy xem sao mới được. Hiện em đang nuôi bệnh trong bệnh viện nên chỉ xem trên cái dthoai được thôi ah.

Cũng không ngủ được. Cho mình góp chút ý cùn nhé. Bạn Down game nông trại vui vẻ về nhé. Cái phần mềm quản lý bạn định làm nó gần như thế:p
Nó phức tạp hơn cái trò đó chút bác ạ. Vì mình cần nhập các thông số đầu vào. Hàng ngày. Và mỗi loại cây trồng vật nuôi có nhiều vô số. Không Giống như game, con gà là chỉ 1 con gà... Trong khi gà của mình thì ti tỉ loại đông cảo tây cảo bắc cảo.....

Ý tưởng của bác thì quá hay.
Demo được nữa thì tốt rồi. Nhưng em download trên sờ mét phon cùi của e nó không cho mở tệp bác à.
Em đang ủ mưu cho cái farm 1ha tương lai thôi ah. Hiện có 300 cây mãng cầu dai và chừng hơn trăm cây bơ cùng vài chục cây bưởi thôi ah.
P/s đất vườn nhà của Bố mà Bố thì già rồi nên em phải toan tính thay ah
Bác thế này là đi trước em rồi. Em mới mua 12000m2 đất ruộng. Đang đợi cạn mới đào ao lên vườn. Bắt đầu làm mà chưa có ý tưởng gì cụ thể lắm. :p

Bác thế này là đi trước em rồi. Em mới mua 12000m2 đất ruộng. Đang đợi cạn mới đào ao lên vườn. Bắt đầu làm mà chưa có ý tưởng gì cụ thể lắm. :p
Mãng cầu dai nhà mình canh dịp tết. Mà trổ hoa gặp mưa bão lâu nay chắc thất bại. Còn 1 ao cá 12*24*2.5m đang để không. Với tầm 1500 đất trống tính học mô hình nhà lưới giá rẻ của Bác Tiến trông rau mùi thôi Hiếu ơi

Nó phức tạp hơn cái trò đó chút bác ạ. Vì mình cần nhập các thông số đầu vào. Hàng ngày. Và mỗi loại cây trồng vật nuôi có nhiều vô số. Không Giống như game, con gà là chỉ 1 con gà... Trong khi gà của mình thì ti tỉ loại đông cảo tây cảo bắc cảo.....
có cách nào đơn giản đi chút không nhỉ:Dapdau:

Nghĩ đau đầu rồi:Dapdau: hết thêm ấm chè với nửa bao thuốc mà chả lòi ra cái gì hay cả. :Dapdau:. Mà chốt lại là chả cần thiết:D

N
Trên google play hầu như App gì cũng có ...... trừ nông nghiệp. Vậy có nghĩa. Làm nông nghiệp là khó nhất trong tất cả các ngành nghề.....
Tui nghĩ app cho nông nghiệp cần đầu tư cơ sở dử liệu lớn, nên các cty công nghệ hầu như đều ngoảnh mặt làm ngơ....
Chắc phải đợi..... Hic hic...

G
Hay là mình tìm cái soft manager farm free nào đó của tây về làm thử.(Bác Việt hóa (dịch thôi)đc thì hay). Sau đó phổ biến cho ace dùng thử. Nếu hợp lý với tình hình trại của ta thì up ra chớ mà đợi chúng ta mày mò ra đc các dữ liệu cần và đủ thì với times của nông dân biết bao giờ mới xong ạ.

Hay là mình tìm cái soft manager farm free nào đó của tây về làm thử.(Bác Việt hóa (dịch thôi)đc thì hay). Sau đó phổ biến cho ace dùng thử. Nếu hợp lý với tình hình trại của ta thì up ra chớ mà đợi chúng ta mày mò ra đc các dữ liệu cần và đủ thì với times của nông dân biết bao giờ mới xong ạ.
Đây là ý hay. Mà em kiếm thử chẳng thấy cái nào.... có thể bắt chước được của họ thì mình sẽ đỡ được công sáng tạo. Nhưng vẫn đề là cách làm của họ cũng không Giống của ta là mấy họ công nghiệp nông nghiệp còn ta nông nghiệp còn thủ công lắm

Back