Chăm sóc mai

• Thread starter but
  • Ngày gửi
Cây mai nhà tôi trồng trong chậu hiện bị vàng lá và rụng. Khi nhìn vào đất thì thấy trong đất có phần màu xám trắng, dở góc mai lên thì bên trong rể có khá nhiều trong giống như tro. Xin vui lòng cho biết cây mai tôi bị bệnh gì và cách chữ như thế nào. Xin cám ơn

Thông tin bạn đưa ra vẫn không đủ cơ sở để kết luận về bệnh, bạn nên gửi thêm thông tin chi tiết và quan sát thật kỹ, tại website có anh Hồng rất chuyên về cây mai, thông tin chi tiết hơn thì anh có thể giúp bạn được.

- Vàng lá và rụng có rat nhiều nguyên nhân như là sâu, bệnh, tuyến trùng, dinh dưỡng, hệ rễ...v...v....
- Dước gốc mai có tro là do lúc trồng mai người ta có sử dụng tro trấu.

Tham khảo thêm tại
http://agriviet.com/news32-s18-p0-Cay_canh_-_Bon_sai.html

cham soc mai ha

:confused:
Chăm sóc mai
Cây mai nhà tôi trồng trong chậu hiện bị vàng lá và rụng. Khi nhìn vào đất thì thấy trong đất có phần màu xám trắng, dở góc mai lên thì bên trong rể có khá nhiều trong giống như tro. Xin vui lòng cho biết cây mai tôi bị bệnh gì và cách chữ như thế nào. Xin cám ơn
.
cay mai nhà bạn những lá bị vàng rụng xuống đất có thể là những lá già bị vàng nên rụng xuống để thay đổi lá mới đó.khi nhìn vào đất bạn thấy có những màu xám có thể là do vi khuẩn nào đó gây nên.bạn nên đến cửa hàng vật tư nông nghiệp mua thuốc về tưới cho gốc của nó nghe,còn tro ở rễ là do trước lúc trồng người ta đã có phủ 1 lớp tro ở dưới đáy rồi .chào bạn nhé.:mellow:

Có thể cây mai của bạn thiếu thức ăn và đất trong chậu đã không còn chất dinh dưỡng nữa rồi! Bạn thử thay đất xem sao. Bạn nên tưới nước cho đất trước khi trồng vào nha.vì nếu bạn trồng vào mới tưới nước vào thì có thể nước sẽ không thấm tận dưới rể cây sẽ mất nước. đôi lời ý kiến cho bạn thân chào bạn!:hello:

Back