hỏi cách thay chậu lan

• Thread starter tibo_lk
  • Ngày gửi
bác nào biết cách thay chậu lan mà hok tổn thuơng đến cây chỉ cho cháu giùm_sau khi thay chậu mình nên sữ lí cây như thế nào vậy, nên bón những loại phân nào cho cây mau lại sức_bác nào rãnh thì gửi đến mail dùm cháu (tibo_lk)_CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC BÁC

rãnh wa hen !
Nguoi ta da mat cong chi ban ma con fai gui email de cho ban doc nua. Giang ho thiet luon. potay.org
Nguoi ta reply o day thi ban len day ma doc chu.

cach thay chau lan

Trước khi thay chậu lan, cần bỏ chậu lan ngâm vào trong thau nước ngập chậu trong 15 phút. Sau đó, vớt ra và tiến hành thay chậu. Các bước tiến hành:
Lấy lan ra khỏi chậu (chỉ cần nhổ lên)
Nếu tận dụng chậu cũ, thì tiến hành chà chậu cũ cho sạch để trừ nấm bệnh. Tốt hơn hết bạn nên dùng than để vật liệu để bỏ vào chậu (bởi vì than ít nấm bệnh).
Dùng than lớn bỏ xuống trước, và than nhỏ bỏ lên trên (để tạo sự thông thoáng cho lan phát triển-bởi vì lan lấy dinh dưỡng qua không khí). cách mép trên của chậu khoảng 3cm.
Bạn có thể mua phân bón lá cho lan, còn loại phân thì phải tùy thuộc vào từng giai đoạn phát triển của lan.

cám ơn TrânThi đã trả lời rất chi tiết, mình cũng đang có nhu cầu thay chậu Lan. mình sẽ làm thử theo hướng dẫn của bạn.

Back