Phụ nữ mặc gì khi đi phỏng vấn? Câu hỏi hàng ngàn người không biết trả lời

• Thread starter dungtrancanavi
  • Ngày gửi
D

dungtrancanavi

Guest
Bạn có từng nghĩ mình sẽ bị rớt phỏng vấn chỉ bộ trang phục mình mang hay bởi một số cử chỉ không đúng không? trường hợp nghĩ là không bao tiếng thì có lẽ bạn đã mắc phải sai lầm lớn rồi đó. Trang phục bạn mặc là thứ đầu tiên nhà tuyển dụng nhìn thấy, cùng là điểm nhấn gây ấn tượng với họ.
Vậy phụ nữ nên mặc gì khi đi phỏng vấn? Dưới đây chính là một vài lời khuyên về trang phục và tác phong khi đi phỏng vấn sao cho đúng mà không cần phải bất kỳ ai cũng biết. Hãy đọc và lưu lại các thông tin này trong “bộ nhớ” của mình và vận dụng chúng nhé !

Trang phục khi đi phỏng vấn

1. Quần áo

giả dụ ngày thường bạn hay mặc những bộ trang phục phong cách, thoải mái thì khi đi phỏng vấn bạn hãy cất gọn chúng ở nhà nhé ! Một bộ trang phục mang hơi hướng công sở sẽ thích hợp cho tất cả những buổi phỏng vấn. Có phổ biến bạn sẽ hỏi đáp vậy các trang phục mang hơi hướng công sở là thế nào đúng không? Đó là các trang phục thanh lịch, gọn gàng và không quá lòe loẹt, cá tính quá mức.

– Đối với nữ: bạn có thể mặc áo sơ mi màu nhã nhặn với quần âu hay váy dài quá đầu gối khi đến buổi phỏng vấn. Dù vậy để ý, mặc những đồ có màu sắc đơn giản hay tối như: đen, trắng, xanh.. hạn chế mặc những gam màu nóng, nổi bật như: cam, vàng, hồng… Một để mắt tới nữa đối với trang phục của phụ nữ đó là nhất thiết giảm thiểu cách ăn mặc tạo cảm giác phản cảm hay se.y do trông sẽ không phù hợp khi đi phỏng vấn.

– Đối với nam: cũng giống như nữ, bạn nên sắm những bộ cánh có màu tối,không chứa thông thường họa tiết để mặc đi phỏng vấn. Một bộ trang phục lịch sự với quần âu tối màu, áo sơ mi trắng và thắt thêm cà vạt sẽ là chọn lựa hàng đầu cho bạn. Hãy cẩn trọng chọn cà vạt đơn giản và thích hợp với trang phục mình đang mang. trường hợp không, sẽ dễ tạo cảm giác kệch cỡm hay bóng bẩy “quá đà” đấy nhé.

2. Giày dép

Để thích hợp với bộ trang phục thanh lịch mình đang mặc thì hãy chọn những đôi giày có thời trang cổ điển. Nữ thì có thể mang giày cao gót thế nhưng không được quá cao. Hãy nhớ rằng những loại dép xăng đan, xỏ ngón hay hở mũi đều sẽ không được chấp nhận khi đi phỏng vấn. Không chỉ vậy, bạn cũng không nên cố gây ra ấn tượng với nhà tuyển dụng bằng cách đi giày có màu sắc tương phản với quần áo đang mặc. các đôi giày đơn giản, tối màu thế nhưng sạch sẽ là sự chọn lựa hoàn hảo. Ngoài quần áo, giày dép, để buổi phỏng vấn thành công, bạn cần chuẩn bị những câu hỏi khi đi phỏng vấn việc làm thật tốt.

3. Phụ kiện

– Đầu tóc: gọn gàng, sạch sẽ chính là mục tiêu bậc nhất. vấn đề thực hiện nam, bạn hãy cắt tóc thật gọn gàng trước khi đi phỏng vấn. Còn vấn đề là nữ, bạn nên buộc cao tóc, không để tóc xõa lòa xòa hay che gương mặt. bên cạnh đó, bạn cũng nên tự make up hay đánh son nhẹ nhàng để tạo cảm giác tươi tắn hơn nhé.

– Trang sức: không nên đeo hay mang quá không còn xa lạ để giảm thiểu cảm giác khoa trương, rườm rà. Nữ chỉ nên đeo nhẫn ở một ngón tay còn nam thì một chiếc đồng hồ lịch sự là đủ.

Tác phong khi đi phỏng vấn

1. Thái độ

Một thái độ tự tin, cầu tiến sẽ được kiểm định cao tại buổi phỏng vấn. Bạn có thể giao tiếp bằng mắt hay ứng dụng một số động tác body language để thể hiện sự tự tin của bản thân. trường hợp bạn ít giao tiếp bằng mắt hay luôn tỏ thái độ khó chịu, không tập trung vào buổi phỏng vấn thì nguy cơ thất bại của bạn sẽ rất cao.

2. Cử chỉ

Một cái bắt tay chuẩn hay một nụ cười thật tươi chắc chắn sẽ giúp tạo ấn tượng tốt với nhà tuyển dụng. hiện tượng bạn có thói quen liên tục nhìn loanh quanh hay xem đồng hồ thì tuyệt không thực hiện. Họ sẽ thấy không được tôn trọng và chắc chắn sẽ cho bạn “ra ngoài” sớm đó.

3. Tư thế

Có thể bạn không biết, tư thế ngồi cũng là điều nên lưu tâm khi phỏng vấn. Bạn hãy ngồi xuống ghế thật nhẹ nhàng và luôn trong tư thế thẳng lưng, điềm đạm. Đừng ngồi nép mình trên ghế hay thu mình lại bởi sẽ khiến nhà tuyển dụng thấy được sự lo ngại và nhút nhát của bạn. Khoanh tay, chống nạnh cũng là điều bạn nên giảm thiểu khi đi phỏng vấn bởi sẽ tạo ấn tượng không tốt.

Nguồn bài viết
Tự viết
Rất hữu ích. Ấn tượng về ngoại hình chỉnh chủ sẽ phần nào mang lại thành công!

Back