Thông tin từ viec thuong lai TQ đang thu mua gốc rễ Hồ Tiêu tại Chư Sê

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Mấy ngày nay báo chí đưa tin bọn Tàu đang ráo riết tìm mua rể và gốc tiêu tại CHư Sê -Gia Lai với số lượng lớn .Điều đáng nói là bọn này ban đầu thu mua những gốc rễ già to nói là để làm thuốc nhưng sau đó bọn nó lại chuyển sang thu mua những rễ và gốc nhỏ hơn(đây là những gốc của dây tiêu trưởng thành) ,nếu so với giá tiêu hạt thì chắc chắn không thể bì được nhưng với bọn đạo chích thì đây là cơ hội kiếm ăn có 1 không 2 .Việc ăn trộm đào gốc nhổ rể đối với bọn trôm này thì đơn giản và nhẹ nhàng hơn so với đi hái trộm quả tiêu nhiều vì nguy hiểm và rất dễ phát hiện .Nhà bà Dì bên vợ của mình tại Gia Lai đã bị bọn trộm đào và chặt ngang gốc hơn 20 trụ rồi ,tính ra cũng gần 100 dây tiêu bị chặt nhưng không thể ngăn chặn được .Hết đuôi bò ,móng trâu ,lá vải ,lá sắn non,dừa bến tre, ớt tại Quãng Nam ,bây giờ lại đến hồ tiêu Chư Sê.Bọn Tàu đang phá hoại nền nông nghiệp của nước ta để kiệt quệ nhưng ói ăm thay chính những nông dân vô tình hay tham lam ngu dốt của mình lại tiếp tay cho nó vì những đồng lời trước mắt mà không biết rằng nó đang phá hoại ,đang từng bước đổ đi bát cơm của chính mình.Bọn Tàu này đang huấn luyện trên 100 thằng nói tiếng việt rất chuẩn ,tên tiếng việt ,in cardvisit hẳn hoi để phá hoại .Mong anh em trên diễn đàn ,mong bà con ta họp sức với nhau đừng vì miếng lợi nhỏ trước mắt mà hủy hoại đi những gì mình đang có.

Last edited by a moderator:
Chào tất cả các bác!
Cho tôi xin có một vài ý kiến như sau:
1/- Tôi thiết nghĩ đây là một diễn đàn về nông nghiệp, chứ không nghiên về chính trị nên cách gọi của các bác tôi thấy có chút không ổn khi dùng từ “bọn tàu khựa”. Nếu tôi là người Hoa kiều hiện đang sinh sống ở khu vực Q.5,Q.6 và Q.11 – Tp.hcm (dân số Hoa kiều khu vực này có khi gấp đôi 1 tỉnh nhỏ của VN) thì liệu tôi sẽ nghĩ gì khi các bác gọi Người TQ là “bọn tàu khựa”?
2/- Trong trường hợp ngược lại, vì lý do nào đó chúng ta phải sang TQ mua gốc rễ Hồ tiêu, đùng một cái chính quyền ngăn cấm không cho mua bán. Khi đó các bác sẽ nghĩ gì? Xin lỗi tôi chỉ muốn nói vấn đề là pháp luật thì không thể tùy tiện hành xử. Luật của ta, ta làm sai, người ta cười cho! Thương lái TQ trước khi mua bán gì với VN họ cũng đều tìm hiểu cặn kẽ về luật của ta, phương thức làm ăn của ta và cả … phản ứng của ta khi phát hiện ra “thủ đoạn” của họ.
3/- Giả dụ vài năm nửa sản lượng tiêu của ta quá lớn phải mang đi xuất khẩu (kiểu như cá tra) qua …. Trung Quốc. Giá tiêu của ta rẽ hơn tiêu của họ, nông dân của họ kiện ta bán phá giá do được sự bảo hộ của nhà nước, lúc đó ta phải “cải” với họ thế nào?
4/- Thương lái TQ đang phá hoại nền kinh tế nông nghiệp nước ta?? Vậy ai là người điều khiển được tất cả các thương lái? Hay Nhà nước họ đang đứng đằng sau điều khiển? So về dân số hay diện tích thì Việt <st1:country-region w:st="on"><st1:place w:st="on">Nam</st1:place></st1:country-region> chỉ tương đương với một tỉnh tầm trung của TQ, vậy nhà nước họ làm điều đó với mục đích gì? Về phần tôi, tôi nghĩ đơn giản thương lái TQ cũng giống như thương lái VN, họ cũng vì tiền mà thôi.(về vấn đề thương lái TQ tôi nghĩ nên có một bài riêng để tất cả cùng tham gia đóng góp ý kiến sẽ hay hơn!)
5/- Chuyện bị ăn trộm là chuyện thường ngày của ta,có của thì phải biết giử của, không thể đổ lỗi tại người khác được.
Hình như tôi hơi nghiêng về TQ lắm phải không mấy bác? Cho tôi xin lỗi! tôi chỉ thích một thế giới phẳng về kinh tế. Hàng TQ tốt, giá rẽ, chất lượng thì tôi mua! Hàng VN chất lượng cao nhưng sản xuất từ “công thức” TQ thì … cũng vậy!
Vài dòng chỉ theo những suy nghĩ chủ quan của tôi qua việc thương lái TQ mua gốc rễ hồ tiêu, làm người thì có khi đúng có khi sai. Cái lỡ sai mong các bác góp ý thêm!
Thân chào tất cả!
Xưa nay vẫn vậy.TQ đất rộng người đông lúc nào cũng kêu ka dân tui thiếu ăn,thiếu mặc nên phải cướp.......cướp đất,cướp biển,cướp tất cả những gì người ta có!
Nhưng khi cướp được rồi nó vẫn thiếu ăn,thiếu mặc,thiếu mọi thứ....lại đi cướp!
TQ vẫn có kẻ xấu,vẫn có người tốt,hơn 50% dân số là người tốt,còn lại là người xấu.Người tốt thì nghèo đói,người xấu thì giàu có.thế đấy!

Nhìn thấy bầy chồn nhào vô cắn cổ gà vịt ai mà không xót. Cái xót lại bị xát muối cho nhức-nhối thêm bởi những con gà, vịt được an-toàn, không bị ảnh-hưởng lại nhiệt-liệt vổ tay tán-thưởng! Không cần biết gì đến đồng-loại đang bị lâm-nguy!

Vấn đề TQ mua rễ và gốc tiêu có lẽ là tin đồn theo một số kênh thông tin thì chưa có bằng chứng là TQ mua đại trà. cái này có thể là do một vài cá nhân nào đó có nhu cầu và đặt mua với số lượng nhỏ, rồi từ đó phát ra tin đồn, cần khẳng định lại hiện nay các vườn tiêu ở Gia Lai, Đăk Lăk...tình hình như thế nào, nhất là tình hình trộm gốc tiêu đã xãy ra chưa? và xãy ra ở mức độ nào?

Cái hại từ việc bán gốc hồ tiêu chưa thấy rõ ràng, nhưng cái hại mất đoàn kết từ tin đồn này xem ra còn lớn hơn. Thấy trước mắt là trên diễn đàn agriviet này.

Chúng ta, mỗi người nên tự nhìn lại mình xem làm sao và đến bao giờ Việt Nam trở thành cường quốc? khi mà sự đoàn kết thống nhất ý chí như những hạt cát khô rời rạc.

Vấn đề TQ mua rễ và gốc tiêu có lẽ là tin đồn theo một số kênh thông tin thì chưa có bằng chứng là TQ mua đại trà. cái này có thể là do một vài cá nhân nào đó có nhu cầu và đặt mua với số lượng nhỏ, rồi từ đó phát ra tin đồn, cần khẳng định lại hiện nay các vườn tiêu ở Gia Lai, Đăk Lăk...tình hình như thế nào, nhất là tình hình trộm gốc tiêu đã xãy ra chưa? và xãy ra ở mức độ nào?

Cái hại từ việc bán gốc hồ tiêu chưa thấy rõ ràng, nhưng cái hại mất đoàn kết từ tin đồn này xem ra còn lớn hơn. Thấy trước mắt là trên diễn đàn agriviet này.

Chúng ta, mỗi người nên tự nhìn lại mình xem làm sao và đến bao giờ Việt Nam trở thành cường quốc? khi mà sự đoàn kết thống nhất ý chí như những hạt cát khô rời rạc.
Thật vậy ! Đoàn kết sẽ tạo nên sức mạnh và có đoàn kết thì bộ mặt của xã hội mới ngày một tốt lên .

Điển hình như những anh em trồng cây cảnh . Sau một thời gian bị mất trộm cây ( có giá trị cao ), họ đã biết liên kết lại . Đã có trường hợp một người sau khi bị mất cây bèn cho đăng ảnh của cây lên Diễn Đàn nhờ anh em tìm giúp . Cuối cùng có người đã phát hiện ra . Chủ các cơ sở mua bán ( Thường là thành viên của Diễn Đàn ) bây giờ cũng rất thận trọng khi mua những cây không rõ nguồn gốc , gặp cây thấy quen quen họ còn gọi điện cho nhau để xác minh . Vì vậy nạn trộm cây cũng giảm đáng kể .

Chào tất cả các bác!
Cho tôi xin có một vài ý kiến như sau:
1/- Tôi thiết nghĩ đây là một diễn đàn về nông nghiệp, chứ không nghiên về chính trị nên cách gọi của các bác tôi thấy có chút không ổn khi dùng từ “bọn tàu khựa”. Nếu tôi là người Hoa kiều hiện đang sinh sống ở khu vực Q.5,Q.6 và Q.11 – Tp.hcm (dân số Hoa kiều khu vực này có khi gấp đôi 1 tỉnh nhỏ của VN) thì liệu tôi sẽ nghĩ gì khi các bác gọi Người TQ là “bọn tàu khựa”?
2/- Trong trường hợp ngược lại, vì lý do nào đó chúng ta phải sang TQ mua gốc rễ Hồ tiêu, đùng một cái chính quyền ngăn cấm không cho mua bán. Khi đó các bác sẽ nghĩ gì? Xin lỗi tôi chỉ muốn nói vấn đề là pháp luật thì không thể tùy tiện hành xử. Luật của ta, ta làm sai, người ta cười cho! Thương lái TQ trước khi mua bán gì với VN họ cũng đều tìm hiểu cặn kẽ về luật của ta, phương thức làm ăn của ta và cả … phản ứng của ta khi phát hiện ra “thủ đoạn” của họ.
3/- Giả dụ vài năm nửa sản lượng tiêu của ta quá lớn phải mang đi xuất khẩu (kiểu như cá tra) qua …. Trung Quốc. Giá tiêu của ta rẽ hơn tiêu của họ, nông dân của họ kiện ta bán phá giá do được sự bảo hộ của nhà nước, lúc đó ta phải “cải” với họ thế nào?
4/- Thương lái TQ đang phá hoại nền kinh tế nông nghiệp nước ta?? Vậy ai là người điều khiển được tất cả các thương lái? Hay Nhà nước họ đang đứng đằng sau điều khiển? So về dân số hay diện tích thì Việt <st1:country-region w:st="on"><st1:place w:st="on">Nam</st1:place></st1:country-region> chỉ tương đương với một tỉnh tầm trung của TQ, vậy nhà nước họ làm điều đó với mục đích gì? Về phần tôi, tôi nghĩ đơn giản thương lái TQ cũng giống như thương lái VN, họ cũng vì tiền mà thôi.(về vấn đề thương lái TQ tôi nghĩ nên có một bài riêng để tất cả cùng tham gia đóng góp ý kiến sẽ hay hơn!)
5/- Chuyện bị ăn trộm là chuyện thường ngày của ta,có của thì phải biết giử của, không thể đổ lỗi tại người khác được.
Hình như tôi hơi nghiêng về TQ lắm phải không mấy bác? Cho tôi xin lỗi! tôi chỉ thích một thế giới phẳng về kinh tế. Hàng TQ tốt, giá rẽ, chất lượng thì tôi mua! Hàng VN chất lượng cao nhưng sản xuất từ “công thức” TQ thì … cũng vậy!
Vài dòng chỉ theo những suy nghĩ chủ quan của tôi qua việc thương lái TQ mua gốc rễ hồ tiêu, làm người thì có khi đúng có khi sai. Cái lỡ sai mong các bác góp ý thêm!
Thân chào tất cả!
Đồng ý với bác, chỉ có đầu óc nông cạn mới suy ra TQ cho người qua mua rễ tiêu hay sản vật gì đó làm thiệt hai kinh tế nước ta.
Thật ra khoa học kỹ thuật của mình chạy theo không kịp, không biết lợi dụng thời cơ để kiếm tiền, nguyên 2004 người Nhật tìm thấy trong rễ cây tiêu có 4 chất amide alkaloids mới dùng làm thuốc giãm đau, an thần....giờ họ bắt đầu sản xuất đại trà sau khi hoàn chỉnh quy trình mấy năm qua.
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/15217283

Trước sau, tui không nói Trung-quốc có ý-đồ gì trong vụ mua rễ tiêu. Tui mạnh-mẽ phản-đối sự vô cảm với tệ-nạn bất-lương lông-hành:
- Tại sao người mua đồ gian, oa-trữ đồ gian được công-khai như vậy?
Bạn mua rễ tiêu với mục-đích nào là chuyện của bạn. Nhưng bạn mua đồ gian là tui còng đầu bạn lại. Người lương-thiện rất cần được bảo-vệ. Tui tin luật-pháp bất cứ nước nào cũng hành-xử như vậy vì mục-đích an-sinh xã-hội.

Last edited:
Trước sau, tui không nói Trung-quốc có ý-đồ gì trong vụ mua rễ tiêu. Tui mạnh-mẽ phản-đối sự vô cảm với tệ-nạn bất-lương lông-hành:
- Tại sao người mua đồ gian, oa-trữ đồ gian được công-khai như vậy?
Bạn mua rễ tiêu với mục-đích nào là chuyện của bạn. Nhưng bạn mua đồ gian là tui còng đầu bạn lại. Người lương-thiện rất cần được bảo-vệ. Tui tin luật-pháp bất cứ nước nào cũng hành-xử như vậy vì mục-đích an-sinh xã-hội.
Thu mua rễ tiêu hay mua bất kỳ món gì với việc oa trử đồ gian là 2 vấn đề chẳng ăn nhập vì nhau...

Last edited:
Cám ơn bạn nói dùm tui!
Rễ tiêu ở đâu mà mấy người không phải nông-dân nầy vác tới bán đây?
Mấy chủ vườn bị cắt tiêu, đi báo, vẫn còn đứng đây!
Tui nói cho bạn nào vì đồng tiền bất kể...eo-ếch (LS) biết:
- Đôi khi bạn bán chính cái của bạn có một cách bất bình thường, tui vẫn tống giam bạn được như thường.
Có bạn nào ham tiền làm thử theo câu in đậm trên, tui (chính-quyền) thảy bạn lên xe cây, tống giam tức thì. Muốn thử không? Tui thách bạn nào thực-dụng, đồng tiền trên hết, dám thắc-mắc!

Last edited:
Thưa bác Mục-tử
Không biết bác bao nhiêu tuổi và có-quan-hệ gì với TQ mà tôi thấy bác bênh vực ra mặt như vậy
Bác nghĩ đến tầm vĩ mô hơn xíu thì sẽ thấy tác hại như thế nào :)
Nhu gần đây nhất ở miền Tây, thương lái TQ thu mua gạo chất lượng thấp = giá với gạo chất lượng cao
Kết quả nhãn tiền:
- Gạo chất lượng cao khó trồng, năng suất ko bằng chất lượng thấp và giờ khó bán
- Vụ tới nông dân đua nhau trồng gạo chất lượng thấp vì chi phí giống rẻ và ít tốn công chăm sóc hơn -> vẫn bán được giá
Kết quả xa hơn xíu nếu qui mô đại trà:
- Chất lượng gạo VN giảm sút trên thị trường xuất khẩu
- Ảnh hưởng đến uy tín của VN trên thị trường lúa gạo TG..
Cơ mà chính quyền ra tay dập sớm nên ko có hậu quả trầm trọng gì, nên bác Mục-tử không thấy được tác hại đó thôi :lol:
Nghĩa là TQ thu mua tất tần tật gạo xấu có ở miền tây với giá bằng gạo tốt (Mua vài chục tấn thì chẳng ép phê gì với mục đích.... đánh phá), chắc cũng vài trăm ngàn tấn hay vài triệu tấn cũng nên, thằng Tàu này... ngiu thiệt mua về bán lỗ à! Hỏng lẻ chính phủ TQ cho tiền.
Nói có sách mách có chứng bác làm ơn cho cái link.

--------

Cám ơn bạn nói dùm tui!
Rễ tiêu ở đâu mà mấy người không phải nông-dân nầy vác tới bán đây?
Mấy chủ vườn bị cắt tiêu, đi báo, vẫn còn đứng đây!
Tui nói cho bạn nào vì đồng tiền bất kể...eo-ếch (LS) biết:
- Đôi khi bạn bán chính cái của bạn có một cách bất bình thường, tui vẫn tống giam bạn được như thường.
Có bạn nào ham tiền làm thử theo câu in đậm trên, tui (chính-quyền) thảy bạn lên xe cây, tống giam tức thì. Muốn thử không? Tui thách bạn thực-dụng, đồng tiền trên hết dám thắc-mắc!
Bác này lạ, muốn bắt người thì có chứng cứ oang oang hô bậy có ngày chúng đánh bờm đầu, như thằng cha mất xe cứ đứng trước cửa hàng bán xe nói xe tôi mất giống, giống....chiếc này. BOỐP!!.
Bất bình thường...Như thế nào gọi là bất bình thường, không hiểu nổi!.
Một ngày nào đó chắc sẽ có "luật bất bình thường", ai buôn bán hay trao đổi gì ngoài đường nhìn thấy bất bình thường là ốp ngay...cho vô Biên Hòa tạm trú.

Last edited:
Con chào bác Trung (thuy-canh)!<o:p></o:p>
Con nghĩ đã có chút hiểu lầm về chuyện “mất trộm” gốc rễ tiêu của nông dân. Theo con vấn đề gây ra sự “lấn – cấn” không đáng có này là do bác đã không ở việt nam trong nhiều năm nên có nhiều vấn đề bác sẽ không thể hiểu nổi đâu bác à! Pháp luật mỗi nơi mỗi khác, người thi hành luật cũng vậy. Bác không nói sai điều gì, chỉ khác là luật lệ tại Úc đã tiến xa hơn VN rất nhiều. Con ví dụ như ở Úc bác có thể đầu tư vào một trang trại vài chục hecta mà không cần làm hàng rào nhưng ở VN ai làm thế là coi như … tự sát.<o:p></o:p>
Vài dòng mong bác hiểu và không còn “lấn-cấn” nữa!<o:p></o:p>
Chúc bác luôn vui khỏe!<o:p></o:p>
Kính bác!

Thưa bạn,
Tui chỉ chờ để được" ban Nick thôi! Tự-động rời Diễn-đàn thì tui không làm.
Bởi tui biết điều tui nói không sai.
Bởi tui không thể tin được là cái thằng thu mua rễ tiêu là vô tội, bởi nó thu mua từ những nguồn không chứng-minh được trong lúc có nhiều người đang bị trộm rễ Tiêu.

Bạn làm sao khi bạn có chuyện xung-đột với hàng xóm, rồi anh chàng hàng xóm bậm trợn quát "Tao sẽ đâm chết mầy!", hoặc anh chàng hàng xóm là đại-gia hâm "Ông sẽ thuê người bắn mầy!".
Bạn! Chuyện đâm và bắn nầy chưa xãy ra. Nhưng cũng đủ để đi gở lịch.
Kể cả chuyện sau khi bị bắn, vị đại-gia dù không trực-tiếp cầm súng vẫn bị tội chung với tên bắn như thường. Tui nói có sai không?
Bất cứ ở xứ nào cũng vậy. Chúng ta là sinh-vật sống hợp-quần. Chúng ta tự-do sống chung, nhưng không được xâm-phạm đến tự-do người sống chung với chúng ta, trực-tiếp hoặc gián-tiếp.
Nông-trại tui có dòng suối chảy qua. Phần đất nầy là của tui. Tui đổ xuống mấy chai thuốc sát-trùng không còn dùng nữa. Hậu-quả là những người dùng nước dưới hạ-nguồn bị trúng độc. Tui có quyền làm vậy không? Cắt cổ tui, tui cũng nói là không!

Trang-trại ở Úc hay ở VN có khác gì nhau đâu? Có hàng rào hay không thì vẫn là cây đó, thú-vật đó có người trồng, người nuôi chứ không phải tự-nhiên mà có. Bạn chặt 1 quày chuối, vì nghĩ rằng chuối hoang, khi bị bắt, bạn phải trả lại, vì được thông-cảm cái hiểu lầm. Nhưng nếu bạn phải rình chờ chủ nhà không có mặt để cắt rễ Tiêu của người ta, hết đêm nầy tới đêm khác, chủ vườn đã đi thưa chính-quyền, thì không thể nói bạn vô-tình được. Mà người thu mua biết rõ vậy chứ không thể nói là vô-tình được.

Mà bạn đang theo luật nào đây?
1- Bạn "được làm bất cứ gì mà luật cho phép"?
2- Hay là bạn "được làm bất cứ gì luật không cấm"?

Tui chống đối mạnh mẽ cái lập-luận tàn-nhẫn, cho phép người cắt cái công-trình kéo dài hàng bao nhiêu năm trời (rễ Tiêu) của người khác đem bán, mà ở đây vẫn có nhiều người dửng-dưng bênh-vực, không chút động lòng. Mà "ở đây" là đâu? Nông-dân chính-hiệu mấy người đủ tiền, đủ trí-thức để vào đây bênh cái xấu?!
Tui đồng ý hoàn-toàn việc vợ con tui bán dâm, bán cái của mình có chứ không phải trộm, bị bắt bỏ tù. Tại sao? Tại hành-vi của vợ con tui làm hại cho cộng-đồng, xã-hội.
Tui đồng ý hoàn-toàn việc bắt giam tù cha mẹ sát-thủ Lê Văn Luyện tội che dấu tội-phạm, oa-trữ đồ gian. Có ai không đồng ý không? Lý-do cha mẹ Luyện không nhúng tay vào chuyện cướp của giết người.

Và có ai không đồng ý chuyện bắt giam những tên thu mua đồ gian một cách cố tình?

Vậy:
1- Được làm bất cứ gì "Luật cho phép": Bạn cho tui xem bất cứ luật nào cho phép "Lấy của người khác đem bán"?
2- Được làm bất cứ gì "Luật không cấm": Bạn cho tui xem bất cứ luật nào ghi là "Công-dân có quyền làm bất cứ gì "luật không ghi rõ là cấm"?
Một Diễn-đàn hướng-dẫn )dư-luận) nông-dân như Agriviet chả lẻ chưa trưởng-thành sao?

Thêm một cái đau khác, ngoài cái đau mất Rễ Tiêu, Móng Trâu!

Last edited:
Hay ,hay... bác Thuy-canh nói hay rất chí phải .Cạn với bác 1 ly bia vì phân tích chí phải

Thưa bạn,
Tui chỉ chờ để được" ban Nick thôi! Tự-động rời Diễn-đàn thì tui không làm.
Bởi tui biết điều tui nói không sai.
Bởi tui không thể tin được là cái thằng thu mua rễ tiêu là vô tội, bởi nó thu mua từ những nguồn không chứng-minh được trong lúc có nhiều người đang bị trộm rễ Tiêu.

Bạn làm sao khi bạn có chuyện xung-đột với hàng xóm, rồi anh chàng hàng xóm bậm trợn quát "Tao sẽ đâm chết mầy!", hoặc anh chàng hàng xóm là đại-gia hâm "Ông sẽ thuê người bắn mầy!".
Bạn! Chuyện đâm và bắn nầy chưa xãy ra. Nhưng cũng đủ để đi gở lịch.
Kể cả chuyện sau khi bị bắn, vị đại-gia dù không trực-tiếp cầm súng vẫn bị tội chung với tên bắn như thường. Tui nói có sai không?
Bất cứ ở xứ nào cũng vậy. Chúng ta là sinh-vật sống hợp-quần. Chúng ta tự-do sống chung, nhưng không được xâm-phạm đến tự-do người sống chung với chúng ta, trực-tiếp hoặc gián-tiếp.
Nông-trại tui có dòng suối chảy qua. Phần đất nầy là của tui. Tui đổ xuống mấy chai thuốc sát-trùng không còn dùng nữa. Hậu-quả là những người dùng nước dưới hạ-nguồn bị trúng độc. Tui có quyền làm vậy không? Cắt cổ tui, tui cũng nói là không!

Trang-trại ở Úc hay ở VN có khác gì nhau đâu? Có hàng rào hay không thì vẫn là cây đó, thú-vật đó có người trồng, người nuôi chứ không phải tự-nhiên mà có. Bạn chặt 1 quày chuối, vì nghĩ rằng chuối hoang, khi bị bắt, bạn phải trả lại, vì được thông-cảm cái hiểu lầm. Nhưng nếu bạn phải rình chờ chủ nhà không có mặt để cắt rễ Tiêu của người ta, hết đêm nầy tới đêm khác, chủ vườn đã đi thưa chính-quyền, thì không thể nói bạn vô-tình được. Mà người thu mua biết rõ vậy chứ không thể nói là vô-tình được.

Mà bạn đang theo luật nào đây?
1- Bạn "được làm bất cứ gì mà luật cho phép"?
2- Hay là bạn "được làm bất cứ gì luật không cấm"?

Tui chống đối mạnh mẽ cái lập-luận tàn-nhẫn, cho phép người cắt cái công-trình kéo dài hàng bao nhiêu năm trời (rễ Tiêu) của người khác đem bán, mà ở đây vẫn có nhiều người dửng-dưng bênh-vực, không chút động lòng. Mà "ở đây" là đâu? Nông-dân chính-hiệu mấy người đủ tiền, đủ trí-thức để vào đây bênh cái xấu?!
Tui đồng ý hoàn-toàn việc vợ con tui bán dâm, bán cái của mình có chứ không phải trộm, bị bắt bỏ tù. Tại sao? Tại hành-vi của vợ con tui làm hại cho cộng-đồng, xã-hội.
Tui đồng ý hoàn-toàn việc bắt giam tù cha mẹ sát-thủ Lê Văn Luyện tội che dấu tội-phạm, oa-trữ đồ gian. Có ai không đồng ý không? Lý-do cha mẹ Luyện không nhúng tay vào chuyện cướp của giết người.

Và có ai không đồng ý chuyện bắt giam những tên thu mua đồ gian một cách cố tình?

Vậy:
1- Được làm bất cứ gì "Luật cho phép": Bạn cho tui xem bất cứ luật nào cho phép "Lấy của người khác đem bán"?
2- Được làm bất cứ gì "Luật không cấm": Bạn cho tui xem bất cứ luật nào ghi là "Công-dân có quyền làm bất cứ gì "luật không ghi rõ là cấm"?
Một Diễn-đàn hướng-dẫn )dư-luận) nông-dân như Agriviet chả lẻ chưa trưởng-thành sao?

Thêm một cái đau khác, ngoài cái đau mất Rễ Tiêu, Móng Trâu!
:approve::approve::approve: ...Thôi xóa.

Last edited:
Hay ,hay... bác Thuy-canh nói hay rất chí phải .Cạn với bác 1 ly bia vì phân tích chí phải

Thực hư chuyện thu mua rễ tiêu ở Gia Lai -Thứ ba 09/04/2013 11:18

(VTV News)- Gần đây, trên địa bàn tỉnh Gia Lai rộ lên thông tin thương lái người Trung Quốc thu mua rễ và gốc cây hồ tiêu tại xã Ia Blang, huyện Chư Sê, tác động xấu sản xuất của người dân. Vậy thực hư của vấn đề này ra sao?
Ông Dũng bên đống rễ hồ tiêu mà gia đình mình đã đi thu gom về. (Ảnh: xaluan)
Theo báo cáo điều tra của Công an huyện Chư Sê, tỉnh Gia Lai, từ cuối năm 2012, ông Mai Xuân Dũng trú ở thôn 4, xã Ia Blang được một số người dân tại thành phố Pleiku đặt vấn đề thu mua rễ và gốc cây hồ tiêu sống với giá 60.000 và 20.000 đồng/kg mỗi loại. Sau đó, ông Dũng đã thu gom được 450 kg cả rễ và gốc từ vườn tiêu già cỗi của người cháu ở cùng xã có nhu cầu phá bỏ để tái canh lại, đem bán cho hai người dân ở thành phố Pleiku với số tiền hơn 17 triệu đồng mà không biết rõ mục đích của người mua là gì.
Tính tới thời điểm hiện tại, ông Dũng đã thu gom được hơn 2 tấn rễ và gốc cây hồ tiêu già cỗi hoặc bị bệnh chết khô do người dân phá bỏ để chuyển sang trồng các loại cây khác. Tuy nhiên, từ đợt bán cuối năm 2012, không hề thấy thương lái đến mua số rễ và gốc cây hồ tiêu ông Dũng đã thu gom đang để tại nhà riêng. Cũng theo khẳng định của chính quyền xã Ia Blang, huyện Chư Sê, tỉnh Gia Lai, hiện nay trên địa bàn xã không thấy xuất hiện bất kỳ một thương lái người Trung Quốc đến thu mua rễ, gốc hồ tiêu.
Xã Ia Blang, huyện Chư Sê, tỉnh Gia Lai hiện có 600 ha hồ tiêu kinh doanh, trong đó có nhiều diện tích già cỗi. Theo ông Hoài cho biết, để trồng được một trụ tiêu, người dân phải mất công sức đầu tư, chăm sóc trong vòng 3 năm với chi phí gần 4 triệu đồng. Vì vậy, người trồng tiêu ở xã Ia Blang không dại gì đi đào gốc, rễ cây hồ tiêu đem bán với giá 20.000 và 60.000 đồng/kg như hiện tại. Tuy nhiên, việc gia đình ông Mai Xuân Dũng thu gom rễ, gốc cây hồ tiêu đem bán là hành vi cần được ngăn chặn kịp thời để không làm ảnh hưởng đến tâm lý lo sợ bị đào trộm rễ tiêu cũng như sản xuất của người dân trong vùng.
Theo chính quyền xã Ia Blang, huyện Chư Sê, hiện tại gia đình ông Mai Xuân Dũng đã ngừng việc thu gom, không tổ chức mua bán rễ và gốc cây hồ tiêu. Nhằm ngăn chặn hành vi thu mua rễ tiêu trên địa bàn, mới đây tỉnh Gia Lai đã có công văn gởi các địa phương thông báo tình hình cho người dân biết để nâng cao cảnh giác với hiện tượng phá hoại kinh tế này của kẻ xấu.
Dư Quang

--------

@ Bác Thuy_canh:

Không ai bao che cho ăn trộm, kể cả nhà nước và pháp luật. Nhưng vấn đề là làm thế nào để bắt ăn trộm và làm thế nào khép tội người mua sản phẩm ăn trộm?

Luật hình sự có quy định rõ tội danh tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Nhưng chổ này cũng rất dễ bị lách luật.

Trở lại người mua gốc rễ cây hồ tiêu, Pháp luật không thể định danh cụ thể hết cái gì được mua, cái gì không được mua, do đó khi sự việc xãy ra, pháp luật cũng không thể khép tội người mua gốc cây hồ tiêu được kể cả khi đó là sản phẩm ăn trộm, vì phải chứng minh rất nhiều vấn đề.

Ngay như nạn trộm chó, bức xúc hơn nhiều, vậy mà có thể xử lý quán nhậu thịt chó được không? thấy thì đơn giản vậy, nhưng khi thực thi thì không đơn giản chút nào.

Trở lại chủ đề này, bài viết của bác bị KTD xóa vì lạc đề? vậy thật sự có lạc đề không? theo mọi người khách quan nhận xét, kể cả tôi thì cũng cùng nhận định là lạc đề. Có thể trong chủ ý của bác là dùng hình tượng hoặc ý nghĩa của câu chuyên mà bác đưa ra để giải thích vấn đề có liên quan, nhưng điều đó quả thật khó hình dung quá, vã lại bác dùng hình ảnh quá nhạy cảm.

KTD là admin của diễn đàn, chịu trách nhiệm chính về mọi hoạt động của diễn đàn, nên biết cái nào được và cái nào không được. Do đó việc bài viết bị xóa của bác cũng thường tình như nhiều bài viết khác bị xóa.

Tôi nghĩ cũng không nên làm khó bác admin. Mong bác Thủy_canh nghĩ lại.

Last edited:
Thưa bạn httung,
Bạn không cần phải nói thiệt.
Chủ đề nầy là cây tiêu bị cắt trộm rễ đem bán. Một số bạn xem đó là chuyện thường, tui xem đó là chuyện đau lòng.
Nếu ý tui nhận thấy "Đập rắn, đập ngay đầu", tức là sau khi dân báo bị trộm rễ tiêu, bắt ngay mấy thằng thu mua là xong, mà là trái ý với nhiều bạn, thì đây là một dịp để chúng ta thấy được tinh-thần "sống chết mặc bây, tiền thầy bỏ túi" nó tai hại như thế nào.

Bạn hỏi tui, tui cũng hỏi lại:
- Các ý tiêu-cực như tui vừa nêu có hay không trong Topic nầy?
Còn tui, tui sai ở chỗ nầy:

thu mua những rễ và gốc nhỏ hơn(đây là những gốc của dây tiêu trưởng thành) ,nếu so với giá tiêu hạt thì chắc chắn không thể bì được nhưng với bọn đạo chích thì đây là cơ hội kiếm ăn có 1 không 2 .Việc ăn trộm đào gốc nhổ rể đối với bọn trôm này thì đơn giản và nhẹ nhàng hơn so với đi hái trộm quả tiêu nhiều vì nguy hiểm và rất dễ phát hiện .Nhà bà Dì bên vợ của mình tại Gia Lai đã bị bọn trộm đào và chặt ngang gốc hơn 20 trụ rồi ,tính ra cũng gần 100 dây tiêu bị chặt nhưng không thể ngăn chặn được

Link : http://agriviet.com/home/threads/13...goc-re-Ho-Tieu-tai-Chu-Se/page5#ixzz2PwGrMhtk

Điều đáng buồn không phải chỉ nằm ở chỗ tui trích và tô đậm trên. Mà là ngay tại Diễn-đàn nầy. Một diễn-đàn nông-nghiệp, lại dửng-dưng, vô-cảm với một "vấn-nạn có nguồn gốc" lập đi lập lại cho cái giới cùng nghề với chúng ta. Cái nghề mà tui yêu như là lẻ sống.

Thưa bạn,
Nếu tui có vì quá xúc-cảm, nói-năng có vượt quá giới-hạn thì tui xin lỗi bạn, cùng xin lỗi hết bà con, xin bỏ qua cho.

Nhân đây, cũng xin nhân cơ-hội để thưa thêm. Xin quý bạn thử nghĩ lại mà coi:
- Một con trâu sống giá (ví-dụ) 50 triệu. Bây giờ có người mua y giá. Rồi người mua chỉ cần lấy 4 cái móng thôi, phần còn lại cho người bán toàn quyền sử-dụng.
- Vậy, để khỏi phải chở trâu lành đi bán, rồi chở trâu què về làm thịt, tui chỉ đem lại 4 cái móng thôi, được không? Người mua trả lời, được chứ sao lại không?
- Vậy là người có trâu chặt chưn đem bán. Người không trâu, cũng chặt chưn trâu... hàng xóm đem bán.

Nên điều tui kêu gào là:
- Đặt điều-lệ, điều-luật, hay bất cứ điều gì... ấn-định: "Người mua Móng Trâu (ở đây là Rễ Tiêu), phải ghi lại căn-cước của ngườì bán".
Và nếu chính-quyền không làm vậy, là bởi nhiều người trong chúng ta (nói riêng) và nông-dân (nói chung) không nghĩ làm vậy là cần-thiết, thì tui không hiểu là chúng ta đang sống trong môi-trường nào đây?!

Lần nữa, cám ơn bạn đã nhắc-nhở và xin lỗi lần nữa hết mọi người về những phát-biểu khó nghe của tui.

Kính.

Last edited:
Thưa bạn httung,
Bạn không cần phải nói thiệt.
Chủ đề nầy là cây tiêu bị cắt trộm rễ đem bán. Một số bạn xem đó là chuyện thường, tui xem đó là chuyện đau lòng.
Nếu ý tui nhận thấy "Đập rắn, đập ngay đầu", tức là sau khi dân báo bị trộm rễ tiêu, bắt ngay mấy thằng thu mua là xong, mà là trái ý với nhiều bạn, thì đây là một dịp để chúng ta thấy được tinh-thần "sống chết mặc bây, tiền thầy bỏ túi" nó tai hại như thế nào.

Bạn hỏi tui, tui cũng hỏi lại:
- Các ý tiêu-cực như tui vừa nêu có hay không trong Topic nầy?
Còn tui, tui sai ở chỗ nầy:

thu mua những rễ và gốc nhỏ hơn(đây là những gốc của dây tiêu trưởng thành) ,nếu so với giá tiêu hạt thì chắc chắn không thể bì được nhưng với bọn đạo chích thì đây là cơ hội kiếm ăn có 1 không 2 .Việc ăn trộm đào gốc nhổ rể đối với bọn trôm này thì đơn giản và nhẹ nhàng hơn so với đi hái trộm quả tiêu nhiều vì nguy hiểm và rất dễ phát hiện .Nhà bà Dì bên vợ của mình tại Gia Lai đã bị bọn trộm đào và chặt ngang gốc hơn 20 trụ rồi ,tính ra cũng gần 100 dây tiêu bị chặt nhưng không thể ngăn chặn được

Link : http://agriviet.com/home/threads/13...goc-re-Ho-Tieu-tai-Chu-Se/page5#ixzz2PwGrMhtk

Điều đáng buồn không phải chỉ nằm ở chỗ tui trích và tô đậm trên. Mà là ngay tại Diễn-đàn nầy. Một diễn-đàn nông-nghiệp, lại dửng-dưng, vô-cảm với một "vấn-nạn có nguồn gốc" lập đi lập lại cho cái giới cùng nghề với chúng ta. Cái nghề mà tui yêu như là lẻ sống.

Thưa bạn,
Nếu tui có vì quá xúc-cảm, nói-năng có vượt quá giới-hạn thì tui xin lỗi bạn, cùng xin lỗi hết bà con, xin bỏ qua cho.

Nhân đây, cũng xin nhân cơ-hội để thưa thêm. Xin quý bạn thử nghĩ lại mà coi:
- Một con trâu sống giá (ví-dụ) 50 triệu. Bây giờ có người mua y giá. Rồi người mua chỉ cần lấy 4 cái móng thôi, phần còn lại cho người bán toàn quyền sử-dụng.
- Vậy, để khỏi phải chở trâu lành đi bán, rồi chở trâu què về làm thịt, tui chỉ đem lại 4 cái móng thôi, được không? Người mua trả lời, được chứ sao lại không?
- Vậy là người có trâu chặt chưn đem bán. Người không trâu, cũng chặt chưn trâu... hàng xóm đem bán.

Nên điều tui kêu gào là:
- Đặt điều-lệ, điều-luật, hay bất cứ điều gì... ấn-định: "Người mua Móng Trâu (ở đây là Rễ Tiêu), phải ghi lại căn-cước của ngườì bán".
Và nếu chính-quyền không làm vậy, là bởi nhiều người trong chúng ta (nói riêng) và nông-dân (nói chung) không nghĩ làm vậy là cần-thiết, thì tui không hiểu là chúng ta đang sống trong môi-trường nào đây?!

Lần nữa, cám ơn bạn đã nhắc-nhở và xin lỗi lần nữa hết mọi người về những phát-biểu khó nghe của tui.

Kính.

Thưa bác không chỉ có loại trộm rễ tiêu không đâu, trộm chó, trộm gà, trộm lúa, trộm cá, trộm tiêu (Tới mùa tiêu trộm vô vườn cắt gốc kéo cả dàn tiêu đi luôn)...đủ thứ trộm, không chỉ có người thu mua rễ tiêu mà còn có người thu mua chó, gà, lúa, cá, mua hột tiêu...đủ thứ để thu mua.....Mua vài con chó vài con gà ...thôi thì ghi tên hỏi căn cước người bán cũng tạm được (nhưng chắc họ bán 1 lần thôi, xá bác luôn đi bán vài con gà mà còn hỏi căn cước phải ký tên nữa số căn cước không không có giá trị pháp lý) còn như thu mua mấy trăm tấn lúa, mấy trăm tấn cá đem xuất khẩu của hàng ngàn nông, ngư dân thì...Híc! Ghi mệt xỉu...
Bác có cách nào hay hơn nữa không?

Last edited:
ông Dũng đã thu gom được hơn 2 tấn rễ và gốc cây hồ tiêu già cỗi hoặc bị bệnh chết khô do người dân phá bỏ để chuyển sang trồng các loại cây khác

Thiệt tình! Những " rễ và gốc cây hồ tiêu già cỗi hoặc bị bệnh chết khô do người dân phá bỏ" có người mua là quá mừng rồi.
Còn không bỏ tiền ra thuê phá bỏ - hix
Hoan hô !!! Công nhận bà con chúng ta thông minh quá đi.
Chúng ta nên dùng kế: "Gậy ông - đập lưng ông" với mọi đối thủ phá hoại - he he

Mấy ngày nay báo chí đưa tin bọn Tàu đang ráo riết tìm mua rể và gốc tiêu tại CHư Sê -Gia Lai với số lượng lớn .Điều đáng nói là bọn này ban đầu thu mua những gốc rễ già to nói là để làm thuốc nhưng sau đó bọn nó lại chuyển sang thu mua những rễ và gốc nhỏ hơn(đây là những gốc của dây tiêu trưởng thành) ,nếu so với giá tiêu hạt thì chắc chắn không thể bì được nhưng với bọn đạo chích thì đây là cơ hội kiếm ăn có 1 không 2 .Việc ăn trộm đào gốc nhổ rể đối với bọn trôm này thì đơn giản và nhẹ nhàng hơn so với đi hái trộm quả tiêu nhiều vì nguy hiểm và rất dễ phát hiện .Nhà bà Dì bên vợ của mình tại Gia Lai đã bị bọn trộm đào và chặt ngang gốc hơn 20 trụ rồi ,tính ra cũng gần 100 dây tiêu bị chặt nhưng không thể ngăn chặn được .Hết đuôi bò ,móng trâu ,lá vải ,lá sắn non,dừa bến tre, ớt tại Quãng Nam ,bây giờ lại đến hồ tiêu Chư Sê.Bọn Tàu đang phá hoại nền nông nghiệp của nước ta để kiệt quệ nhưng ói ăm thay chính những nông dân vô tình hay tham lam ngu dốt của mình lại tiếp tay cho nó vì những đồng lời trước mắt mà không biết rằng nó đang phá hoại ,đang từng bước đổ đi bát cơm của chính mình.Bọn Tàu này đang huấn luyện trên 100 thằng nói tiếng việt rất chuẩn ,tên tiếng việt ,in cardvisit hẳn hoi để phá hoại .Mong anh em trên diễn đàn ,mong bà con ta họp sức với nhau đừng vì miếng lợi nhỏ trước mắt mà hủy hoại đi những gì mình đang có.
Cả nước trồng bao nhiêu gốc tiêu? Bọn Tàu cố ý phá hoại chúng mua nổi hết hàng chục ngàn mẫu tiêu hiện có không? Mới ra thu mua đã có tin chẳng lành sợ dây dưa với chính quyền họ bỏ đi chẳng thèm thu mua gì nữa, bất lợi là nông dân không bán được các gốc tiêu cằn cõi thêm thu nhập, nếu việc suông sẽ trồng trên rừng, đất hoang, đồi trọc.. không cần phân bón cứ tới mùa nhổ gốc bán, nghĩ xấu người ta thì mình thua thiệt thôi, Tàu nó muốn hại mình thì cần gì mấy cái chuyện nhỏ nhặt này hàng ngày ở biên giới (Đồng Đăng) nó mua nông sản, mủ cao su hàng nghìn tấn nếu nó muốn chơi mình chỉ cần không thu mua vài ngày là...không biết đổ đâu mấy hàng nông sản ôi thúi. Có cả hạt tiêu bán ở đây, nó phá mình thì tiêu đâu nó ăn, mua của Ấn độ, Indo...thêm phí chuyên chở giá cao hơn.
Có hiện tượng gì cũng nên suy nghĩ tận tường, thấy ông già dẫn cháu đi chơi chỉ vì tin đồn vài người hô hoán ...ông già bắt cóc con nít bu lại đánh ông gần chết, có báo đăng đấy.
Rất tiếc tớ có đưa link về công dụng của rễ tiêu nhưng không ai chú ý, người Nhật mới tìm được 7 chất amide alkaloids từ rễ cây tiêu từ năm 2004 các chất này dùng an thần, giãm đau rất hiệu quả và an toàn vì trích từ thực vật hiện họ đã hoàn chỉnh công nghệ chiết xuất để làm thuốc bán ra thị trường, ai nhanh nhạy khôn ngoan sẽ kiếm được tiền từ khám phá này, như đã nói trên xem quanh nhà, trên rừng còn đất hoang cứ bỏ bừa dây tiêu vài năm nó thành...tiền.
https://www.google.com/search?q=new...W4iQeosYHIBw&ved=0CAkQ_AUoAA&biw=1280&bih=685
Tớ không cần tranh luận hơn thua nhưng qua các bài viết trên thớt này tớ biết bạn biết mình ....thế nào.
Mong gặp ở chủ đề khác.

Last edited:

Back