Thảo luận 100kg gừng giống ( báo viết )

• Thread starter motnua
  • Ngày gửi
Trồng 100kg gừng giống trên diện tích 300m2 đất năm 2010 anh Võ Văn Kiển ở ấp Hội An, xã Đa Phước Hội, huyện Mỏ Cày Nam đã thu lãi trên 60 triệu đồng. Phấn khởi với hiệu quả từ cây gừng mang lại năm nay anh Kiển tiếp tục chọn cây gừng để phát triển kinh tế.

Anh Kiển chia sẻ kinh nghiệm trồng Gừng cho năng suất cao

Anh Kiển bắt đầu trồng gừng năm 2009 qua tham quan học hỏi kinh nghiệm từ nhiều hộ nông dân khác ban đầu anh chọn mua 30kg gừng giống về trồng với giá 50.000 đồng/kg đến mùa thu hoạch sau khi trừ đi chi phí thu lãi trên 20 triệu đồng. Năm 2011 anh Kiển lại tiếp tục phát triển và nhân rộng diện tích trồng gừng lên 120kg gừng giống trên diện tích 350m2.

Theo anh Kiển: muốn cho gừng mọc mầm đều phải tiến hành ủ gừng trước khi xuống giống. Khi mua gừng giống về bà con nông dân không nên trồng ngay xuống đất mà phải xếp gừng thành đống rồi tiến hành ủ trong bóng râm bằng mụn dừa và rác mục, trong quá trình ủ cần đảm bảo đủ độ ẩm, khi gừng đâm mọng (mọc chồi) đến đầu mùa mưa là bắt đầu xuống giống.

Trồng gừng phải lên liếp cao để dễ thoát nước, tránh tình trạng gừng trồng trên liếp gặp nước lớn hay mưa dầm sẽ gây thối củ, chết cây và dễ phát sinh bệnh thối củ. Theo anh Kiển đất trồng gừng cần phải làm tơi xốp, ở khâu chuẩn bị đất thường lên liếp cao khoảng 20cm, để trồng 100kg gừng giống thường dùng khoảng 300kg phân bò + 700kg mụn dừa trộn đều trên liếp cao khoảng 50cm. Sau khi làm đất tiến hành xuống giống gừng. Khoảng cách và mật độ trồng gừng hàng cách hàng, cây cách cây 30x 40cm, tưới nước vừa phải để duy trì đủ độ ẩm tránh tình trạng tưới nước quá nhiều rất dễ làm cho gừng bị thối củ ảnh hưởng đến năng suất cây trồng.

Cây gừng không kén đất, thời điểm xuống giống vào đầu mùa mưa khoảng từ tháng tư âm lịch. Việc chăm sóc gừng cũng tương đối đơn giản không phải tốn chi phí nhiều phù hợp đối với những nông dân đất ít. Gừng sinh trưởng trong mùa mưa nên rất ít khi tưới nước. Cách 2 tháng bón phân một lần gồm hỗn hợp 5kg phân NPK (16-16-8) và 5kg phân Kali để kích thích gừng tăng trưởng và phát triển củ. Gừng rất ít bệnh nhưng phải thường xuyên theo dõi đề phòng và điều trị kịp thời loài sâu đục thân, sâu ăn lá bằng các loại thuốc trừ sâu thông thường.

Với ưu điểm của giống gừng tàu là củ to, bóng láng, ít bị sâu bệnh phù hợp với vùng đất cát pha, gừng trồng sau 8 tháng là bắt đầu thu hoạch mỗi kg gừng giống cho ít nhất là 20kg gừng thương phẩm. Tính toán về hiệu quả của cây gừng anh Kiển cởi mở nói trong niềm vui phấn khởi: “nếu tính ra 120kg gừng sau 8 tháng thu hoạch trên 2 tấn gừng bình quân giá 40.000 đồng/kg như vậy trồng 350m2 gừng theo tính toán chưa đầy 1 năm nông dân sẽ có lãi trên 80 triệu đồng sau khi trừ đi chi phí”.

Thấy cây gừng không khó trồng lại cho nguồn thu nhập cao, giá gừng luôn ổn định ở mức 35.000 - 40.000 đồng/kg, mùa nghịch có lúc lên đến 50.000 đồng/kg. Gừng thu hoạch vào dịp tết dùng làm mứt nên nông dân không phải lo về vấn đề đầu ra, do đó nhiều năm nay gia đình anh Kiển rất phấn khởi với lợi nhuận của cây gừng mang về.

Từ phong trào này, hiện ở ấp Hội An xã Đa Phước Hội có gần 30 hộ dân tham gia trồng gừng đang mang lại hiệu quả kinh tế cao.
http://nongsanviettuan.com/vi/news/...ung-de-trong-khong-ken-dat-nang-suat-cao-206/

Mọi người thấy nội dung này như thế nào ạ ?
Chuẩn bị hỗn hợp đất
Gồm 4 phần tro trấu, 3 phần phân chuồng hoai, 1 phần mụn dừa hoặc rơm rác mục và 2 phần đất phù sa khô tán nhuyễn. Tất cả những thứ trên đây được trộn đều với 5 kg thuốc sát trùng BAM 5H cho 1m3 đất hỗn hợp. Sau khi chuẩn bị đất xong, dùng túi nhựa đen có đường kính 40 cm, cao 50 cm, bắt đầu cho hỗn hợp đất vào túi khoảng 20 cm, rồi cấy gừng vào. Cứ 1 kg gừng chia ra 12 phần cho 12 túi. Túi được xếp thành từng luống, mỗi luống 4 hàng, chừa một lối nhỏ để đi chăm sóc và tưới. Củ gừng phát triển đi lên, nên khi nào thấy củ lồi lên mặt đất, tiếp tục vô hỗn hợp đất một lớp và cứ thế phủ cho tới đầy túi mới thôi.
*
Xin cho ý kiến về nội dung trên .

làm đất như bạn nói thì quá hay trên mih toàn cấy gừng trong bao xi măng mà bạn cấy trong đó 1 bịch như vậy dc bao kg gừng củ

Bạn biết kinh nghiệm vô đất cho gừng như thế nào không ?
khi trồng bạn làm đất lên luống rồi đánh rạch sau đó bỏ gừng giống xuống rạch lấp một chút đất , đến khi bón phân thì bỏ xuống rạch và gạt một phần đất trên rạch xuống, lưu ý rãnh giữa các luống sâu hơn rãnh giữa các rạch ít nhất 10cm để đảm bảo thoát nước. như thế vừa bón phân vừa lấp đất thay cho xới và kín gốc tạo điều kiện cho củ phát triển.
trồng gừng vào tết bán bạn có thể trồng từ tháng hai đến tháng sáu. tùy theo nhu cầu về độ già của gừng .
làm đất như bạn nói thì quá hay trên mih toàn cấy gừng trong bao xi măng mà bạn cấy trong đó 1 bịch như vậy dc bao kg gừng củ
trong bao xi măng thì cũng tùy theo lượng phân và cách chăm sóc có người chẳng được kg nào, có người được khoảng 2,5 kg. bình quân 1,2-1,5kg.
nếu được 1kg là đạt yêu cầu rồi vì tất cả chi phí giống, nhân công ,phân cho 1 bao là 5000đ thôi. và nên tính giá gừng ở điểm 15.000đ/kg thôi các bác nhé

khi trồng bạn làm đất lên luống rồi đánh rạch sau đó bỏ gừng giống xuống rạch lấp một chút đất , đến khi bón phân thì bỏ xuống rạch và gạt một phần đất trên rạch xuống, lưu ý rãnh giữa các luống sâu hơn rãnh giữa các rạch ít nhất 10cm để đảm bảo thoát nước. như thế vừa bón phân vừa lấp đất thay cho xới và kín gốc tạo điều kiện cho củ phát triển.
trồng gừng vào tết bán bạn có thể trồng từ tháng hai đến tháng sáu. tùy theo nhu cầu về độ già của gừng .

trong bao xi măng thì cũng tùy theo lượng phân và cách chăm sóc có người chẳng được kg nào, có người được khoảng 2,5 kg. bình quân 1,2-1,5kg.
nếu được 1kg là đạt yêu cầu rồi vì tất cả chi phí giống, nhân công ,phân cho 1 bao là 5000đ thôi. và nên tính giá gừng ở điểm 15.000đ/kg thôi các bác nhé
vậy là trồng gừng bị lỗ vốn ak bác

Chuẩn bị hỗn hợp đất
Gồm 4 phần tro trấu, 3 phần phân chuồng hoai, 1 phần mụn dừa hoặc rơm rác mục và 2 phần đất phù sa khô tán nhuyễn. Tất cả những thứ trên đây được trộn đều với 5 kg thuốc sát trùng BAM 5H cho 1m3 đất hỗn hợp. Sau khi chuẩn bị đất xong, dùng túi nhựa đen có đường kính 40 cm, cao 50 cm, bắt đầu cho hỗn hợp đất vào túi khoảng 20 cm, rồi cấy gừng vào. Cứ 1 kg gừng chia ra 12 phần cho 12 túi. Túi được xếp thành từng luống, mỗi luống 4 hàng, chừa một lối nhỏ để đi chăm sóc và tưới. Củ gừng phát triển đi lên, nên khi nào thấy củ lồi lên mặt đất, tiếp tục vô hỗn hợp đất một lớp và cứ thế phủ cho tới đầy túi mới thôi.
*
Xin cho ý kiến về nội dung trên .
hỗn hợp như trên chỉ dùng để bón bổ xung cho gừng khi cây được 1,5-2,5 và 4 tháng. như thế là quá tốt, bạn chỉ cần thêm npk nữa là hoàn chỉnh , có thể thay thuốc bằng vôi bột. lượng vôi bằng 3% hỗn hợp
vậy là trồng gừng bị lỗ vốn ak bác
tất cả chi phí 5000đ / bao thu được 1kg với giá 15 000đ lãi 10.000đ rồi.
mình thấy thế là quá ổn. nếu giá cao thì lãi nhiều hơn. chưa bao giờ gừng rơi xuống dưới 20k
nhưng mình cũng nên lường trước vì là nông dân chứ không phải dân cờ bạc.

@motnua đừng quên em đả hứa cái gì nhé !

- ko ích kỹ và cũng ko phóng .khoáng -

Ích kỹ thì có lỗi với lương tâm
Phóng khoáng sẽ bị chê cười

Mọi sự tùy duyên ! - có tâm thì mới có phúc .

( tự rút kết kinh nghiệm từ các mục chuyện trò linh tinh nhé )
Rảnh rổi sinh nông nổi - ngồi buồn viết chơi về sự hóa thân trong nông nghiệp

Vậy nó có lạc đề ko ??? - lạc hay ko thì do các bạn tự hiểu - thấy nó lạc đề là do vô duyên - thấy nó mới là căn bản ngọn nguồn để trả lời của chủ đề thì đó là do hửu duyên trong nông nghiệp

Nếu hửu duyên thì sau khi đọc và hiểu củng như đả hóa thân vào thì các bạn sẽ ko cần bàn cải một cái gì từ toppic - đọc qua là hiểu ngay người ta nói đúng hay nói sạo - người ta hay chổ nào và dở chổ nào - củng như mấy cái hình về bệnh cây vậy - nhìn vào là hiểu vì sao nó bị như vậy ... chứ đâu cần phải tiềm hiểu hay hỏi ai cho mất công.

Tôi nói về trồng trọt nhé - ví vụ cây gừng này luôn nhé !
Nếu nhà các bạn có 1000 m2 dất mà năm nào củng trồng gừng để lấy tiền ăn tết
Nếu sự phát triển cây trồng ảnh hưởng đến cái tết và cuộc sống của bạn
Nếu năm nào bạn củng trồng và trồng liên tục 15 - 20 năm

Rồi bạn sẽ dần hóa thân vào nó - mọi sự phát triển của nó là chính sự phát triển kinh tế của mình - thì bạn sẽ hiểu thế nào là hóa thân vào cây trồng nhé .
Đến ngày xuống giống thì qua bao lần kinh nghiệm sẽ hiểu nhánh rừng như thế nào là dể nảy mầm và nảy nhiều nhánh
sau bao lần bị thúi giống thì bạn sẽ hiểu mình phải trộn cái gì vô củ giống - dựa vào kinh nghiệm của người khác và sự so sánh các cây giống thôi
Sau bao lần trồng vô tình mình trồng khác lạ thì cây gừng nó phát triển khác đi -nếu thấy hay lần sau mình thử nghiệm - thành công thì áp dụng
sau bao lần làm đất sẽ thấy - phải làm đất như thế nào thì cây phát triển tối ưu nhất
sau bao lần tưới ( ngày xưa tưới bằng thùng ) thì mình sẽ thấy nơi nào nước nhiều thì sao - nơi cuối liếp - ít nước thì sao
Củng có khi lúc trồng mà hết hợp chất - ta trồng đại trên đất thì bụi đó sẽ phát triển như thế nào
Vô tình ta chặt xong buồn chuối và chặt cây chuối - ta quăng vào liếp gừng thì nơi đó sẽ ra sao
Chổ nào nó tốt quá thì nó sẽ bị gì - chổ phát triển ko tốt nó sẽ bị gì
Khi nào là bụi gừng đả đến giai đoạn phát triển cao độ và ko thể hơn được nữa
Sau bao nhiêu loại phân thì phân nào hiệu quả nhất - là bón lúc nào là tốt nhất
và vân vân - cho đến lúc mà ta tường tận nó hơn chính bàn thân mình - vì chu kỳ nó có 1 năm còn chu kỳ của ta thì mấy chục chu kỳ của nó - nên ta rành nó hơn ta - và ta đả hóa thân vào nó
Khi đả hóa thân vào thì ta hiểu rõ là nó thiếu gì, thừa gì .. làm thế nào là phù hợp nhất - thiếu gì thì thêm vào - thừa gì thì hạn chế bớt đi - và thêm bớt như thế nào là vừa văn nhất
Khi đó thì các bạn áp dụng khoa học vào mới được - còn các bạn dục tốc bốc dục - muốn 1 bước hơn người - thì các bạn ko hiểu nổi những gì là căn bản và làm lớn thì chỉ có chết lớn mà thôi - như các bạn thì giải một đề thi đại học là quá dể nhưng cái căn bản cộng trừ nhân chia ko rành - thì các bạn giải được bao nhiêu bài hay học tủ cho nó hên sui - một bài toán các bạn chỉ cần biết cách giải và đáp số - liệu tôi sữa các chỉ số thì các bạn có biết cộng trừ nhân chia để cho kết quả đúng hay ko ???

Tôi nói về chăn nuôi nhé - lấy ví vụ con gà cho nó thông dụng nhé !

Nếu ngày nào bạn củng giao tiếp suốt ngày với mấy trăm con gà đủ loại
Nếu mà bạn phải ngủ chung với nó ( ngày xưa nhà nghèo vách nát ) thì sao
Nếu mà ngày nào bạn củng cho nó ăn và nưng nêu nuôi dưởng nó - thâm chí nó lật cả nồi cơm của bạn nó ăn
Và bạn sống chung với nó hàng chục năm như vậy - liệu bạn có hóa thân vào nó

Tháng nắng nó sẽ bệnh gì - trong các cách mà người ta nói thì cách nào trị hết bệnh
Nhừng cơn mưa đầu mùa nó sẽ bệnh gì - cách nào hạn chế - tri cách nào
vào mùa nước nổi - những con nào sẻ tồn tại - con nào sẽ ra đi - vì sao
Vào lúc trở trời lập đông thì nó sẽ có bệnh gì - con nào vượt qua - lần sau mình sẽ làm cho tất cả những con kia cách sống như những con đả vượt qua trong dịch bệnh
trong một bầy gà - những con gà con như thế nào thì nó sẽ chết - cả chục năm chứng kiến và bạn có biết chắc là nó sẽ chết hay ko
Môt bầy gà sinh ra trong tháng náy sẽ còn sống bao nhiêu - còn tháng khác nó sống bao nhiêu
Con nào có biểu hiện gì thì bao nhiêu ngày nó chết -
trong những cách cứu chửa thì cách nào hiệu quả nhất
Vào tháng nào - lúc nào - sẽ có chuyện gì xảy ra - tránh nó đi bằng cách nào
Vân vân và vân vân cho đến lúc bạn rành về nó hơn chính bạn - thì bạn sẽ hiểu phải nuôi như thế nào - tránh né, đương đầu như thế nào - rồi bạn hả đem cái khoa học mà áp dụng lên nó - thì bạn mới thành công

Con vật củng như con người - có những loại bệnh ko cần trị - có những loại bệnh có trị củng ko hết đâu

Tôi thấy các bạn hở một chút là bệnh với dịch - ví vụ như gà ỉa cứt sáp thì là bệnh - rồi cuốn cuồn tìm cách trị - xin thưa các bạn cái ngày xưa ấy ko có nhà nào mà gà ko ỉa cứt sáp cả - nó ỉa vài hôm rồi củng qua thôi - có chết chóc gì đâu .

Một khi các bạn đả hóa thân - các bạn sẽ thấy bệnh dịch là chuyện thường trong nông nghệp củng như ngày và đêm vậy - Ngày thì làm , đêm thì ngủ - cho nó khỏe cái thân - đừng cố công thay đổi quy luật tự nhiên khi ta chưa hóa thân vào nó .

Vậy đó - các bạn muốn làm phóng viên nói sao nghe vậy hay muốn làm nhà văn phải hóa thân vào nhân vật là tùy các bạn . Tôi thì chỉ nói chuyện nhà văn thôi . Tôi ko thích bóc chụp .

Last edited by a moderator:
Gừng mình trồng rồi. Có tí kinh nghiệm chia sẻ : Mình trồng gần 100g giống cho một bao, thu bình quân 1,5 kg. Báo viết " quên tiền giống, tiền phân, tiền công đó bác ơi. Bác tự tính nhá. Trồng cũng có ăn, nhưng không đến mức đó và bị cái thị trường không ổn định, giá thất thường . Đặc biệt giống phải chuẩn. Hai năm trước mình bị 300 bao không ai mua vì sai giống.

cảm ơn bạn@bl chia sẻ. vậy nên mình mới nói một bao ăn 1kg và tính giá 15.000đ thôi. giống thì có loại khủng về độ to và năng xuất nhưng khó chăm sóc và giá thấp. gừng có thể để được lâu nên khi cần thì thu hoạch không cần thì để đấy tùy sự nhạy cảm giá thị trường của mỗi người mà quyết định thu hoạch nếu trồng trong bao. trồng ở ruộng thì hơi khó hơn vì đôi khi lo thu hoạch để trồng một vụ cây trồng khác nữa.
cảm ơn bác @lecongtuananh. bác nói đúng khi trồng nên tìm hiểu kỹ đời sống sinh học, tập tính sinh học của một loài cây, loài vật để sống cùng, hay khai thác được nó theo quan điểm "nó nuôi mình chứ không phải mình nuôi nó" nhưng tìm hiểu kỹ thì cũng không bao giờ hết được, sâu quá thì dành cho các nhà khoa học.
một nhà khoa học người pháp đã thí nghiệm trồng hai cái cây, một cây bình thường, một cây hằng ngày được tiếp xúc và trò chuyện với con người thì cái cây gần gũi con người luôn cho năng suất cao hơn, thậm chí bà này còn điều khiển được cây hướng hẳn về phía mình thay vì về phía mặt trời theo đặc tính sinh học của một cái cây. việc này đã được cả thế giới công nhận. hay như việc những cây ăn quả trồng gần nhà bao giờ cũng tươi tốt, sai trái và ngon hơn cây cùng loại trồng xa nhà, nếu để ý sẽ thấy thường là như vậy.[/QUOTE]
nhất nghệ tinh, nhất thân vinh phải không bác @ lecongtuananh!

cảm ơn bạn@bl chia sẻ. vậy nên mình mới nói một bao ăn 1kg và tính giá 15.000đ thôi. giống thì có loại khủng về độ to và năng xuất nhưng khó chăm sóc và giá thấp. gừng có thể để được lâu nên khi cần thì thu hoạch không cần thì để đấy tùy sự nhạy cảm giá thị trường của mỗi người mà quyết định thu hoạch nếu trồng trong bao. trồng ở ruộng thì hơi khó hơn vì đôi khi lo thu hoạch để trồng một vụ cây trồng khác nữa.
cảm ơn bác @lecongtuananh. bác nói đúng khi trồng nên tìm hiểu kỹ đời sống sinh học, tập tính sinh học của một loài cây, loài vật để sống cùng, hay khai thác được nó theo quan điểm "nó nuôi mình chứ không phải mình nuôi nó" nhưng tìm hiểu kỹ thì cũng không bao giờ hết được, sâu quá thì dành cho các nhà khoa học.
một nhà khoa học người pháp đã thí nghiệm trồng hai cái cây, một cây bình thường, một cây hằng ngày được tiếp xúc và trò chuyện với con người thì cái cây gần gũi con người luôn cho năng suất cao hơn, thậm chí bà này còn điều khiển được cây hướng hẳn về phía mình thay vì về phía mặt trời theo đặc tính sinh học của một cái cây. việc này đã được cả thế giới công nhận. hay như việc những cây ăn quả trồng gần nhà bao giờ cũng tươi tốt, sai trái và ngon hơn cây cùng loại trồng xa nhà, nếu để ý sẽ thấy thường là như vậy.

Bác nói thì tôi mới nói - ở nước ngoài họ còn bắt nhạc cho cây nghe nữa - nhưng nói ở dây thì bị chửi te tua vì họ ko hóa thân vào nông nghiệp

cây trồng gần nhà sẻ cho năng suất rất cao - cụ thể là cây chuối già ấy - mà người ta ko biết thì bảo là cây nó sợ ma

Còn chuyện hường cây thế nào là do mình thôi - tôi có thể hướng các cây lâu năm nghiêng ra ao - đơn giản vì chúng né nhau - trồng 1 cây phía trong là cây kia né xuống ao liền

Cái gì củng phải hòa nhập vào nó thì mới cho kết quả cao nhất được

Tôi ví vụ như bác đi đặt lờ cua thì bác phải hiểu nước rong thì nó ở đâu và đặt như thế nào còn nước kém thì nó ở đâu và đặt như thế nào thì nó mới vào lờ được
Cắm câu củng vậy - khi nào thì con cá nó ăn mồi - khi con nước thế nào thì khỏi cắm cho mất công
vân vân bạn nhé - nhưng cái căn bản để thấy rõ nhất sự hóa thân đó là : bẫy chuột ko dùng mồi, đặt lờ cua ko có mồi, đặt chạy lờ cá sặc trước lúc trời mưa ....

Hảy hóa thân vào thì sẽ hiểu hết các bạn ạ - có nói củng bằng thừa mà thôi .

vật thì vậy còn nhân? các cụ nói nhân sao vật vậy có đúng không bac@lecongtuananh ?
mong bác chia sẻ với tôi và mọi người cách để hiểu, thu phục lòng người và lừa người...?...
tôi hỏi vậy chỉ để lừa các ẻm thôi nhé, tay không nhé.

vật thì vậy còn nhân? các cụ nói nhân sao vật vậy có đúng không bac@lecongtuananh ?
mong bác chia sẻ với tôi và mọi người cách để hiểu, thu phục lòng người và lừa người...?...
tôi hỏi vậy chỉ để lừa các ẻm thôi nhé, tay không nhé.
em lại bác - lạc đề mẹ nó rùi bác ạ !

Hóa thân là gi ?
Có thể thay bằng từ '' đồng cảm '' được không ?
Có thể thây bằng từ nhập hồn vào trí được không ?
Có phải hóa thân là tưởng tượng mình là nó để hiểu nó hơn và nuôi trồng tốt hơn ?
Hóa thân là mình là nó và nó là mình - Tâm sinh lý , đặt tính , thói quen của con vật hay cây trồng mình điều hiểu và rõ mười mươi ? Ví dụ như mình phải hóa thân vào con chuột để biết nó sẽ chọn nơi nào để sống , đường nào để đi ,lối nào để chạy thì mình mới có thể đón đầu chụp đuôi nó . Hoặc đơn giản hơn là cá sặc - hóa thân vào cá sặc để biết đặt tính thói quen của nó để chặn đường bắt nó .
Khà khà nói cho vui thôi chứ , những đều @lecongtuananh viết phần trên giống triết lý võ học quá - phải lấy căn bản làm gốc - phải trung bình tấn 3 năm rồi mới đi học võ ( phải hóa thân rồi mới vận dụng khoa học )
Mọi người cứ bàn luận tiếp đi nào ....

Nổ chơi thôi - chứ chăn nuôi thì phải thức ăn và thuốc men cho nó phù hợp với khoa học chứ nếu ko nó bị bênh dịch chết hết - tuyệt chủng rồi sao

Chỉ có thức ăn và thuốc men nó mới tồn tại được - chứ thuận theo lẻ tự nhiên thì nó sẽ dần chết hết và tuyệt chủng - cụ thể là mấy con trong sách đỏ VN - nó tuyệt chủng chẳn qua là nó ko biết ăn thức ăn công nghiệp với thuốc men và sống thiếu khoa học.
Kha kha !!!

Từ từ rồi con gì ko biết ăn thức ăn công nghiệp và thuốc men sẽ đi vào tuyệt chủng - do nó bị bệnh dịch hay nó ăn ko đủ chất và ăn uống thiếu khoa học - Kha kha !!!

Lạc đề mẹ nó rồi - kha kha !!!
cứ tình trạng này chắc người cũng phải ăn cám công nghiệp mất chứ không thì tuyệt chủng cũng chẳng chơi.

Mời mọi người bình luận tiếp .
Làm ơn nhé .
@lecongtuananh muốn phá topis này à ?
Các bạn kinh nghiệm và bí kíp gì về khâu giữ ẩm cho đất ?
Mình thì lấy lục bình ủ hoai bằng nấm trico và thêm ít phân bò + rơm +đất + chế phẩm EM ...VÀ DÙNG bẹ chuối ( thân cây chuối bóc ra phơi khô 1 nắng rồi ngâm nước vài ngày ) che trên mặt đất để giữ ẩm .
Mọi người thấy thế nào ?

Làm ơn nhé .

Anh vẩn cười đấy em - nhưng ko có từ để diển tả cho nụ cười của anh - nụ cười ý vị .
Anh thì ko giống như bác @nguyenhungdung đâu - em an tâm .

Thế em mail cho anh lấy 50% nữa làm gì - tại sao em chỉ lấy được 50% thôi .

Em hiểu thế nào sau mổi comment của anh với em là câu " có tâm thì mới có phúc "

Zui !!! thật .

Last edited by a moderator:
Anh vẩn cười đấy em - nhưng ko có từ để diển tả cho nụ cười của anh - nụ cười ý vị .
Anh thì ko giống như bác @nguyenhungdung đâu - em an tâm .

Thế em mail cho anh lấy 50% nữa làm gì - tại sao em chỉ lấy được 50% thôi .

Em hiểu thế nào sau mổi comment của anh với em là câu " có tâm thì mới có phúc "

Zui !!! thật .
Anh không tin lương tâm của em ?
Sao lại có @nguyhungdung ở đây .
Em xin 50 % nữa cho gọi là mang ơn đúng nghĩa .
Nếu không cho 50 thì cho 10 cũng được ạ .

Làm ơn nhé .
Mình thì lấy lục bình ủ hoai bằng nấm trico và thêm ít phân bò + rơm +đất + chế phẩm EM ...VÀ DÙNG bẹ chuối ( thân cây chuối bóc ra phơi khô 1 nắng rồi ngâm nước vài ngày ) che trên mặt đất để giữ ẩm .
Mọi người thấy thế nào ?
Làm ơn nhé .
Mọi người thấy thế nào ?
mình thấy cách giữ ẩm tốt nhất chính là tán của cây, cây lớn giữ ẩm cho cây nhỏ, cây nhỏ giữ ẩm cho cây lớn. cây nhỏ là cây chịu bóng tốt, cây lớn được tỉa thưa, làm thoáng tán hạn chế những cành trong tán ăn hại cây, tạo độ thoáng cho cây bên dưới vì cây nhỏ chịu bóng chứ không chịu tối. kinh nghiệm cho thấy gốc cây những chỗ có cỏ mọc đất thường luôn ẩm hơn. như thế sẽ kinh tế nhất. vấn đề là bón phân và trồng sao cho hợp lý để cả hai loại đều ăn uống đầy đủ. trồng gừng trong bao đặt dưới tán cây cũng là một phương án hay, vừa giữ độ ẩm cho đất vừa có thu nhập, tận dụng diện tích.

Bác @dainguyen - Chuyên gia Gừng Nghệ.
Vừa rồi bác bán mấy xe gừng rồi ? Tôi thấy vừa rồi hình như có mấy người cần mua số lượng lớn...

Trồng gừng trong bóng râm và ngoài nắng hoàn toàn bác đã thử so sánh năng suất chưa nhỉ ?
Tôi thấy có người nói đổ 1 lớp cát trên mặt đất chỗ gốc gừng thì cây gừng không mọc rống mà thấp bé, tuy nhiên củ lại nhiều hơn. Các cụ vẫn bảo "xấu dây tốt củ" không biết có đúng không ? Tôi cũng chưa kiểm chứng được.

mình thấy trên diễn đàn nhiều người bán gừng giống sao đắt khiếp 50- 65k/kg choáng luôn.
thời điểm cao nhất mình mới bán đến 35k/kg.
sợ các bố luôn.chết con người ta.! ông nào cũng gừng tôi già, gừng tôi tốt, tôi cam kết...
mình thấy trên diễn đàn nhiều người bán gừng giống sao đắt khiếp 50- 65k/kg choáng luôn.
thời điểm cao nhất mình mới bán đến 35k/kg.
sợ các bố luôn.chết con người ta.! ông nào cũng gừng tôi già, gừng tôi tốt, tôi cam kết...
Bác @dainguyen - Chuyên gia Gừng Nghệ.
Vừa rồi bác bán mấy xe gừng rồi ? Tôi thấy vừa rồi hình như có mấy người cần mua số lượng lớn...

Trồng gừng trong bóng râm và ngoài nắng hoàn toàn bác đã thử so sánh năng suất chưa nhỉ ?
Tôi thấy có người nói đổ 1 lớp cát trên mặt đất chỗ gốc gừng thì cây gừng không mọc rống mà thấp bé, tuy nhiên củ lại nhiều hơn. Các cụ vẫn bảo "xấu dây tốt củ" không biết có đúng không ? Tôi cũng chưa kiểm chứng được.
cảm ơn bác đã quan tâm. nói bác thông cảm
diễn đàn này cơ bản toàn bác nói mạnh, nói hay nhưng vừa đái vừa run...
nói thật hôm nay mới bán được cho một anh đầu tiên qua diễn đàn tại hưng yên với số lượng 5 tạ, bác này đặt hàng cách đây cả tháng nên vẫn giá 25k lấy chỗ đi lại.
còn lại toàn mua "hơi".
gừng là cây cho củ nên ưa đất thoáng, mùn, cát pha. họ nói thế là đúng . với các loại cây cho củ vấn đề xấu dây tốt củ chưa hẳn đúng mà chưa hẳn sai. theo nguyên tắc sinh học củ là nơi dự trữ dinh dưỡng khi cây già đủ tuổi thì dinh dưỡng sẽ chuyển xuống tập trung ở củ dần theo độ già của cây nên xấu dây tốt củ là đúng . cây mà khi trẻ càng tốt thì già củ càng to có điều cũng theo nguyên tắc cây được ăn uống tốt thì sẽ lâu già nên cùng thời gian cây tốt chưa đến thời điểm tập trung dinh dưỡng xuống củ hay quá trình này sẽ chậm hơn nhưng củ sẽ chắc chắn to hơn...nhưng cây trồng có vụ và cần xác định thời gian thu hoạch để cho ăn (bón phân) hợp lý để thu được củ nhiều nhất.

Back