• AE giúp em nuôi chim nhồng nói chuyện

Thảo luận trong 'Chim cảnh' , 20/12/09

1. honghai_mobile208 Học làm nông dân

em mới mua 1 con chim nhồng em ko biết có cần lột lưỡi ko ? em nghe nói phải cắt móng chân nó nếu ko nói được nó chết phải ko mấy bác ?

:

Chia sẻ trang này

Đang tải...
    2. Xuan Vu

Xuan Vu Nhà nông chuyên nghiệp VIP

Nhồng còn non nuôi lớn lên dạy nói mới biết nói,cần lột lưởi để tiếng nói trong và rỏ hơn , không nên cắt móng chân, không nói được nó không chết ,người nuôi tức tối chết là có ....

Last edited: 27/12/09
      truonghack thích bài này.
    3. prestriirk

prestriirk Học làm nông dân

cám ơn bác Chim quy nhưng em kiểm tra email rồi không có gì hết. mong bác giúp em nhé.

4. Tienchip_kt

Tienchip_kt Học làm nông dân

nhà mình cũng nuôi 1 em nhồng đã biết nói rồi
      không nói được là nó chết thiệt đó
      phải cắt móng chân nữa

5. Xuan Vu

Chào bạn, bạn nói mình nghe hay đó
      nhưng mình cũng nuôi nhiều chim lắm ,không những chỉ là chim nhồng đâu ,nhưng mình không biết cắt móng chân nhồng để làm gì xin bạn chỉ giáo ,còn nhồng bình thường không nói tại sao chết ,bạn chỉ giúp mình với.Hiện giờ nếu bạn đến tới huyện Đức Huệ tỉnh LONG AN ,bạn hỏi VŨ CHIM rất nhiều người biết vì mình tên VŨ và nuôi chim nên bạn bè gọi là VŨ CHIM đấy.Mong bạn chỉ giúp mình vì hiện nay mình đang nuôi nhồng, thân ái chào bạn

Last edited: 27/12/09
    6. Tienchip_kt

Tienchip_kt Học làm nông dân

chào bạn
      mình đã nuôi nhiều nhồng non rồi
      tới lúc trưởng chờ mãi mà chẳng thấy nói mình cứ để yên như vậy và
      cuối cùng nó chết
      mấy ông bạn cho biết là phải cắt móng chân nó đi,mình đã thành công với 2 con rồi
      còn lí do tại sao nó không nói được mà chết thì mình cũng chưa biết!!

7. honghai_mobile208

honghai_mobile208 Học làm nông dân

trời ơi nghe ai bây giờ cắt móng thì tội quá còn không thì nhồng chết . bác chimquy có biết chuyện nầy không chỉ em với mới mua 1tr mà chết thì đau lắm ae ai biết cho vài lời nửa dc không
      ---------------
      mà cắt mong thì cắt móng chân nào cắt ra sao chỉ em cụ thể đi bác

Last edited: 30/12/09
    8. Xuan Vu

Theo mình biết và buôn bán chim cảnh,nếu bị cắt hay bị 1 lý do nào đó cụt 1 móng chân thì giá trị con đó còn khoản 70% hoặc 50% tùy loại

9. honghai_mobile208

honghai_mobile208 Học làm nông dân

thôi nghe lời bác xuân vũ để vậy nuôi luôn chừng nào chết thì hay chứ cắt xấu chim lắm ! nếu có chết thì rút kinh nghiêm lần sau nuôi tiếp

10. jen_ero

jen_ero Học làm nông dân

Hồi nhỏ jen có nuôi một con chim...trông hình dáng giống như con sáo..lông màu nâu, nhưng sao nó giả giọng nhiều con chim khác lắm...mới đầu cứ ngỡ các chim khác tới hót không..nó hót. nó kêu suốt ngày điếc cả tai...mỗi lần cho ăn ..móng nó bấu vào tay đau lắm..nên bấm móng cho nó...bấm có tí chổ nhọn thôi mà máu nó chảy ra cũng nhiều ..làm jen ngạc nhiên sao móng lại chảy máu được...và từ đó con chim bị tress ...hết hót luôn

11. linhtai

linhtai Học làm nông dân

HÌnh như con chim của Bác Jen là con sáo Nâu Hay còn gọi là Sáo Sậu thì phải..... con này Bắt chước cũng pà cố luôn đó. ngày trước em cũng từng nuôi con này và dạy nó huýt sáo được cả một đoạn nhạc luôn đó...hihi... lại cầm đèn chạy trước ôtô rùi....không biết con chim của Bác Jen có phải con này không nhỉ?