Bác Sĩ Thú Y - Chuyên Mục Cho Gia Cầm

Mục đích hướng tới Người Chăn Nuôi Thông Thái cũng như trao đổi kiến thức chuyên nghành và kinh nghiệm đã đúc kết được của bản thân. Mình xin lập chủ đề này để mọi người có thắc mắc hay đang vướng phải các vấn đề bệnh gia cầm, có thể nhận được những ý kiến tốt nhất khắc phục và điều trị hợp lý cho đàn gia cầm của mình. Mọi người tham gia xin lưu ý, chúng ta chỉ tìm ra cách khắc phục tốt nhất, không công kích nhau trên chủ đề nhé. Thanks!
Những ai có vần đề về gia cầm, cần post những thông tin cụ thể sau( càng chi tiết càng tốt nhé ):
- Loài nuôi, giống, lứa tuổi, mật độ nuôi ..v.v.v..
- Triệu chứng: về đi đứng, về ăn uống, về trạng thái phân, về thời gian mắc bệnh..v.v.v..
- Điều trị: đã điều trị thuốc gì hay chưa?, điều trị bao lâu? ..v.v.v..Mình sẽ chuẩn đoán và nêu cách điều trị cũng như hướng dẫn sử dụng thuốc, trong 100% hiểu biết mình nhé.
Nếu chủ đề này được sự ủng hộ của các bạn trên điễn đàn, mình sẽ nhân rộng ra trên các đối tượng vật nuôi khác.
Xin Admin lưu ý giúp tôi những bài cố tình gây hấn hay không có ý đóng góp.
:huh:Chúng ta luôn là con ếch ngồi ở đáy giếng, hãy cùng nhau mở rộng miệng giếng nhé :huh:
Thân chào!

Last edited:
Xin trả lời bạn cuongtuyet
Theo thông tin bạn cung cấp mình nghĩ gà đang bị 1 trong 2 bệnh
1 dịch tả thể: bệnh này gà thường sốt và lây rất mạnh nghĩa là sẽ có nhiều hơn 1 con trong bầy bị, có kèm theo triệu chứng hô hấp.
Đối với bệnh này thì bạn chỉ cần cấp kháng thể, sử dụng kháng sinh không hiệu quả. Và tỉ lệ chữa khỏi ở lứa tuổi này là 50 %. Nếu phụ nhiễm thêm các bệnh khác thì tỉ lệ này thấp hơn nữa. Bạn có thể cấp kháng thể cho toàn bầy để phòng bệnh tạm thời.
2 Bệnh do thiếu hụt vitamin b1: gà không sốt, không chịu chứng hô hấp, và chỉ 1 cá thể bệnh không lây. Bạn cấp vitamin B1 là khỏi ngay trong 2 ngày. Trên thị trường có SP có thành phần là Stryschnine + b1 có thể giải quyết vấn đề này.
Thân chào!

Last edited:
Với thông tin bạn cung cấp mình không thể kết luận hay suy luận được điều gì. Thành thật xin lỗi bạn.
Thân Chào!

mình cũng rất xin lỗi vì cũng chỉ quan sát được một số biểu hiện như vậy thôi . cám ơn sanghuynh đã quan tâm tới vấn đề của mình .
Hôm nay mình xin được hỏi về trường hợp sau :
mình phát hiện 1 con (27 ngày tuổi ) bị yếu nằm rũ , trong miệng rất nhiều nước nhờn , phía dưới bụng thấy màu hơi tím tái xanh=> mình đoán già đoán non là bị tụ huyết trùng , cho uống ampicoli nhưng thuốc rất khó nuốt vào vì họng và miệng đầy nước nhờn , rất nhiều .mình phải vẩy miệng nhiều lần cho nước ra bớt . biểu hiện khi uống thuốc bị sặc nôn hết phải cho uống rất từ từ . uống vào mắt nhắm nghiền , cổ ngửa lên và mỏ há to .
Mình chỉ có thể quan sát và mô tả được vậy nên rất mong bạn có thể cho mình 1 chỉ dẫn nào với nhưng biểu hiện như vậy hay không .
Xin chân thành cảm ơn !

anh cho e hỏi gà nhà em bị chảy nước mắt và bị sưng mí mắt trên, trong mí mắt có 1 cục màu trắng, gà vẫn ăn uống bình thừơng, vài hôm trước có khoảng 5 con ỉa phân trắng em cho toàn đàn uống thuốc flu trị thương hàn và ecoli nay hết ỉa phân trắng rồi. gà em 30 con 23 ngày tuổi bị chảy nước mắt khoảng 7 con và có 1 con bị sưng bít con mắt rồi nhưng nước mắt vẫn chảy ướt mắt, e làm vaccin lấn 1 dich ta và gum roi tính làm lần 2 nhưng gà đang bệnh nên chưa làm được, mong anh gúp đỡ. thanks anh.!

anh cho e hỏi gà nhà em bị chảy nước mắt và bị sưng mí mắt trên, trong mí mắt có 1 cục màu trắng, gà vẫn ăn uống bình thừơng, vài hôm trước có khoảng 5 con ỉa phân trắng em cho toàn đàn uống thuốc flu trị thương hàn và ecoli nay hết ỉa phân trắng rồi. gà em 30 con 23 ngày tuổi bị chảy nước mắt khoảng 7 con và có 1 con bị sưng bít con mắt rồi nhưng nước mắt vẫn chảy ướt mắt, e làm vaccin lấn 1 dich ta và gum roi tính làm lần 2 nhưng gà đang bệnh nên chưa làm được, mong anh gúp đỡ. thanks anh.!

có thể bị biến chứng CCRD đó anh, dùng thử thuốc đặc trị CRD thử xem

Gửi ! Nông Dân Tập Sự
- Bạn có thể làm 1 trong những cách sau có thể cải thiện tính trạng hô hấp cho gà.
+ Tìm mua cho uống SP long đờm ( có thể mua dễ dang tại CH thuốc tây và thuốc Thú Y ). Pha với nước ấm cho gà uống có thể pha chung với Ampicoli cho uống. mấu chốt vấn đề là phải cho gà uống nước ấm.
+ Đập dập 1 tép tỏi nhét vào miệng gà chú ý kích thước phù hợp, tỏi giúp sát khuẩn đường hô hâp và rút 1 phần dịch viêm.
+ Nếu tất cả các thứ trên mình tìm không có bạn có thể pha dầu gió xanh liều 1 giọt 5 muỗn canh cho gà uống
Những cách trên bạn có thể làm 1 ngày 2 đến 3 lần cũng được. Lưu ý nên làm 1 lần trước khi gà ngủ vào buổi tối.
Cho ăn ướt và giãm bụi chuồng nuôi.
Về kháng sinh bạn có thể tiếp tục sử dụng Ampicoli. Có điều kiện có thể cho uống thêm Bcomlexp C và men tiêu hóa.
Thân Chào!

--------

Gửi phatbui2011
Bạn có thể sử dụng thuốc mở bôi mắt để bôi thẳng vào mắt gà. Bạn tìm mua bênh thuốc cho người bênh thuốc thú y không có SP loại này. Thấy thuốc khô thì bôi tiếp, giúp niêm mạc gà không dính lại
Về KS trường như gà bị nặng như vậy mình nghĩ nên cấp thuốc dạng tiêm.
Ngoài sử dụng các loại kháng sinh điều trị bạn cần lưu ý 2 vấn đề quan trọng đó là tăng sức đề kháng bằng cách bổ sung các vitamin acidamin và vệ sinh chuồng trại.
Về Vaccin ngay lúc này không nên chủng dịch tả vì nó đồng minh với bệnh này, 2 anh gặp nhau gà mình sẽ mệt hơn. Còn Gum lần 2 để gà khỏe thì chủng cũng không có vấn đề gì.
Thân chào!

Last edited:
gà e có phải bị gum ko?

chào các bác. E nuôi 300 gà ta nuôi thịt thương phẩm. Hiện được 14 ngày t.đã chủng new và gum lần 1 lúc 3 và 5 ngà t.
cách đây 3 ngày thấy co hiện tương nô nghịch ., xáo sác hơn bt rô hum qua thấy có hiện tương vài bãi phânrắ như nước vôi. Em đã nghĩ đến bệnh gum và đã thực hien theo
pp của mấy b trong 4rum .hum qua e cho +uồng paracetamol + điện giải + giải đtộc gan. Nhưng ko thấy biến chuyển gi
vẫn bị xù lông nằm nhiều và ít hoạt động. Đặc biệt là e ko con thấy hiện tượng phân trắn loãng nưa. Thức ăn thì vẫn ăn nhiều các bác ạ.nước uống bt nhưng có hiện tượng sốt.
truồng b trạis thì e vs rất tốt. E sd banasa 01

Gửi ! Nông Dân Tập Sự
- Bạn có thể làm 1 trong những cách sau có thể cải thiện tính trạng hô hấp cho gà.
+ Tìm mua cho uống SP long đờm ( có thể mua dễ dang tại CH thuốc tây và thuốc Thú Y ). Pha với nước ấm cho gà uống có thể pha chung với Ampicoli cho uống. mấu chốt vấn đề là phải cho gà uống nước ấm.
+ Đập dập 1 tép tỏi nhét vào miệng gà chú ý kích thước phù hợp, tỏi giúp sát khuẩn đường hô hâp và rút 1 phần dịch viêm.
+ Nếu tất cả các thứ trên mình tìm không có bạn có thể pha dầu gió xanh liều 1 giọt 5 muỗn canh cho gà uống
Những cách trên bạn có thể làm 1 ngày 2 đến 3 lần cũng được. Lưu ý nên làm 1 lần trước khi gà ngủ vào buổi tối.
Cho ăn ướt và giãm bụi chuồng nuôi.
Về kháng sinh bạn có thể tiếp tục sử dụng Ampicoli. Có điều kiện có thể cho uống thêm Bcomlexp C và men tiêu hóa.
Thân Chào!

--------

Thân chào!

thành thật cám ơn bác sỹ sanghuynh . mình vẫn tiếp tục cho uống alpicoli và dùng tỏi như bạn hướng dẫn . kết quả là gà đã khỏe lại ko còn nước nhờn trong miệng nữa .
xin cám ơn bạn rất nhiều !

Chào BS,

Cho em hỏi, em có 1 con gà mái đẻ, bên dưới lỗ huyệt bị sưng, căng tròn như trái banh lông

Khi em nhấn tay vô thử, thì gà có vẻ đau, ỉa ra phân có nước, lợn cợn

Mấy ngày nay nó ăn lâu tiêu, đi lại cũng k nhanh nhẹn như trước, gà vẫn mập bình thường

Gà hiện bị gì vậy BS?

Thanks BS

Last edited by a moderator:
các anh em giúp em vấn đề nan giải này

trại của em vướng vào 1 vấn đề xin ý kiến của anh em
trứng được ấp trong máy khi gà con nở ra thì có hiện tượng nhiều chất nhờn bám dính trên gà , gà không tự tách vỏ trứng được phải can thiệp thì mới sống dc . vậy cho em hỏi nguyên nhân của tình trạng này là gì , do máy ấp hay do gà đẻ thiếu chất . mong anh em nhiều kinh nghiệm giúp đỡ

Gửi mr.bi2013
Thật thật xin lỗi bạn vì công việc nên không trả lời bạn được.
Vấn đề gà bạn đã được khắc phục, chúc bạn thành công
Thân Chào!

--------

Gửi haing! xin lỗi bạn vì trả lời chậm.
Theo thông tin bạn cung cấp thì có thể gà bạn đang bị viêm tuyến vỏ hay còn gọi là tử cung như bênh thú.
Ở gà đẻ năng suất cao thì hay bị vấn đề này khi đã đến thời kỳ loại thải hay bỉ 1 số bệnh mãng tính như CRD, Thương hàn, Tụ huyết trùng. Về điều trị thì mình không khuyến cáo điều trị các trường hợp này vì hiểu quả không cao và rất dễ tái phát, nếu nhiễm các vi trùng trên còn có thể lây cho bầy gà con. Tuy nhiên nếu bạn muốn điều trị thì có thể sử dụng các biện pháp sau:
Kháng sinh: có thể sử dụng các SP trị các bệnh mà mình đã nêu trên.
Hổ trợ điều trị bằng: SP chức vitamin nhóm B, và A,D,E và kháng viêm Dexa.
Bạn nên sử dụng và cấp dưới dạng tiêm để có kết quả cao hơn.
Vài thông tin chậm trễ mong có ít cho bạn.
Thân Chào!

--------

trại của em vướng vào 1 vấn đề xin ý kiến của anh em
trứng được ấp trong máy khi gà con nở ra thì có hiện tượng nhiều chất nhờn bám dính trên gà , gà không tự tách vỏ trứng được phải can thiệp thì mới sống dc . vậy cho em hỏi nguyên nhân của tình trạng này là gì , do máy ấp hay do gà đẻ thiếu chất . mong anh em nhiều kinh nghiệm giúp đỡ

Về nguyên nhân do máy ấp thì mình xin được phép không bàn về nó, vì nó thuộc lĩnh vực kỹ thuật cơ khí và kinh nghiệm của người điều hành máy cũng như chất lượng máy.
Về dinh dưỡng thì không biết là mình may mắn hay là bạn may mắn :lol:. Ngày xưa lúc còn đi học mình có làm tiểu luận trong môn dinh dưỡng vật nuôi và rất trùng hợp nó có liên quan đến vấn đề này. Mình được phân công đảm nhận về phần vitamin B5 nên rất ấn tượng về vấn đề này. Trong quá trình tìm hiểu về Vitamin này mình tìm được tài liệu nói về sự ảnh hưởng của vitamin B5 trên tỉ lệ ấp nở của gia cầm của tap chí Internatinonal Hatchery Practice ( số mấy quên mất rùi ) Mình xin tóm lại vấn đề như thế này:
Vitamin B5 tham gia hoạt hóa acetyl-CoA từ đây mới đi vào chu trình Kreb giải phóng ATP 1 dạng năng lượng sống của mọi tế bào. Ở gia cầm mới nở thiếu hụt vitamin B5 sẽ thiếu năng lượng ATP sẽ làm gia cầm non không hoạt động được hay hoạt động yếu ở đây chính là hoạt động phá vỡ vỏ trứng. Đặt trưng vấn đề này là như bạn mô tả, đó là chất nhờn ( không có gân máu nếu có là 1 vần đề khác ) bao quanh gà do không hoạt hóa chất béo trong trứng. Do quá lâu nên các số liệu này mình không còn lưu dữ mong bạn thông cảm.
Vài thông tin muộn mong có ít có ít cho bạn. Nếu bạn áp dụng thành công có thể thông báo cho mình biết, để mình cũng cố kinh nghiệm.
Thân chào!

Last edited:
Bạn sang huỳnh giúp mình cái gấp lắm

Gà mình đang bị triệu chứng như sau mong bạn giúp đỡ mình chữa 2 tuần chưa khỏi

Mình có cặp gà con khoảng 3 tháng không biết bị bệnh gì mà chữa hoài không khỏi triệu chứng chung của 2 con hay lắc đầu lấy chân gãi đầu hay tai gì đó ỉa phân trắng xanh gà mái thi chết rồi cánh xà xuống người khô trước khi chết ủ rũ ăn uống bình thường lông xù gà trông thì vẫn sống mà chắc cũng sắp đi mình đang điều trị mới đầu mình nghĩ gà bị sổ mũi nên nhỏ thuốc Bio E.F.L và chích linco S nhưng cũng không bớt sau phát hiện gà không hề có nước mũi nên không phải bị hô hấp sau đo vài ngày gà mái chết hiện tượng như trên , giờ gà trống còn sống vẫn lắc đầu ăn khoẻ mình thấy giống bệnh giun sán vì lứa tuổi này là thời gian bệnh giun nên mình sổ giun ... Cũng vẫn lắc đầu cách đây 2 hôm có để ý hậu môn nó có vẻ sưng to có dịch đỏ mình nghĩ có thể là máu hoặc phân mình đi hỏi thú y người ta kêu 80% bi gumbro nên đang điều trị bằng thuốc anti gum và bổ sung vitamin thuốc thì mình cho vào ông xilanh bơm cho gà uống sáng nay chiều có triệu chứng lạ là vảy mỏ nhiều hơn và rướn cổ lên thở hay ngáp gì đó ai bị giống mình thì cho cách chữa vói nhé

Gửi! cuongtuyet
Dựa vào những thông tin bạn cung cấp và theo kinh nghiệm của mình thì gà bạn không phải bi Gumboro mà nghiên về khả năng bị dịch tả Newcastle nhiều hơn mình kết luận như vậy vì:
- Gà có triệu chứng hô hấp cộng tiêu hoá kết hợp.
- Triệu chứng lắc đầu chính là triệu chứng thần kinh rất điển hình của Newcastle.
- Còn về hậu môn sưng to có dịch đỏ có thể gà bị kế phát bệnh viêm ruột, viêm lỗ huyệt do các loại vi khuẩn khác gây ra.
Về cách xử lý:
- Có thể tiếp tục sử dụng các loại thuốc mà bạn đang có, Antigum thực chất là thuốc tăng sức đề kháng hỗ trợ điều trị chống phu nhiễm các bệnh khác.
- Bạn nên cấp Kháng Thể giúp trung hoà độc tố của Virus, liều theo nhà sản xuất, tốt nhất nên sử dụng tất cả các con gà trong nhà vì bệnh này lây lan mạnh. Bạn có thể tìm mua Sản Phẩm K.T.G ( viết tắc của Kháng Thể Gà) tại các của hàng thuốc Thú Y. tham khảo hình ảnh tại đây
http://www.hanvet.com.vn/vn/scripts/prodView.asp?idproduct=258
Thân Chào!

Hỏi về gà đang úm bị tiêu chảy

Chào các bạn mình đang úm gà con, vì mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm mong mọi người giúp đỡ.
Đàn gà con của mình gồm 300 con, đã được 13 ngày, mình mới nhỏ vacin Gumbo, đàn gà nhìn chung cũng khá khỏe mạnh, tuy có 1 vài con ỉa phân lỏng như nước màu hơi trắng và có bọt, có 1 con thì bị run chân đi lại không vững, mình mong mọi người giúp tư vấn mình cách phòng và trị 1 số bệnh trong thời kỳ úm, và những bệnh nói trên.
Hiện nay mình đang sử dụng thuốc úm để phòng bệnh có tên Megacin của công ty Greenpharma thành phần; Oxytetracycline 10g + Neomycin sulphate 7,15g ( gói 100g) ( Mình mới dùng thuốc qua 1 đợt phòng 4 ngày trong tuần đầu úm, mình không hiểu muốn hỏi mọi người là thuốc này chỉ dùng trong tuần đầu úm thôi hay có thể phòng bệnh cho gà sau này? mong các bạn giúp đỡ, cảm ơn 4rum nhiều.

Gà bị khô chân

Xin bác sỹ trợ giúp!

Gà nhà tôi thả vườn và bị bệnh như thế này: Có một số con bị khô chân, mới bắt đầu thì chân gà chuyển màu trắng và khô dần, sau một thời gian thì gà cũng gầy đi nhiều, điều đặc biệt ở đây là gà vẫn ăn uống bình thường. Tôi có hỏi nguời quen hay nuôi gà thì được biết là gà bị khô chân, nhưng hỏi thuốc trị bệnh thì không ai biết. Vấn đề thắc mắc của tôi là: gà bị bệnh do nguyên nhân gì??? Có thuốc đặc trị cho gà hay không???? Có biện pháp nào phòng tránh???

Nhờ sự trợ giúp của bác sỹ.

Gà 13 ngày tuổi mà bạn mới làm vx gumboro ko ổn rồi!Bạn cần làm tiếp vx ND-IB,đậu gà ngay.Nếu làm vxgumboro rồi mà là vx chủng nhẹ thì vẫn cần làm lại vx gumboro chủng trung bình cộng và nên tham khảo lịch vx của chuyên môn tại địa phương.Còn như mô tả có thể gà nhà bạn bị bệnh bạch lỵ,thuốc Megacin đã dùng úm rồi thì ko dc dùng điều trị nữa vì sẽ cho hiệu quả thấp do hiện tượng quen thuốc hoặc có thể kháng thuốc.Thêm vào đó các tp thuốc trong Megacin tác dụng ko tốt với vk salmonella(bạch lỵ,thương hàn) trong cơ thể gia cầm.Nói chung,thuốc đã dùng úm thì chỉ có thể dùng phòng bệnh thôi và cần chú ý về liều lượng và liệu trình để giảm thiểu hiên tượng kháng thuốc của vk.

--------

Xin bác sỹ trợ giúp!

Gà nhà tôi thả vườn và bị bệnh như thế này: Có một số con bị khô chân, mới bắt đầu thì chân gà chuyển màu trắng và khô dần, sau một thời gian thì gà cũng gầy đi nhiều, điều đặc biệt ở đây là gà vẫn ăn uống bình thường. Tôi có hỏi nguời quen hay nuôi gà thì được biết là gà bị khô chân, nhưng hỏi thuốc trị bệnh thì không ai biết. Vấn đề thắc mắc của tôi là: gà bị bệnh do nguyên nhân gì??? Có thuốc đặc trị cho gà hay không???? Có biện pháp nào phòng tránh???

Nhờ sự trợ giúp của bác sỹ.

Ko có bệnh nào tên là bệnh "khô chân' mà chỉ có bệnh làm cho gà bị khô chân.Trường hợp này gà mắc 1 trong 2 bệnh:nấm mốc hoặc marek.nấm mốc thì có ks trị nấm,hóa chất diệt nấm,còn marek là ung thư ác tính do virus thì bó tay.

Last edited by a moderator:
Gà 13 ngày tuổi mà bạn mới làm vx gumboro ko ổn rồi!Bạn cần làm tiếp vx ND-IB,đậu gà ngay.Nếu làm vxgumboro rồi mà là vx chủng nhẹ thì vẫn cần làm lại vx gumboro chủng trung bình cộng và nên tham khảo lịch vx của chuyên môn tại địa phương.Còn như mô tả có thể gà nhà bạn bị bệnh bạch lỵ,thuốc Megacin đã dùng úm rồi thì ko dc dùng điều trị nữa vì sẽ cho hiệu quả thấp do hiện tượng quen thuốc hoặc có thể kháng thuốc.Thêm vào đó các tp thuốc trong Megacin tác dụng ko tốt với vk salmonella(bạch lỵ,thương hàn) trong cơ thể gia cầm.Nói chung,thuốc đã dùng úm thì chỉ có thể dùng phòng bệnh thôi và cần chú ý về liều lượng và liệu trình để giảm thiểu hiên tượng kháng thuốc của vk.

--------

Ko có bệnh nào tên là bệnh "khô chân' mà chỉ có bệnh làm cho gà bị khô chân.Trường hợp này gà mắc 1 trong 2 bệnh:nấm mốc hoặc marek.nấm mốc thì có ks trị nấm,hóa chất diệt nấm,còn marek là ung thư ác tính do virus thì bó tay.

Cám ơn câu trả lời của bác, e cũng để ý không có hiện tượng nấm mốc ở chân gà, khả năng thứ 2 như bác nói có lẽ hợp hơn. Mấy ông chú họ nhà e chuyên nuôi gà cn sang cũng phán là bó tay không thuốc chữa với bệnh này.

Bác sỹ cho cháu hỏi nhiều người nói khi pha thuốc úm phải pha gấp đôi liều lượng ghi trên bao bì mới có tác dụng
= > điều này là đúng ko ạ, con nghĩ tác dụng thì có nhưng lo no sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của bộ khung sau này . Thứ 2 nữa là bác có đề cập đến vấn đề Virus kháng thuốc. pha liều lượng cao như thế Có khi con virus nó biến thể . trở nên khỏe hơn và kháng thuốc phải không ạ.

Mong bác giúp con vấn đề này ạ

xổ giun cho gà trên đêm lót sinh hoc

Mục đích hướng tới Người Chăn Nuôi Thông Thái cũng như trao đổi kiến thức chuyên nghành và kinh nghiệm đã đúc kết được của bản thân. Mình xin lập chủ đề này để mọi người có thắc mắc hay đang vướng phải các vấn đề bệnh gia cầm, có thể nhận được những ý kiến tốt nhất khắc phục và điều trị hợp lý cho đàn gia cầm của mình. Mọi người tham gia xin lưu ý, chúng ta chỉ tìm ra cách khắc phục tốt nhất, không công kích nhau trên chủ đề nhé. Thanks!
Những ai có vần đề về gia cầm, cần post những thông tin cụ thể sau( càng chi tiết càng tốt nhé ):
- Loài nuôi, giống, lứa tuổi, mật độ nuôi ..v.v.v..
- Triệu chứng: về đi đứng, về ăn uống, về trạng thái phân, về thời gian mắc bệnh..v.v.v..
- Điều trị: đã điều trị thuốc gì hay chưa?, điều trị bao lâu? ..v.v.v..Mình sẽ chuẩn đoán và nêu cách điều trị cũng như hướng dẫn sử dụng thuốc, trong 100% hiểu biết mình nhé.
Nếu chủ đề này được sự ủng hộ của các bạn trên điễn đàn, mình sẽ nhân rộng ra trên các đối tượng vật nuôi khác.
Xin Admin lưu ý giúp tôi những bài cố tình gây hấn hay không có ý đóng góp.
:huh:Chúng ta luôn là con ếch ngồi ở đáy giếng, hãy cùng nhau mở rộng miệng giếng nhé :huh:
Thân chào!
Chào BS! Xin bs cho tôi hỏi, hiện tôi đang nuoi gà trên nền rải trấu có sử dụng chế phẩm sinh học. Nay tôi muốn xổ giun cho đàn gà, xin BS cho biết có được ko? Vì tôi sợ giun hoặc trứng giun sau khi xổ sẽ tồn tại trên nền thảm lót gà ăn vào sẽ tái nhiễm. Xin cám ơn BS.

Back