Bầy gà trong vài giờ từ 1000 con đã ra đi gần hết.

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Bầy gà trong vài giờ từ 1000 con đã ra đi gần hết (Updated)

Gà đã 40 ngày tuổi.
Biểu hiện bệnh, trước ngày phát bệnh (tức là ngày 29/10/2013), đàn gà bỗng dưng ăn khỏe, uống nước nhiều gấp 2-3 lần ngày thường. Bác chủ có vẻ rất vui vì "bỗng dưng" gà sung quá mức, chắc là vừa khỏi bệnh đầu đen vài ngày nên gà sung. Đêm qua cắt mỏ, trời ban cho 1 cơn mưa tầm tã, sáng nay thức dậy (30/10/2013), cỡ 8h sáng rớt 1 em, đàn gà dấu hiệu ủ rũ, co rút. Tức tốc gọi thú y. Tiến hành mổ xẻ, toàn thân xuất huyết nặng, ruột, gan, phèo phổi đều có xuất huyết, đường ruột chứa máu, đi phân máu--->Gà sốt cao dẫn đến xuất huyết

không phát hiện phân trắng loãng kiểu dịch tả.
Gà chết rất nhanh, giẫy đành đạch trước khi chết, có con đang cầm trên tay giẫy chết luôn.
Chẩn đoán ban đầu là gà bị dính Gumboro cấp tính.
Các bác cho hỏi là trong trường hợp gà phát đồng loạt và chết nhanh như vậy, cách xử lý nhanh chóng kịp thời là gì ạ?
Xin cám ơn!

Video gà chết

Gà sốt cao

Nội tạng xuất huyết (do sốt cao)

Ruột cũng xuất huyết và có máu cục

Xuất huyết dưới da

Túi Fabricius

Các bác cho hỏi là trong trường hợp gà phát đồng loạt và chết nhanh như vậy, cách xử lý nhanh chóng kịp thời là gì ạ?
Xin cám ơn!
-----------------------------------------------
Update 31/10/2013
Tới sáng hôm nay là chết khoảng 1/2 đàn, có dấu hiệu ngưng chết. Đàn còn khoảng 500 con.
Hình ảnh bầy gà sáng nay

Last edited by a moderator:
mình nuôi 100 con trong 100m2 . như thế mà siêng á. bạn có nhầm không,
Nhiều người vườn cả 1000m họ vẫn quét là và rải vôi đó bạn.
Hơi tốn tiền mua tỏi 1 chút xíu nhưng đỡ tiền ngừa KS bạn à.
Sợ nhất trái gió trở trời mà nó dính mưa thì xác định là .....
Bạn nuôi nhiu con trong bao nhiêu m2
Mình ko có nuôi con nào hết, đang đi học nghề :D, rút kịnh nghiệm từ những thất bại của người khác rùi mới dám nuôi =.=

ừ . vậy bạn cũng là người chăn nuôi khôn ngoan rồi đó . hihi
nhưng bạn cũng nên nuôi lấy 50 70 con đi. lấy kinh nghiệm thực tiễn. người ta như thế chưa chắc mình đã rút kinh nghiệm đâu ^^
cũng đỡ buồn nữa. nó chạy nhảy giành ăn nhau thấy thích lắm

ừ . vậy bạn cũng là người chăn nuôi khôn ngoan rồi đó . hihi
nhưng bạn cũng nên nuôi lấy 50 70 con đi. lấy kinh nghiệm thực tiễn. người ta như thế chưa chắc mình đã rút kinh nghiệm đâu ^^
cũng đỡ buồn nữa. nó chạy nhảy giành ăn nhau thấy thích lắm
nó gianh nhau ăn thì thích lắm cang khi nó xù lông không ăn không uống thì như gắp than bỏ lổ đít

nó gianh nhau ăn thì thích lắm cang khi nó xù lông không ăn không uống thì như gắp than bỏ lổ đít

ừ. hihi nói nghe gai hết cả người à. ^^
giờ 42 ngày tính cho toàn đàn uống KS ngừa viêm ruột mà ngán quá. lo nó còi ko lớn được
cũng khoảng 20 % đàn ỉa phân lỏng , sáp , và từng lọn đỏ.
Gà thì khỏe mà phân đó ko bao giờ mập nổi ^^

giờ 42 ngày tính cho toàn đàn uống KS ngừa viêm ruột mà ngán quá. lo nó còi ko lớn được
gà anh ỉa phân sáp vẫn chưa hết ah, em cho uống supe cox giờ chẵng còn em nào ỉa phân sáp cả, ỉa toàn phân trắng đen nhìn phê cả con mắt

Gà đã 40 ngày tuổi.
Biểu hiện bệnh, trước ngày phát bệnh (tức là ngày 29/10/2013), đàn gà bỗng dưng ăn khỏe, uống nước nhiều gấp 2-3 lần ngày thường. Bác chủ có vẻ rất vui vì "bỗng dưng" gà sung quá mức, chắc là vừa khỏi bệnh đầu đen vài ngày nên gà sung. Đêm qua cắt mỏ, trời ban cho 1 cơn mưa tầm tã, sáng nay thức dậy (30/10/2013), cỡ 8h sáng rớt 1 em, đàn gà dấu hiệu ủ rũ, co rút. Tức tốc gọi thú y. Tiến hành mổ xẻ, toàn thân xuất huyết nặng, ruột, gan, phèo phổi đều có xuất huyết, đường ruột chứa máu, đi phân máu--->Gà sốt cao dẫn đến xuất huyết

không phát hiện phân trắng loãng kiểu dịch tả.
Gà chết rất nhanh, giẫy đành đạch trước khi chết, có con đang cầm trên tay giẫy chết luôn.
Xin cám ơn!

Video gà chết

Gà sốt cao

Nội tạng xuất huyết (do sốt cao)

Ruột cũng xuất huyết và có máu cục

Xuất huyết dưới da

Túi Fabricius

Xin cám ơn!
-----------------------------------------------
Update 31/10/2013
Tới sáng hôm nay là chết khoảng 1/2 đàn, có dấu hiệu ngưng chết. Đàn còn khoảng 500 con.
Hình ảnh bầy gà sáng nay

Gà này chỉ nung bệnh có 1 ngày thôi, và khi chết thì túi Far vẫn bình thường thì không phải là Gum. Nhìn qua phổi, lớp mỡ và đường ruột thì gần giống như tụ huyết trùng(còn gọi là bệnh toi), nhưng hình nhìn không rõ nên cũng khó nói (mình cho là 90%). Bạn nên mổ thêm 1 con còn sống.

Hãy kiên nhẫn, đừng nản , cho uống tăng cuong Glucoza, C, K hoặc thuốc mới của thú y

giờ này gà vẫn đang chết cơ mà, mổ xẻ thêm xem nó là bệnh gì,cho ae còn học hỏi. Mà bầy gà nhìn thấy nản lắm (không chết cũng chăng ra gì), điển hình của một cách làm không tâm huyết

--------

Cho gà uống super Cox nhá.

Last edited by a moderator:
mình cho uống KS phổ rộng Amoxy của Nova đó bạn , OK lắm. nhưng lo nó còi thôi.
Sáng nay pha 2 lít mà 2h uống ko hết 1 nửa . mai pha 1 lít thôi , KS nó đắng gà nó chê , ko chịu uống đây mà

mình thì chưa gặp gà trên 2 tháng mà bị Gum. Bạn đừng có mà cố chấp nữa
HÌnh như bạn 9X mới là người cố chấp. Tôi thấy gà trên 2 tháng bi gum rồi. Bạn đi hỏi thử mấy người nuôi gà công nghiệp lấy trứng thì biết liền. Có điều gà lớn bị thì ít thiệt hại hơn gà nhỏ. Đặc biệt gà "đi bộ" thường không bị gum.
Thân!

chia buồn cùng bạn.mình chỉ chết mấy con mà đả tiếc đứt ruột đi,ma bạn chết cả ngàn con thì không nói hết nửa,nhung hãy có gắng lên.thua ván này thi làm lai ván khác.chúc bạn lần tiếp theo sẻ thành công.

Bầy gà nhà đó bữa nay ra sao rồi bác chủ thớt ơi. còn bao nhiêu vậy bác, sức khỏe cấn nặng sau bạo bệnh là như thế nào rồi bác

Bầy gà hiện nay còn khoảng 300 con, vẫn đang chết lác đác, mình nghi là lúc đầu bị Gum kết hợp với Tụ huyết trùng, bởi vì nếu là Gum thì gà đã không còn chết nữa, hiện nay bệnh tích có giấu hiệu gần giống với Tụ huyết trùng, các vết xuất huyết ở lớp mỡ màng tim, xung huyết tại phổi và nội tạng rất giống, chỉ thiếu là không thấy dấu hiệu gan hoại tử lấm tấm thôi.
Mong các cao thủ cho ý kiến nhé!

vậy là vẫn ko hết . trời ạ, sao ko đem ra thú y xem sao . kiểu này coi chừng hết luôn .
chi phí cũng khoảng 30 - 40triêu rồi chứ tí gì :wacko:

vậy là vẫn ko hết . trời ạ, sao ko đem ra thú y xem sao . kiểu này coi chừng hết luôn .
chi phí cũng khoảng 30 - 40triêu rồi chứ tí gì :wacko:

Hì, thú y hả? đã có chừng chục ông vào xem rồi, mỗi ông phán 1 bệnh: Trúng độc, Gum, Cầu Trùng, Cúm, Tả,...mình lại thấy giống Tụ huyết trùng, mà không ông nào phán thế, nên chẳng biết nghe ai, thôi, trị tụ huyết trùng :))

vãi =)) thế thua. có thể ở đó ko có nhân tài . ví dụ như bác Gia cát chẳng hạn hehe

Back