• Dismiss Notice

Bến Tre_ Cần Tư Vấn Kỹ Thuật Nuôi Dúi

Thảo luận trong 'MuaBán: ngành Chăn Nuôi' , 28/6/10

1. linhem1986 Nhà nông nghiệp dư

THÔNG TIN NGƯỜI GỬI:

- Tên DN/Cá nhân: linhem1986
      - Địa chỉ: mỹ hòa - Ba Tri - Bến Tre
      - Tel, Fax: ::: FaX 0937384003
      - email: linhtiamo@yahoo.com
      ================================

cho em hỏi trên diễn đàn này có ai nuôi Dúi không vây? bác nào có nuôi xin tư vấn dùm em, mô hình tham quan,chỗ mua con giống, kỹ thuật nuôi, và kỹ thuật làm chuồng trai với. hiện em đang ở Ba Tri, Bến Tre. trong tỉnh càng tốt. em xin cảm ơn trước...

Đang tải...
    2. khoa_stp

khoa_stp Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Rất tiếc em ở xa quá. E có thể vào yahoo anh tư vấn cho: khoa_stp

3. linhem1986

linhem1986 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Máy Tính
      anh ở lạng sơn làm anh ở huyện nào vay? hiện e đang chuẩn bị để nuôi Dúi ma e chưa có biết nhiều vế con này nên em rất cần được tư vấn của anh. yahoo của em là Linhtiamo@yahoo.com

4. tantaitbh

tantaitbh Nhà nông nghiệp dư

Dúi Nên Nuôi 2 Con 1 Chuồng, Nên Bỏ Vào 1 Cái Lu Có Khoang Lổ ở Dưới để Tiên Vệ Sinh, Thấy Nuôi Vậy Hiệu Quả Lắm!

5. linhem1986

Nghề nghiệp:
      Máy Tính
      cảm ơn bạn đã góp ý. mình hiện dự dịnh nuôi xây chuồng ngăn trừng ô vuông cho nó, không biết cách đó có hiệu quả không vậy bạn, bạn có nuôi Dúi không?và chỗ bạn có bán không ?

6. nguyenhoiart

nguyenhoiart Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kỹ sư thủy sản
      nếu nuôi 2 con vào 1 thì kích cở lu như thế nào hả bác tantaitbh? e cũng đang muốn nuôi con này!

7. tantaitbh

chào các bác:
      mình có 1 vài chia sẽ khi nuôi dúi
      về chuồng trại càng đơn giản, tiện lợi, ít tốn kém , tiện chăm sóc , thì càng tốt . và để giải quyết vấn đề trên chỉ 1 cách đơn giản nhất là nhất là nuôi trong lu.
      ưu điểm : -dễ mua, ít tiền, dời đi đâu cũng được = vốn ít mà tiện lợi
      -khi tắm rửa chỉ cần lấy mô tơ xịt nước vào , các lỗ thoát nước sẽ thoát hết , chuông sạch sẽ ít mầm bệnh = 1 người có thể chăm sóc hàng trăm chuồng , ít bệnh tật mà nếu có cũng sẩy ra chỉ có 1 chuồng, không ảnh hưởng gì tình hình thế giới
      -có thể theo dõi sự phát triển từng con 1 , nên rất dễ bảo quản và chăm sóc = an tâm chăn nuôi
      tóm lại tôi thấy nếu nuôi theo cách trên thì rất hiệu quả . mong bà con nghiên cứu và phát triễn thử.
      riêng tôi chưa bao giờ nuôi dúi , nhưng có nuôi thì tôi cũng nuôi theo cách trên.

8. khoa_stp

khoa_stp Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Đã tư vấn cho Linhem1986 rồi nhé.
      ---------------
      Nuôi Dúi ko ai rửa chuồng trại bao giờ cả. Con Dúi không thích nước. Bạn nói có một vài chia sẻ khi nuôi Dúi mà bạn lại bảo "tôi chưa bao giờ nuôi Dúi". Đó có phải là kinh nghiệm của bạn không?

Last edited: 29/6/10
    9. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Không thể nuôi lu đục lỗ đâu bác . Có lỗ là nó cắn nát bét cái lu cho coi. Với lại . Dúi là loại sạch sẽ kể cả phân và nước tiểu của nó ko hề có mùi hôi như mấy loại khác . Cho Dúi ăn mía ,khoai,sắn ngô .. khi nó ăn các loại này thùng nuôi có mùi rất đặc trưng của thịt thú rừng ,Thơm thơm ,ngái ngái . Em nuôi mấy con này toàn cho miếng bìa các tông vào lót đáy chuồng , Nó sẽ cắn nát miếng bìa rồi vun lại tạo thành chiếc tổ nho nhỏ ở góc và ngồi thu lu trên đó . Những miếng bìa này hút ẩm tốt vì thế nước tiểu sẽ thấm vào đó mà ko gây mùi mấy . cứ hơn tuần em lại bổ xung một miếng bìa ... Cứ như thế có khi đến cả tháng mới hót chuồng hót phân một lần thế mà ko thấy bẩn thỉu qua .

miếng gỗ này đè lên thùng nuôi . Dúi trèo lên đục một đêm gần thủng . Đấy là nó đục trong trạng trái treo lơ lửng người ,chân ko có điểm tựa đó các bác..

Thi Thoảng cũng phải làm tí Dúi . Hai hình này em đi ăn ở quán nhậu ven bìa rừng :lol: chẹp chẹp ... Ngon

Last edited: 29/6/10
    10. linhem1986

Nghề nghiệp:
      Máy Tính
      cảm ơn anh đã chia sẽ.
      ---------------
      cảm ơn anh đã chia sẽ. sao nay em nuôi thành công sẽ mời anh vào nhâu nhe!!!

Last edited: 30/6/10
    11. tantaitbh

àh các bác hiểu lầm, tôi chưa nói là chia sẽ kinh nghiệm . tôi chỉ nói là chúng ta chia sẽ các hướng đầu tư như thế nào cho hợp lý thôi. mỗi nơi 1 điều kiện nếu thấy hướng nào phù hợp với mình nhất thì chọn lựa và càng giảm chi phí càng tốt. chỉ có vậy!