• Bệnh CRD có ai trị dứt điểm được ko xin thỉnh giáo?

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 5/10/13

1. thanhtung2808 Nhà nông nghiệp dư

gà mình mắc phải bệnh chảy nước mũi,khò khè mặc dù vệ sinh chuồng trại máng ăn tương đỗi kỹ, Thuốc mà dạng cho uống thì không hết ( đa số mình cho uống thuốc dạng tylosin với doxycylin,tiamulin),
      mình mua chai Bio genta Tylosin về chích thấy không thuyên giảm (chích được 4 ngày rùi),ai còn có cách nào hay hơn nữa ko chỉ mình với,mình bó tay với bệnh này rùi! THANK

Đang tải...
    2. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      bạn có ngừa ko.

3. Shin_Gu

Shin_Gu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tự do
      Cần chuẩn đoán bệnh chính xác mới trị đc, Phòng bệnh là trên hết ,vài lần ngã chúng ta sẽ có kn cho lần sau ( hy vọng lứa gà sau đc xuôn sẽ )

4. thanhtung2808

thanhtung2808 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông
      mình mới tập nuôi à,với ý định đúc 50 em mái để mua máy ấp gà con, giờ thì được 25 em rùi,chẳng biết chích ngừa thế nào cả,nói rõ hơn là ko biết thuốc của nó để chích,rùi chích vào lúc nào,chỉ thấy bệnh rùi tìm hiểu thêm mua thuốc về chích ko hà, làm ơn chỉ mình tên thuốc thời gian chích những bệnh thường hay xảy ra, rất mong ý kiến máy bạn chỉ giùm
      Triệu chứng hiện tại của gà em : ăn uống bình thường rất mạnh nữa là đằng khác,chưa chích ngừa chỉ cho uống tylosin thôi ko thấy khỏi
      hằng ngày vẫn cho uống VTM B, C, 1 tuần phun thuốc diệt trùng 1 lần,cả đàn hiện giờ có 5 con bị chảy nước mũi, tối ngủ có tiếng khẹc khẹc,hiện giờ mua bio genta tylosin về chích 4 mũi rùi mà không thấy giảm

Last edited: 5/10/13
    5. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Bạn cho uống kháng sinh bao nhiêu ngày vậy, bạn nuôi ít thì mình nghỉ bạn nên tách nhửng c0n gà mắc Crd ra riêng để tiện việc đều trị. Đều trị dùng doxycylyn hoặc tiamulin + bcomlex pha gấp đôi liều phòng cho uống liên tục 7 ngày. Và cho uống 3 ngày mấy c0n gà khoẻ. Phòng bệnh cho cả đàn thì 10 đến 15 ngày dùng kháng sinh ngừa 3 ngày, kết hợp vệ sinh tiêu độc khử trùng chuồng nuôi 1 tuần 1 lần.

6. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      gà của ông bữa nay có hiện tượng phân sáp ko 9x ơi. sao gà nhà này vẫn còn bị dai dẳng quá.

7. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      kakaka kỹ thuật kao nên khôg có bị, trị cầu trùng hôm bữa chưa khỏj nữa cơ à, dở vậy

8. thanhtung2808

Nghề nghiệp:
      nông
      cảm ơn bạn, mình mới nuôi ko dám làm liều,ráng nuôi thử nghiệm vài lứa lấy kinh nghiệm,lúc đó mới tính chuyện khác được,để mình làm theo cách của bạn koi thử hiệu quả ko
      thank bạn nhiều nha

9. nongdan.phutho

nongdan.phutho Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh tự do
      bệnh CRD chỉ do môi trường sống mang lại: gà bới trấu và vỗ cánh nhiều(đặc biệt là mấy em mái) nên rất nhiều bụi bặm bay vào đường hô hấp của gà, lâu ngay gây viêm nhiễm nên nó bị CRD. Thời tiết thay đổi bất thường cũng ảnh hưởng đến hệ hô hấp của gà.
      Biện pháp khắc phục:
      - Nuôi thả tự do đối với những đàn bị CRD quá nặng.
      - trường hợp vẫn phải nuôi nhốt: tăng độ thông thoáng truồng trại, nhưng lại phải kín gió vào ngày lạnh giá khi gà đã đi ngủ. Cứ vài ngày cho uống Bromhexin để giảm ho long đờm. Tốt nhất với gà mái hậu bị là nuôi trên sàn lưới để hạn chế CRD, thương hàn , cầu trùng...
      Kháng sinh chữa bệnh đường hô hấp rất hại gà nên cần hạn chế dùng.

3 thành viên thích bài này.
    10. TienChip

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      Cao nhân vào rồi. hihi . gà em nó cũng bương trấu tùm lum. sợ bị nên em mua KS về ngừa 3 ngày. nếu bưng kín mít thì nó hôi sặc mùi . còn bỏ bạt xuống 1 nửa thì lại gió lùa ( 1 số con sợ lanh. còn lại vẫn bay nhảy như chim )
      giờ em bỏ bạt thấp cả ngày chỉ 7h tối em mới bưng kín mặt gió nhiều. mặt hông vẫn để chứ nếu em bưng kín nó hôi lắm , hjx

11. thanhtung2808

Nghề nghiệp:
      nông
      mình nuôi ở cấp độ hộ gia đình,diện tích hơi chật chỉ vây sau nhà,nên mình tính nuôi gà mái khoảng 50-70 là đủ diện tích,tính nuôi lấy trứng ấp bán gà con bạn thấy hướng đi như thế được k? nếu được mong bạn góp chút ý kiến về cách nuôi gà mái: thuốc, thành phần thức ăn, thuốc ngừa những bệnh chủ yếu
      (những hộ gia đình xung quanh minh nuôi gà bệnh rất nhiều,mình rất thích nuôi gà nên trông nom rất kỹ,chưa có bệnh xảy ra nhưng cách thức thuốc hay văcxin thi minh chưa biết,chỉ biết quan sát sơ sơ thấy bệnh,mình muốn ngừa truóc chứ không muốn xảy ra rùi mới thuốc,như thê ko hiệu quả lắm)
      hiện giờ gà mình chỉ bị CRD còn ghép bệnh khác hay ko thì mình ko biết,phân gà có màu trắng bao quanh phân cả tuần nay nhưng ăn uống vẫn bình thường khỏe mạnh, chuồng gà chỉ che mưa chứ không vay ấm,hàng ngày quét dọn sạch sẽ không hôi thối,chuồng thông thoáng 1 tuần có vệ sinh máng ăn phun thuốc sát trùng chuồng
      mong ý kiến bạn chỉ dẫn thêm cảm ơn bạn nhiều