• Hỏi đáp Bỏ nghề về làm nông dân

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 9/6/15

1. LeBaoNam Nhà nông nghiệp dư

Chào các bác. Lên diễn đàn đọc 1 thời gian cũng ngấm rồi, 2 vợ chồng em định lên kế hoạch bỏ nghề hiện tại để mở trang trại mô hình nhỏ. Thu nhập 2 vợ chồng khoảng 12tr, nhưng lại làm khác tỉnh. Muốn quy lại 1 mối tiện chăm sóc con cái, ông bà nên tính nghỉ việc. Hiện tại bọn em chưa có j trong tay cả ngoài căn nhà chung cư bố mẹ cho ở Hà Đông. Tiền thì có thể xoay khoảng 300tr vay ngân hàng. Chưa có đất vườn và chưa biết mối mua giống vật nuôi. Với dự định thuê đất khoảng 3000-4000m2. Mua vài cặp bò, kết hợp nuôi giun quế, gà chạy bộ và trồng rau sạch. Mô hình như vậy mà vay ngân hàng thời điểm này liệu có khả thi đc k các bác. Muốn các bác đã làm trang trại tư vấn thêm kinh nghiệm. Có địa chỉ em đến học hỏi thì em cảm kích vô cùng. Và muốn hỏi bác nào biết chỗ nào cho thuê đất vườn quanh khu Hà Đông và chỗ nào bán bò giống gần nhất ạ. Cảm ơn các bác.

ncnamqn thích bài này.
      Đang tải...
    2. minhlong0080

minhlong0080 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      CÔNG NHÂN,NÔNG DÂN
      suy nghĩ kỉ và tìm hiểu kỉ trước khi quyết định nha bác!
      --- @ 9/6/15, Original Post Date: 9/6/15 ---
      --- @ 9/6/15 ---

nguyenhunghtra thích bài này.
    3. LeBaoNam

LeBaoNam Nhà nông nghiệp dư

Vâng cám ơn bác, hi vọng các bác góp ý thêm cho em ạ

4. songlongqc

songlongqc Nhà nông nghiệp dư

đúng là phải suy nghĩ thật kỹ nhưng như e đây nghĩ đi nghĩ lại mất 9 năm kể từ khi đi học cao đẳng đến giờ tay vẫn trắng tay,sống xa nhà ,đêm ngủ không đủ chỗ xoay người, ngược lại ở quê e giờ trong tay thằng bạn có 3 hecta cà phê rồi ,nghĩ đi nghĩ lại mình thua người ta ! nhưng không thua tất cả mới chết chứ. giờ cứ nửa muốn về nửa muốn ở!

5. LeBaoNam

Vợ chồng mình 30t, có 1 baby hơn 2 tuổi. Làm gì để duy trì cs và nuôi con là 1 bài toán đau đầu. Nên mình rất thận trọng mới dám ra quyết định, vì thế muốn tìm hiểu kĩ hơn và lên đây nhờ mọi ng tư vấn.

6. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Muốn làm thì không nên nghỉ cả 2 người, kiếm được đất xong thì bạn nghỉ trước, sắp xếp mọi thứ ví như muốn nuôi bò thì phải trồng cỏ trước cũng mất 3-4 tháng, làm chuộng trại, mua giống vậy nuôi....mất cả năm trời mới có việc cho cả 2 người làm. An toàn là bạn làm 1 mình trước sau đó mới cho vợ con về ở cùng.

thao tran, kimanhsong, nongnhi4 thành viên thích bài này.
    7. chicken85

chicken85 Nhà nông nghiệp dư

Ngấm lý thuyết thì tốt, nhưng khi gặp vấn đề cũng dễ rối lắm nha bác.
      Nói như vậy không phải để bác mất lòng tin, chỉ để bác chuẩn bị tâm lý tốt hơn khi vay 300tr.
      Chúc bác thành công!!!

8. LeBaoNam

Em cũng đang phân vân k biết kinh tế gđ có trụ vững k nếu 1 năm ko có kết quả, mình vất vả k sao, chỉ sợ vợ con khổ. Nên luôn đứng giữa phân vân làm hay ko làm.

9. kinhkha79

kinhkha79 chuyên mua bán gà đá ,đủ loại

Nghề nghiệp:
      mua bán gà đá
      như hoangson nói dúng đấy 1 bạn nghĩ trước để bà xã làm còn có dồng ra đồng vào
      chừ 2 vợ chồng nghĩ 1 lượt làm mà thất bại chỉ có cạp đất(mà đất thuê cạp hết không tiền đền nha!!!!)
      lúc đầu thì bạn nên nuôi con ngắn ngày như gà,dê để mau hoàn vốn vì vốn vay
      tui cũng nghĩ việc dc 1 năm đang nuôi gà đá đã bán dc lai rai đủ xài.mới mua thêm 10 con dê giống dự định cuối năm cũng có thu nhập
      chúc bạn thành công

10. tuongnguyen789

tuongnguyen789 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Xây dựng DD&CN
      Tôi cũng như bạn ,bạn về quê còn có nhà riêng tôi ở chung với bố mẹ.Muốn gì thì cứ làm ,cứ bước tới con đường đi của mỗi người khác nhau mà,đang làm cho cty giờ về làm nông bạn nhắm làm được không nếu làm được thì cứ làm vấn đề sự phấn đấu của mình.chúc bạn thành công.

11. LeBaoNam

Em xin nghi nhận góp ý của các bác. Em đang tìm 1 mô hình trang trại để học hỏi kinh nghiệm thực tế trc khj làm. Bác nào biết giới thiệu em nhé