các anh cứu cây lan nhà em

• Thread starter thedeathminh
  • Ngày gửi
Chào mọi người, nhà em có cây den già nên hôm trước em quyết định tách chiết nó ra. Làm theo các cách hướng dẫn thông thường em đã tính lũy trên mạng. Hôm qua em có xem các chủ đề về chiết trên đây thì thấy có tình trạng gốc lan úa dần và bị hư. Em để ý cây lan của em thì các giả hành chính vẫn xanh đẹp nhưng có 1 vài giả hành già bắt đầu hơi hơi vàng. Em tìm lí do thì thấy có một nguyên nhân là do cắt rễ không cắt hết các rễ già. Em nghĩ lại em cũng cắt sơ qua không cắt gọn hết. Em không biết có phải là nguyên nhân đó hay không. Em thấy cây em đã ra rễ mới xanh lè tươi tốt. Vậy cho em hỏi bước tiếp theo em phải làm gì? nên để vậy cho cây tự sống tiếp hay là tháo ra rồi cắt bớt rồi trồng lại vào chậu? Mong anh trả lời em sớm sớm, em lo cho cây em quá
8629988785

Last edited:
Hiii chào bạn.bạn đang tách chiết các giả hành của cây lan dendro già?mà quên cắt hết rễ già và ngọn?theo tui bạn ko nên tách chiết làm gì vì giống lan dendro khi già cỗi rồi thì cho dù bạn có tách chiết và chăm sóc đến đâu thì nó cũng cho ra bông rất nhỏ và ít bông nữa.các nhà vườn trồng lan cắt cành chuyên nghiệp cũng ko làm cách nào để thay đổi được điều đó,họ nhập dendro cấy mô từ bên thái hoặc ở trong nước về trồng từ khi trồng và thu hoạch khoảng 3 năm là họ nhổ lên chất đống đốt để diệt trừ nấm bệnh rồi lại nhập cây mới về trồng.riêng có vườn của anh Hải trong CLB hoa lan tphcm có làm một cách để tận dụng lại nhưng cây già cỗi đó là nhổ hết lên xếp gọn trên dàn tưới nước đầy đủ một thời gian cây con mọc ra rồi cũng đem cắt hết rễ và trồng lại nhưng hiệu quả thì chẳng đi tới đâu những cây lan ấy cho bông rất nhỏ và còi cọc nên anh ấy ko làm vậy nữa.vì giá thành mỗi cây lan nhập vậy theo giá hiện tại khoảng 7000đ mỗi cây còn lan trong nước khoảng 5 ngàn mấy àh nên bạn có thể đến những nơi bán nhưng cây lan dendro con có khoảng 3 giả hành về trồng là tốt nhất bông to cành bông dài và nhiều bông nữa bạn àh

dcom 3G giá rẻ nhất Hà Nội chỉ có tại giarenhat24h.com
sr.sp

Last edited:

Back